รายละเอียด Biz Model รอบ 2 - 14 ต.ค. 2550

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

รายละเอียด Biz Model รอบ 2 - 14 ต.ค. 2550

โพสต์ที่ 61

เตรียมลับมีดรอ
แต่มีเอกสารให้อ่านก่อนไหมครับ
:)
Jinny Wan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

miracle เขียน:เตรียมลับมีดรอ
แต่มีเอกสารให้อ่านก่อนไหมครับ
มีเอกสารประกอบการอบรมค่ะ แต่อยู่ระหว่างจัดพิมพ์ หากเป็นไฟล์PowerPoint ก็ใหญ่มากค่ะ ต้องขออภัยที่ไม่สะดวกส่งให้ล่วงหน้าจริงๆค่ะ  :bow:
Jinny Wan

โพสต์ที่ 63

NightStalker เขียน:คุณJinny Wanครับ
ช่วงที่อบรมbizmodelผมไม่ว่างครับ
ไปcantonfair
ขอโทษด้วยนะครับ
ไม่เป็นไรค่ะ โอกาสหน้าน่าจะได้มีโอกาสเจอกันอีกค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 64

อยากได้เอกสารมาอ่านก่อนจังเลย
มีใครกินเจบ้าง ...

แล้วคนเข้าสัมนานี่ต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ
BHT

โพสต์ที่ 65

เอกสารไม่เหมือนกับรอบแรกเหรอครับ ถ้าไม่เหมือนขอดูด้วยได้มั้ย เผื่อจะซื้อแต่เอกสารไม่เข้าสัมมนา เพราะเข้ารอบแรกไปแล้ว
o_por

โพสต์ที่ 66

สนในมากครับ ให้ข้อมูลใน mail  แล้ว รบกวนให้รายละเอียดด้วยครับ
เกิดมาต้องทดเเทนคุณแผ่นดิน
Jinny Wan

โพสต์ที่ 67

BHT เขียน:เอกสารไม่เหมือนกับรอบแรกเหรอครับ ถ้าไม่เหมือนขอดูด้วยได้มั้ย เผื่อจะซื้อแต่เอกสารไม่เข้าสัมมนา เพราะเข้ารอบแรกไปแล้ว
เหมือนเดิมค่ะ แต่สั่งทำใหม่ เพราะรอบที่แล้วใช้เอกสารหมดเกลี้ยงเลยจ้า
Oyyoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 68

จอง 1 ที่ตอนนี้ยังทันไหมครับ?

อยากไปมากๆๆ กำลังหาความรู้เกี่ยวกับการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานอยู่ครับ อ่านเองแล้วจับต้นชนปลายไม่ได้สักที  :oops:

ปล. pm ไปให้ทางคุณพรรณแล้วนะครับ
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนอาจขาดทุนทันทีหลังลงทุน
jung_oh

โพสต์ที่ 69

เรียนถามครับ

ถ้าไม่ได้เอารถไป ถ้าจะขึ้นรถไฟฟ้าใต้ดินให้สะดวกนี่ ใช่ ศูนย์วันฒนธรรมหรือป่าวครับ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 70

Biz Model หรือ วิเคราะห์ธุรกิจเพื่อการลงทุน รอบ2
กำหนดการ : วันอาทิตย์ที่ 14 ตุลาคม 2550 เวลา 8.00 - 17.30 น.
สถานที่ : โรงแรม SC Park ห้องพระราม 9 ชั้น 6
แผนที่การเดินทาง: http://www.scparkhotel.com/map.html

การเดินทาง
:arrow: โรงแรมอยู่เลียบทางด่วนรามอินทรา-ลาดพร้าว ใกล้สี่แยกเหม่งจ๋ายและ โรงแรม ทาว์ อินน์ ทาว์ ด้วยค่ะ  มีที่จอดรถบริการฟรีค่ะ
:arrow: สถานีรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุด คือ MRT ห้วยขวาง หรือ BTS จตุจักรค่ะ
[/quote]
sci

โพสต์ที่ 71

ผมลองดูจากในแผนที่ รู้สึกว่า BTS เอกมัยน่าจะใกล้กว่า จตุจักรนะครับ
miracle

โพสต์ที่ 72

sci เขียน:ผมลองดูจากในแผนที่ รู้สึกว่า BTS เอกมัยน่าจะใกล้กว่า จตุจักรนะครับ
ไม่แน่ใจว่า รถติดหรือเปล่าน่าครับตรงเอกมัย
เพราะเป็นแนวตรงขึ้นมายังถนนเลียบทางด่วนได้ครับ
ทางที่ดี มาทางด่วนก็เร็วน่าครับ

Jangster

โพสต์ที่ 73

จากจตุจักรมาถ้าต่อแทกซี่น่าจะร้อยบาทได้เลยนะครับ..... บ้านผมอยู่แถวๆโรงแรมนั่นเหมือนกัน

ผมว่าเช้าๆขนาดนั้นนั่ง taxi ต่อจากสถานีเอกมัย หรือทองหล่อน่าจะดีกว่า....

หรือไม่ก็วิ่งเข้าจากรัชดา ตรงศูนย์วัฒนธรรมตรงข้าม robinson ทะลุเหม่งจ๋ายมาเข้าเรียบทางด่วนก็น่าจะยังดีกว่าเริ่มจากจตุจักรนะครับ... ลองถามเพื่อนๆคนอื่นดูครับ
BHT

โพสต์ที่ 74

ถนนแถวนั้นจะมีบังคับเลี้ยวนะครับ ต้องไปกลับรถไกลพอควร ถ้าขับรถไปเองก็เผื่อเวลาหน่อย

คนนั่งรถเมล์ หรือใต้ดิน แนะนำลงสถานีห้วยขวางครับ แล้วต่อสองแถวหรือแท็กซี่ไปจะดีกว่า จ่ายเงินแพงหน่อยถึงเร็วสุด สะดวกสุดแล้วครับ ถ้าใครมาทางรามคำแหง ก็เข้าซอยวัดเทพลีลา ตรงอย่างเดียวอยู่ขวามือตรงแยกใหญ่กับถนนเลียบทางด่วน
miracle

โพสต์ที่ 75

BHT เขียน:ถนนแถวนั้นจะมีบังคับเลี้ยวนะครับ ต้องไปกลับรถไกลพอควร ถ้าขับรถไปเองก็เผื่อเวลาหน่อย

คนนั่งรถเมล์ หรือใต้ดิน แนะนำลงสถานีห้วยขวางครับ แล้วต่อสองแถวหรือแท็กซี่ไปจะดีกว่า จ่ายเงินแพงหน่อยถึงเร็วสุด สะดวกสุดแล้วครับ ถ้าใครมาทางรามคำแหง ก็เข้าซอยวัดเทพลีลา ตรงอย่างเดียวอยู่ขวามือตรงแยกใหญ่กับถนนเลียบทางด่วน
ทางเข้าทาวน์ อิน ทาวน์ ด้านเลียบทางด่วน
ของกินกลางคืนเพียบ
กลางวันก็เพียบ
เป็นย่านของกินครับ แถวนั้น
พูดแล้วน้ำลายไหล เลย
จิงหรีดน้อย

เรียนคับเรียน

โพสต์ที่ 76

จะทันไหมนี้ [email protected] 1ที่ครับ :cry:
Jinny Wan

โพสต์ที่ 77

พรุ่งนี้เป็นวันเปิดเรียนของนักเรียน Biz Model รอบสองนะคะ เริ่มเรียนตั้งแต่ 8.30 น. ไบจนถึง 17.30 น.ค่ะ  ก่อนเข้าเรียนตองมาลงทะเบียนมอบตัวกับพรรณด้วยค่ะ กรุณาเตรียม Slip Pay in มาด้วยค่ะ (ถ้ามี)

ส่วนท่านที่รับประทานอาหารเจ ทางโรงแรมมีซุ้มอาหารเจไว้ให้บริการ และพรรณก็เตรียมขนมไว้ให้ทานอีกส่วนหนึ่งด้วยค่ะ ไม่ต้องห่วง  อย่างไรก็ตามหากต้องการติดต่อพรรณ โทรมาเบอร์นี้เลยค่ะ 086 541 5959 (Stand by 24 hrs)
MindTrick

โพสต์ที่ 78

Jinny Wan เขียน:พรุ่งนี้เป็นวันเปิดเรียนของนักเรียน Biz Model รอบสองนะคะ เริ่มเรียนตั้งแต่ 8.30 น. ไบจนถึง 17.30 น.ค่ะ  ก่อนเข้าเรียนตองมาลงทะเบียนมอบตัวกับพรรณด้วยค่ะ กรุณาเตรียม Slip Pay in มาด้วยค่ะ (ถ้ามี)

ส่วนท่านที่รับประทานอาหารเจ ทางโรงแรมมีซุ้มอาหารเจไว้ให้บริการ และพรรณก็เตรียมขนมไว้ให้ทานอีกส่วนหนึ่งด้วยค่ะ ไม่ต้องห่วง  อย่างไรก็ตามหากต้องการติดต่อพรรณ โทรมาเบอร์นี้เลยค่ะ 086 541 5959 (Stand by 24 hrs)
คับผ้ม คุณครู :lol:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โมโมทาโร่

โพสต์ที่ 79

เวลาอบรมเหมือนเวลาเข้างานที่officeเลยนะครับฮิๆ..
Blue planet

โพสต์ที่ 80

ขอบคุณพี่มนและทีมงานมากครับ
ทีแรกนึกว่าจะไม่มีเจซะแล้วปรากฎว่า เพียบเลย ว่าแต่ว่ากาแฟนี่เป็นเจเหรอครับ?
jung_oh

โพสต์ที่ 81

ขอบคุณพี่มนมากครับ

ได้ความรู้เยอะเลยครับ พอมีวิชาติดตัว จะได้เลิกลอกการบ้านคนอื่นซะที อิอิ

ส่วนกาแฟสด นี่เจครับ เพราะว่า เค้าเอาเมล็ดกาแฟดิบมาคั่ว แต่ว่า ถ้าเป็นพวก กาแฟโบราณ น่าจะไม่เจ เพราะว่า เค้าจะใช้เนยมาเป็นกรรมวิธีที่ใช้คั่วครับ

ผมทานเจ ตอนบ่าย ก็แอบซัดไปหน่อย ใส่แต่น้ำตาล ไม่ใส่ครีมคับ
โมโมทาโร่

โพสต์ที่ 82

ขอบคุณมากๆครับพี่มล สำหรับค.รู้ที่ได้จากcouse นี้...เนี้อหาดี สนุก เเละไม่น่าเบื่อครับ  ว่าเเต่ว่าทำไมพี่ เหมือนโปรช้าง ( ธงชัย ใจดี  ) มากๆเลย หรือจะเเค่ผิวก็ไม่รู้ ฮิๆ

ส่วนเรื่อง Thai Stanley  ที่พี่เเนะนำ
พอดีเพื่อนผมเป็น วิศวกร ดูเเลเรื่องการผลิตกับออกเเบบทุกๆโปรเจคอยู่ก็เลยถามมาให้คราวๆ

คู่เเข่งมี อยู่เจ้าเดียว คือ KOITO โดยส่วนใหญ่จะได้งานของ toyota เเละก็ลักษณะการเเข่งขัน จะใช้การประมูลเเข่งกันเเค่ 2 เจ้านี้เเหละครับ โดย Thai Stanley จะได้งานรถยนต์ เเละ motorcycle เกือบทุกยี่ห้อนะครับถ้าไม่ใช่ toyota

ส่วนงานตอนนี้ก็มี Vios กับ Fortuner ตัวใหม่
ส่วนต้นทุน ต่อ  mold เริ่มต้นทุนประมาณ 1 ล้าน หลังจากเเก้ไขเเบบก่อนผลิตบางครั้งก็ถึง 2 ล้าน
เเละงานอีกอย่างที่ทำก็พวก minor change การเปลี่ยนไฟสีเเดง เป็นไฟสีขาว ก็จะได้มากเพราะว่า ใช้ mold เดิม ไม่ต้องลงทุนมาก

เรื่อง วัตถุดิบ ก็ เมล็ดพลาสติก เเต่ยังไม่รู้เเหล่งที่มา... ไว้จะถามมาให้อีก

ปล.ปีที่เเล้ว Bonus 5 เดือน เเต่ฐานเงินเดือนไม่สูงมากนะครับ เเต่ปีนี้กว่าจะรู้ Bonus ก็ก่อนออกไม่ถึง 2 สัปดาห์

ขอบคุณนะครับพี่มล  พี่ช่วยทำให้ผมเข้าใจคำพูดนี้มากขึ้น (เปลี่ยนกอร์ฟเป็นหุ้นนะครับฮิๆ )

กีฬากอล์ฟไม่ใช่เรื่องที่ยาก แต่การเป็นนักกอล์ฟมืออาชีพต้องอาศัยเวลาเรียนรู้ เข้าใจ ขยันฝึกซ้อม และเพิ่มเติมเทคนิคใหม่ๆ เพื่อพัฒนาและสะสมประสบการณ์ให้ตนเอง   โปรช้าง ( ธงชัย ใจดี  )
nuknik

โพสต์ที่ 83

วันนี้ต้องขอบคุณพี่มณมากๆเลยครับ ได้ไรไปเยอะมากๆเลย(จากห้องนอกกระจกด้วย)
แสดงว่าวันนี้ผมแตกเจไปตั้งแต่เช้าแล้วสิครับ กินกาแฟจากบ้านไปแต่เช้า ตอนกลางวันก็ใส่ครีมเรียบร้อย รู้งี้น่ากินเค้กไปด้วยเลย
แล้วเดี๋ยวครั้งหน้าผมต่อเลยแน่นอนครับ
miracle

โพสต์ที่ 84

ฮิฮิ

ขอบคุณพี่มนครับ
ที่สอนเรื่อง Biz Model ทำให้ความรู้เพิ่มขึ้นว่า
ต้องหาอะไรเพิ่มเติมบ้าง
และเพิ่งรู้ว่า EPG คือสิ่งที่ต้องดูเพิ่มเติม นอกเหนือจาก PE

รอบนี้ใน mode ห้ามถาม
แต่รอบหน้าขอถามน่าครับ
เพราะเป็นเรื่องที่ประกอบกับเรื่องที่เรื่องเมื่อวานนี้ครับ
ขอไปย่อยองค์ความรู้ก่อน
artvr4

โพสต์ที่ 85

มาขอบคุณด้วยคน

โดยเฉพาะคุณ พรรณ ที่ช่วยเตรียมของว่า เจ ให้ด้วยครับ

น่าเสียดาย หากว่าไม่ติดช่วงกินเจ นี่ อาหาร ที่โรงแรมน่าทานมากเลย ครั้งก่อนอบรมงบการเงินนี่กินซะอิ่มแปร้  แต่ครั้งนี้ อด ต้องกินอาหารเจแทน

ได้คุยกับน้อง สองคน ตอนกินข้าวอยู่ ไม่ได้ถามชื่อ น้องผุ้หญิง แต่น้องผุ้ชายรู้สึกว่าชื่อ jaenstar ซะอย่างเห็นว่าเพิ่งจะลงทุน ยังไงขอให้น้องสองคน โชคนี้ด้วยครับ ค่อยๆ ศึกษา เดี๋ยวเรียนงบการเงินกับพี่มน ก็คล่องแล้วแล้ว ว่าแต่ นึกว่าซื้ออะไรไม่ออก ก็ makro ก่อนก็ได้ครับ :lol:
alfalfa

โพสต์ที่ 86

นั่นสิคะ ต้องนั่งมองคนอื่นกินอาหารกันอร่อยไปเลย แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวอาทิตย์หน้าพอไปเรียนวิเคราะห์งบการเงินก็ได้กินแล้ว

ขอบคุณพี่ artvr4 ที่อวยพรค่ะ
...ว่าแต่ macro นี่ยังซื้อได้เหรอคะ

อ้อ แล้วก้อ ขอบคุณพี่มนที่ช่วยมอบความรู้ให้ และคุณพรรณที่ช่วยจัดการเรื่องอาหารเจให้ด้วยนะคะ
ตัวต่อ

โพสต์ที่ 87

ขอบคุณพี่มน คุณพรรณและทีมงานที่เสียสละเวลาจัดสัมนาขึ้น
ได้ความรู้ ข้อคิดเพียบ และขอบคุณ พี่พอใจ คุณjanster ที่postกระทุ้งให้สลัดตัวขี้เกียจออกจากตัวมาลงเรียน
                                          เจอกันอาทิตย์หน้าค่ะ :)  :)  :)
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 88

มาขอขอบคุณ พี่มน ด้วยครับ

ได้อะไรเยอะครับ concept ดีๆ idea ดีๆ เต็มเลย

ผมเป็นสมาชิกเวบมานานมากแล้ว เพิ่งมีโอกาสได้ไปร่วม activity ก็คราวนี้
ประทับใจครับ

แล้วก็ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆทุกๆคนครับ (เป็นพี่ๆเสียส่วนใหญ่) ผมหน้าแก่แต่อายุน้อยครับ
. . .
poppo

โพสต์ที่ 89

มาขอบคุณมากเช่นกันครับ ทั้งพี่มนและคุณพรรณ(น่าจะเด็กกว่าผมนะ)

คอร์สนี้ดีมาก ยิ่งเรียนรวมกับ financial analysis ทำให้รู้ว่ามีอะไรนอกเหนือจากปัจจัยด้านราคา(P/E)

ทำให้รู้ว่า เราควรวิเคราะห์หุ้นจากการวิเคราะห์หาจุดแข็งของธุรกิจก่อน(Biz model) แล้วตามด้วย วิเคราะห์ ความสามารถในการใช้สินทรัพย์ โดยดู ROA
แล้วจึงมาดูปัจจัยด้านราคาเป็นจุดตัดสินใจก่อนซื้อ

ที่ผ่านมายอมรับเลยว่าดูแต่ P/E ต่อไปนี้จะลองวิธีใหม่ ที่ได้เรียนมาดูบ้าง
จงทนอด และอดทน
Jangster

โพสต์ที่ 90

alfalfa เขียน:นั่นสิคะ ต้องนั่งมองคนอื่นกินอาหารกันอร่อยไปเลย แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวอาทิตย์หน้าพอไปเรียนวิเคราะห์งบการเงินก็ได้กินแล้ว

ขอบคุณพี่ artvr4 ที่อวยพรค่ะ
...ว่าแต่ macro นี่ยังซื้อได้เหรอคะ

อ้อ แล้วก้อ ขอบคุณพี่มนที่ช่วยมอบความรู้ให้ และคุณพรรณที่ช่วยจัดการเรื่องอาหารเจให้ด้วยนะคะ
ahh... so that is your username... i forgot to ask you (like p'artvr4) too, but since you thanked p'artvr4 for the wish, it must be u!

see  you next week then krub, and thank you p'artvr4 for sharing some nice success stories with some insight information for me during lunch time krub. I greatly appreciate it... Sometimes it is much more useful seeing through someone else's eyes.

Thank you all krub, including instructors, audiences, and coordinators for a good learning experience... As for makro, I am not sure if it is high or not krub... It looked somewhat bad when it closed lower than the open price, follow by another down price today.... maybe it'll have a correction before taking off again (if it does)