มีหุ้นตัวไหนบ้างครับ ทีมีแนวโน้มกำไรในปี 2552

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

มีหุ้นตัวไหนบ้างครับ ทีมีแนวโน้มกำไรในปี 2552

โพสต์ที่ 31

[quote="Pn3um0n1a"][quote="hansome"]

ขอเหตุผลหน่อยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 32

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆเน้นคุยเหตุผลกันเยอะๆ พูดถึงหุ้นโดยใช้ 

อารมณ์น้อยๆ ไม่ใช่ตอนถือก็พูดแต่แง่ดี พอขายก็เห็นแต่ข้อเสียน่ะครับ  
ฝืนธรรมชาติคนไม่ได้ครับ

พวกเราเพียงแต่เอาธรรมชาติของคนมาเป็นประโยชน์ซึ่งกันและกัน

หากอยากรู้จริงๆ ว่าหุ้น XYZ ไม่ดีอย่างไร ด้วยเหตุผลอะไรถึงขาย ก็ให้ไปถามคนที่ขายไปแล้วครับ

แต่เราไม่จำเป็นต้องเชื่อเขานะครับ
booklover

โพสต์ที่ 33

[quote="Jeng"]

ผมกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆเน้นคุยเหตุผลกันเยอะๆ พูดถึงหุ้นโดยใช้ 

อารมณ์น้อยๆ ไม่ใช่ตอนถือก็พูดแต่แง่ดี พอขายก็เห็นแต่ข้อเสียน่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

อืม
ถ้าให้ตอบทุกตัว
ผมตั้งสมมติฐาน เป็นว่า โต 44% ต่อปี สองปีติดกัน

PTL นี่เดา ถ้าขาขึ้นวัฏจักรจริง น่าจะเกินได้
เหตุผลละเอียดๆ อ่านในร้อยคนร้อยหุ้น...

SNC ถ้าได้ deal อย่างที่คุยกัน ก็น่าจะได้ เกินสบายๆ
แต่ จะได้หมดรึเปล่า เหตุผลละเอียดๆ อ่านในร้อยคนร้อยหุ้น...

7-11 ผมไม่ทราบ แต่คิดว่าไม่ได้แน่ เพราะให้หุ้นอย่างนี้ โตได้ 44% ต่อปี สองปีติดกัน ผมว่าไม่ได้
ขอโทษที่ตัวนี้ใช้ความรู้สึกเลย

ส่วน TNH
ผมว่าโตครับ แต่ไม่น่าถึง 44% ต่อปี สองปีติดกัน
ตอนนี้ ถ้าจำไม่ผิด (เพราะ ไม่ได้ดูละเอียดมา ประมาณ 1q แล้ว)
capacity ของ opd+ipd เนี่ย ประมาณ 55-60%
ถึงแม้ รพ ถ้า รายได้ยิ่งเพิ่ม npm น่าจะเพิ่ม
แต่ดูจาก 2q ล่าสุด มันไม่เพิ่มอย่างที่ใจผมคิดไว้ (ตอนซื้อตั้งแต่ราคาประมาณ 4 กว่าๆ ตอนนั้นตั้งเป้าว่าราคาอาจไปถึง สองหลักได้ไม่ยาก)
ประกาศ q ก่อน ผมเลยขายหมดไปที่ 8.65 บาท เกลี้ยงเลย
เป็นเหตุผลข้อหนึ่ง
ข้อต่อมาก็ ถ้า capacity usage 55% เพิ่มปีละ 44% สองปี โดยที่ npm ไม่เพิ่มตามรายได้ (อย่างที่ผมคิดไว้) แล้ว มันจะเกิน capacity แล้วครับ
นี่เป็นสองสอง (แทบเรียกได้ว่าเป็นเพดานบน ถ้ายังไม่มีการขยาย หรือ ทำให้ margin เพิ่มได้มากกว่านี้ ซึ่งถ้าเพิ่มมากกว่านี้ ไม่รู้เหมือนกัน ว่า ลูกค้ายังจะเข้าอยู่รึเปล่า)
สรุป สำหรับ TNH ขอให้ความเห็นว่า โตครับ 15-25% ต่อปีคงไม่ยาก
และโตไปอย่างมั่นคงแน่
แต่ไม่เข้า criteria โจทย์ข้อนี้ครับ คือ กำไรเพิ่มถึง 2 เท่า จากปลายปี 50 ถึง ปลายปี 52 ใน สองปีเต็ม

ไม่ทราบว่าพอจะ ไม่ใช้ความรู้สึกหรือยัง ถ้าไม่พอ ก็ไม่ไหวละ เพราะผมมีปัญญาแค่นี้ครับ  :lol:

ปล. สรุปผมเห็นด้วยนะครับ ที่พี่รูปหล่อว่ามาทั้งหมด แต่ ผมว่ามีเพดานที่กั้นไว้ อย่างข้างบนครับ  :wink:

ค้านได้นะครับ อยากให้ค้าน :wink:
Jeng

โพสต์ที่ 35

มาดู คู่แข่งขันแต่ละตัว บันทึกไว้ก่อน

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 36

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 37

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 38

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 39

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 40

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 41

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 42

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 43

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 44

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 45

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 46

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 47

รูปภาพ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 48

ตกลงพี่เจ๋ง เอา สิ้น ปี 50 หรือ นับแต่วันนี้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 49

เอาสิ้นปี 50 เทียบกับ สิ้นปี 52 ครับ

แต่ทำบันทึกไว้ก่อนครับ เพราะว่า จะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงของราคา

รูปที่ทำไม่ต้องกลัวหาย เว็บที่ฝากไว้เว็บของพี่เองครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 50

พี่เจ๋งยังมะบอกความลับของฟ้าเลย

ว้าตัวที่พี่นำมา เพราะพี่เห็นว่าเป็นยังไง  :wink:
Jeng

โพสต์ที่ 51

ถ้าเราคาดเดาได้ว่า ธุรกิจตัวไหน มีโอกาสทำกำไรได้สูงขึ้น สองเท่า เช่น จากปี 2550 ไป 2552

ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ที่เราศึกษามาแล้วละก็

ที่เหลือคือการ หามูลค่าที่เหมาะสมสำหรับการลงทุนของเราครับ

หากว่าราคายังสูงเกินจากที่เราคำนวณไว้ เราก็รอครับ โอกาสซื้อมีมาเสมอ หุ้นขึ้น แล้วก็ลง หุ้นลง แล้วก็ขึ้น

โอกาสซื้อ เช่น บางไตรมาส บริษัทนั้นๆ ประกาศผลประกอบการออกมา ไม่เป็นไปตามคาด แค่นี้ราคาหุ้นก็ลงมาให้ซื้อสบายๆแล้วครับ

เพียงแต่เมื่อซื้อแล้วราคาลงต่อก็ไม่ต้องตกใจ หากเราศึกษามาอย่างดีแล้ว ราราที่ลดลงชั่วคราว เป็นโอกาสซื้อ และราคาที่ลดลงชั่วคราว ทำให้นักลงทุนที่ไม่ได้ศึกษามาอย่างดี ขายหมูครับ

ไม่จำเป็นต้องรีบร้อนเข้าซื้อเลย บริษัทไม่ได้หนีไปไหน ตลาดก็ยังอยู่ ไม่ได้ปิด

ยกตัวอย่าง ums 2550 2551 2552 พี่ว่า โรงงานต่างๆก็ทยอยเปลี่ยนมาใช้ถ่านหิน แทนน้ำมันเตา

หากเราอยากประมาณว่า ums ในปี 2552 มีกำไรเท่าไรก็ต้องทำการบ้านแล้วครับ

อ่านบทวิเคราะห์ ไป visit company ไป opp day

แล้ว ก็ลองทำการบ้านดู ว่า ums มีโอกาส มี eps สองเท่า หรือไม่

ถ้ามี ก็มาทำการบ้านครับ ว่าเราอยากลงทุนที่ราคาเท่าไร

และราคานั้น เรากะถือกี่ปี คาดหวังผลตอบแทนการลงทุนเท่าไร คิดเป็น %
Rataohm
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 52

มาเป็นกองหนุนท่านบลู
PTL ครับ
เหตุผล เป็นความเชื่อล้วนๆว่าวัฎจักร PET film จะดีขึ้นต่อเนื่องครับ
คาดหวัง ROA 20% จาก Asset ของ PTL ปี 52 ที่ 8,000 ล้าน
จากปัจจุบัน ROA 12% ที่ Asset 6,000 ล้าน
Jeng

โพสต์ที่ 53

ยกตัวอย่าง ratch ตามข่าวนี้ ก็ไม่มีทางที่จะโตเท่าตัวในสองปี

โครงการโรงไฟฟ้าราชบุรีเพาเวอร์ กำลัง ผลิต 350 เมกะวัตต์ ในพื้นที่จังหวัดราชบุรี, โครงการโรงไฟฟ้าพลังน้ำ-น้ำงึม 2 (สปป.ลาว) กำลังการผลิตประมาณ 153.75 เมกะวัตต์ และโครงการโรงไฟฟ้าพลังน้ำ-น้ำงึม 3 (สปป.ลาว) กำลังผลิต 110 เมกะวัตต์ ฉะนั้นภายในปี 2556 บริษัท ผลิตไฟฟ้าราชบุรีโฮลดิ้ง จะมีกำลังผลิตตามสัดส่วนการถือหุ้นทั้งหมดจำนวน 4,610.50 เมกะวัตต์

"แต่เมื่อมองยาวไปอีก 10 ปีข้างหน้า โดยเฉพาะอย่างยิ่งมองแง่บวก หากเราชนะการประมูลในรอบนี้กำลังผลิตไฟฟ้าของเราก็จะเพิ่มขึ้นเมื่อรวมกำลังผลิตติดตั้งเข้าไปแล้วก็จะขึ้นมาแตะที่ 8,000 เมกะวัตต์จากปัจจุบันที่เรามีอยู่ 3,997 เมกะวัตต์" นายณรงค์กล่าว

จากประชาชาติธุรกิจ วันที่ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2550 ปีที่ 31 ฉบับที่ 3925 (3125)

เพราะอ่านแล้วชัดเจนเลยว่า อาจจะโตเท่าตัวใน 10 ปี หากชนะการประมูล

โอเคนะครับ เพื่อนๆที่เห็นว่า หุ้นตัวไหน จะโตเท่าตัว ในสองปี ก็ ลอง ทำการบ้านกันเอง ไม่ต้องส่งมาแล้ว และลองทำราคาซื้อดูครับ

หากไม่มั่นใจ ก็ pm มาถามผมก่อนก็ได้ จะได้แอบซื้อกันก่อน แล้วค่อยมาประกาศบอกคนอื่น อืม แอบรวย
booklover

โพสต์ที่ 54

ขอบคุณนะครับพี่ nearly_vi ที่ช่วยอธิบายให้ฟัง

snc เดี่ยวผมไปอ่านเพิ่มใน ร้อยคนร้อยหุ้นก็ได้ครับ

ขอบคุณนะครับ ที่มาแชร์มุมมอง :D
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 55

โอย พี่รูปหล่อ รู้ละเอียดกว่าผมมากๆ ครับ

รู้ขนาดว่าน่าจะคาดการณ์ กำไรได้ ละเอียดเลยด้วยซ้ำ

ผมน่ะ แค่ คิดเพดานบน

เรียกว่า screening test
ของพี่น่ะ specificity สูงกว่าที่ผมคิดเยอะครับ  :cool:
Ryuga

Re: มีหุ้นตัวไหนบ้างครับ ทีมีแนวโน้มกำไรในปี 2552

โพสต์ที่ 56

Jeng เขียน:มากกวาปี 2550 เท่าตัวครับ

เช่น 2550 กำไร 100 ล้าน

2552 มีแนวโน้มทำกำไรได้ 200 ล้านครับ

ขอบคุณมากครับ ผมว่าทั้งตลาดมีไม่กี่ตัวแน่ๆ
กระทู้นี้ น่ากลัวจัง  :la:  :la:
รวมถึงบริษัทที่กำไรตกต่ำลงในปี 50 แล้วไปฟื้นตัวในปี 52 ด้วยมั้ยคับ :shock:
Jeng

โพสต์ที่ 57

กระทู้นี้ น่ากลัวจัง     
รวมถึงบริษัทที่กำไรตกต่ำลงในปี 50 แล้วไปฟื้นตัวในปี 52 ด้วยมั้ยคับ 
น่าสนใจครับ มีหรือไม่ครับ ท่าน Ryuga
Jeng

โพสต์ที่ 58

ผมยังแปลกใจเลยว่า ท่านพี่ Mr.boo เสนอ aj มา เห็นกำไรมันลดลงอะครับ

คงจะมีอะไรดี แต่ยังไม่มีเวลาศึกษาเลย

ส่วน ตัวอื่นอย่าง bol ก็น่าสนใจ
Ryuga

โพสต์ที่ 59

แหม ดึกแล้ว พี่เจ๋ง ยังไม่หลับเลย :D

แล้วอย่างบริษัทที่ปี 50 ขาดทุน ปี 51-52 พลิกมากำไรจะนับมั้ยคับ เพราะว่าปี 50 ไม่มีกำไรฐาน :lol:
pk8

โพสต์ที่ 60

Jeng เขียน:ผมยังแปลกใจเลยว่า ท่านพี่ Mr.boo เสนอ aj มา เห็นกำไรมันลดลงอะครับ

คงจะมีอะไรดี แต่ยังไม่มีเวลาศึกษาเลย

ส่วน ตัวอื่นอย่าง bol ก็น่าสนใจ
อีกตัวก็ rpc สงสัยว่าน่าจะเป็นเพราะโรงกลั่นน้ำมันไบโอดีเซลที่จะสร้างเสร็จปีหน้ากำลังการผลิต 300,000 ลิตรต่อวันหรือเปล่าครับ ว่าแต่แถวๆระยองจะใช้วัตถุดิบอะไรมาใช้ผลิต ปาล์ม แถวระยองปลูกกันเหรอครับ ขอความรู้หน่อย