ตาราง Excel ค่า P/E , P/B , D/E ,etc 27-July-2007

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกไม่ท้อ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตาราง Excel ค่า P/E , P/B , D/E ,etc 27-July-2007

โพสต์ที่ 1

http://www.freewebs.com/parttimedoctor/ ... l_data.xls
กดดาวน์โหลดได้เลยครับ ใช้ตัวกรองเอาตามสบายครับ ในไฟล์ไม่มีไวรัสใดๆนะครับ
เป็นค่าที่เขียนโปรแกรมดึงออกมาจากเว็บไซต์ของwww.set.or.th หนะครับ
ค่าบางค่าตัวโปรแกรมอาจจะไม่ดึงออกมานะครับ โดยเฉพาะที่ตารางมัน Blank ไว้
อ่อ เคยมีคนถามวิธีดึงโปรแกรมออกมาว่าทำยังไง ขออนุญาติไม่ตอบนะครับ
ขอเก็บไว้เป็นค่าวิชานิดนึง ที่จริงต้องจ้างนักศึกษา Com Science มาช่วยเขียนด้วยกันด้วย (ว่าที่จริงยังมีโปรแกรมเชิงเทคนิคัลด้วย เช่นดูตาราง Bid - Offer รายนาที , Scan หาค่าต่างๆทางเทคนิคัล เช่น RSI , MACD , etc เป็นรายวันเหมือนอย่างที่โปรแกรม metastock , Amibroker ทำ
แต่บอกตามตรงว่าในเชิงเทคนิคัลผมก็ไม่ได้ใช้ค่าพวกนี้อะครับ แบบว่าเคยใช้ก็ไม่เห็นจะแม่นซักเท่าไหร่ แบบว่านานๆจะใช้ซะที)
รู้สึกดีๆ
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

มาดูดและขอบคุณเป็นคนแรกเลยครับ
New_VI

โพสต์ที่ 3

ลองดูดไปใช้งานแล้วครับ
แต่ผมคิดว่า program EPS 13year ของพี่ครรชิตดีกว่าเยอะเลยครับ
ผมก็เลยมีคำถามว่า program นี้มีข้อดีกว่า program ของพี่ครรชิตในแง่ไหนครับ :?:
โทษทีนะครับผมมันคนขี้สงสัย :D
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 82

โพสต์ที่ 4

พี่ครรชิตมีคู่แข่งแล้ว
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ

นาน ๆ เอามาหุ้นมากรองทีนึง สรุปตอนนี้หุ้นที่กรองได้ตาม criteria กลับไม่มีหุ้นตัวเองเลย  :lol:
maqwid

โพสต์ที่ 6

อัพเดทตลอดเลยหรือเปล่าครับ ที่ link นี้

ขอบคุณครับ  :D
เสรี โอ

โพสต์ที่ 7

ผมยังไม่ได้โหลดมาศึกษา   แต่ขอบคุณล่วงหน้าอย่างใหญ่หลวง
และคิดว่าTHAIVIจะต้องอยู่ยั้งยืนยง    และให้ประ
โยชน์อย่างใหญ่หลวงแก่มวลสมาชิกตราบเท่าที่เรามีสมาชิกที่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่อย่างนี้
August

โพสต์ที่ 8

แบ่งปันสิ่งดีๆให้กัน  :D
    ขอบคุณครับ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 9

หลังจากนี้จะพยายาม อัพเดททุกวันเสาร์อาทิตย์หนะครับ นั่นคือใช้ราคาอัพเดทที่วันศุกร์ของสัปดาห์นั้นหนะครับ (เสียเวลาดึงข้อมูลนานมาก)
ต้องยอมรับว่าโปรแกรมยังสู้ของพี่ครรชิตไม่ได้อะครับเพราะอยากให้มีตารางที่แสดงเป็นรายไตรมาสเหมือนกันแต่ว่ามันไม่มี ยังไงของพี่ครรชิตคงต้องดีกว่าอยู่แล้วอะครับ ถ้ามีข้อมูลตรงไหนที่แสดงเป็นรายไตรมาสได้คงจะดีครับ
ไม่ได้ตั้งใจเป็นคู่แข่งกะพี่ครรชิตนะครับ
รู้สึกดีๆ
maqwid

โพสต์ที่ 10

ลูกไม่ท้อ เขียน:หลังจากนี้จะพยายาม อัพเดททุกวันเสาร์อาทิตย์หนะครับ นั่นคือใช้ราคาอัพเดทที่วันศุกร์ของสัปดาห์นั้นหนะครับ (เสียเวลาดึงข้อมูลนานมาก)
ต้องยอมรับว่าโปรแกรมยังสู้ของพี่ครรชิตไม่ได้อะครับเพราะอยากให้มีตารางที่แสดงเป็นรายไตรมาสเหมือนกันแต่ว่ามันไม่มี ยังไงของพี่ครรชิตคงต้องดีกว่าอยู่แล้วอะครับ ถ้ามีข้อมูลตรงไหนที่แสดงเป็นรายไตรมาสได้คงจะดีครับ
ไม่ได้ตั้งใจเป็นคู่แข่งกะพี่ครรชิตนะครับ
ขอบคุณครับ  :D
tanate@man

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ แต่ดูยากไปหน่อย
cryptonian_man

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับที่อัพให้ดูด  อิอิ

แหม ถ้าทำตารางรายไตรมาสได้ก็ดีครับ

หนับหนุนครับ ใครว่าของฟรีไม่มีในโลก มีใน TVI นี่ไงครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 13

เว็บเราอุดมไปด้วยคนมีน้ำใจ  :bow:  :bow:  :bow:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
surat2536

โพสต์ที่ 14

ดูดเรียบร้อย ขอบคุณครับ  :bow:
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
shyklang

Thank you so much krab.

โพสต์ที่ 16

Load ready krab.

Thanks you so much krab.
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 17

ศุกร์ทีผ่านมาผมไม่ได้อัพเดท ขออภัยนะครับ เน็ตที่บ้านเสียครับ ตอนนี้ใช้เน็ต CATCDMA ที่ติดกับโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์ ซึงรันโปรแกรมได้อืดมากๆครับ(เน็ตไม่ได้ช้าแต่โน๊ตบุ๊คช้าหนะครับ โนต์บุ๊คยังเป็น Cerelon สองร้อยกว่า MHz อยู่เลยครับ ) เครืองที่บ้านเป็น core duo ก็เลยจะใช้แต่เครื่องที่บ้านรันโปรแกรมหนะครับ ศุกร์หน้า หรือ ช่วงวันไหนที่มันตกมากๆ ผมจะทำให้ละกันครับ ผมไม่ได้ตั้งโพสต์กระทู้แบบนี้บ่อยๆ เพียงแต่คิดว่า แต่ละคนน่าจะทำ bookmark ใน Favorite แล้วกดดูเอาได้ทุกวันอาทิตย์หนะครับ เพราะว่าชื่อไฟล์เหมือนเดิม URL ที่กดเรียกดูจึงเหมือนเดิมตลอดนะครับ
ส่วนเน็ตที่เสีย ก็ยังไม่มีเวลาได้แก้ไขเลยครับไว้พรุ่งนี้ก่อนครับ ถึงจะมีเวลาได้โทรเข้า Call center ได้ครับ
รู้สึกดีๆ
goldendream26

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมากๆ เลยครับผม :bow:
Worried Investor
dunkphunkorn

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
นักลงทุนฝึกหัดครับ
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

ช่วยอธิบายได้ไหมว่าใช้ยังไงครับ - -

ไม่เคยใช้ Excel
จะกรองตัวเลขยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 21

ดูที่หัวคอลัมน์ของแต่ละอันจะมีเครื่องหมายตัวกรองอยู่ครับ เป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆและมีสามเหลี่ยมหัวทิ่มลงอยู่ข้างใน ให้ไปกดดูค่าต่างๆในนั้น จะตั้งค่าตัวเลขแต่ละคอลัมน์ยังไงก็ได้ เช่น ไปที่ คอลัมน์ P/E เลือกเอาค่าที่น้อยกว่า 5 ก็ทำได้ โดยให้ไปเลือกใส่ในส่วนที่เขียนว่ากำหนดเอง
ส่วนถ้ายังไม่ได้มีการตั้งการใช้งานกรองข้อมูลไว้ ก็ให้ไปไล่กดเอาที่เมนู  ข้อมูล(Data) ตามด้วย  ตัวกรอง(Filter)  ตามด้วย ตัวกรองอัติโนมัติ(Autonomic Filter) ครับ
รู้สึกดีๆ
taobsd

ขอบคุณมากขอรับ

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากขอรับ
โพสต์โพสต์