ถึงผู้ลงทะเบียนไป TR : การเตรียมตัวไป TR COMPANY VISIT

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

ถึงผู้ลงทะเบียนไป TR : การเตรียมตัวไป TR COMPANY VISIT

โพสต์ที่ 1

ท่านที่มีรายชื่อปรากฎอยู่กรุณาเตรียมตัวดังนี้

1) รับประทานอาหารเช้าไปให้เรียบร้อย

2) กรุณาใช้รถบริการสาธารณะ เพราะทางบริษัทฯมิได้เตรียมที่จอดให้ หากต้องการจอดต้องเสียค่าจอดรถเอง ชั่วโมงละ 10 บาท

3) เตรียมคำถามเกี่ยวกับบริษัท และที่ท่านต้องการถามจากเจ้าหน้าที่และผู้บริหารบริษัท

4) หากมีคำถามกับทีมงานเตรียมมาได้เลย

5) สำคัญมาก ตรงต่อเวลา รถบัสของบริษัท มนตรีทรานสปอต จะออกหลังจาก 8.30น.เพียงเล็กน้อย ฉนั้นท่านต้องเผื่อเวลาสำหรับการลงทะเบียน และการทำธุรส่วนตัวให้พร้อม
---------------------------------ขอให้ทุกท่านพบกับสิ่งที่ต้องการในกิจกรรมนี้------------------------------

กำหนดการ Company Visit : บริษัท ไทยเรยอน จำกัด (มหาชน)

วันเสาร์ที่ 13 มีนาคม พ.ศ. 2547

8:30 พร้อมเพรียงกันที่บริษัท อาคารมหาทุนพลาซ่า ถนนเพลินจิต ปทุมวัน
(กรุณาตรงเวลาเพื่อออกเดินทาง)
10:00 ถึงโรงงานที่ จ.อ่างทอง
10:00 ชม VDO presentation (พร้อมรับประทานของว่าง)
11:00 เยี่ยมชมโรงงาน (ให้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง)
13:00 รับประทานอาหารกลางวัน
14:00 พบผู้บริหารขอบริษัท พร้อมตอบข้อซักถาม
15:00 พร้อมกันเพื่อเดินทางกลับ
17:00 ถึงกรุงเทพ อาคารมหาทุนพลาซ่า โดยสวัสดิภาพ

ทาง TVI ขอบคุณบริษัทไทยเรยอน ที่ให้ความอนุเคราะห์ผู้ถือหุ้น TR และสมาชิกของThaivalueinvestor.comให้ได้มีโอกาสเยี่ยมชมบริษัท รวมถึงการจัดเตรียมจัดเตรียมยานพาหนะ ของว่าง และอาหาร โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย

ขอขอบพระคุณ คุณมยุรี ณ รังศิลป์ ที่ให้ความร่วมมืออย่างดียิ่งมา ณ.โอกาสนี้

รายชื่อผู้ลงทะเบียนแล้ว

1 คุณ อนุรักษ์ บุญสว่าง เมื่อ 4/2/47
2 คุณ สกล งามเลิศชัย เมื่อ 4/2/47
3 คุณ สุรพล เสริมศักดิ์สกุล เมื่อ 4/2/47
4 คุณ เจนวิทย์ ศรีวิวัฒนางกูร เมื่อ 5/2/47
5 คุณ สุมาลี ศรีวิวัฒนางกูร เมื่อ 5/2/47
6 คุณ ณัฐพล อัครชนียากร 6/2/47
7 คุณ สุทธิ เกษศิริ**
8 คุณ อรชุดา จิตอนุตรโชติ**
9 คุณ โสภณ ประสพพร 9/2/47
10 คุณ วัชรศักดิ์ กิ่งศักดิ์
11 คุณ vichai phububphapan
12 คุณ Korakot Suwanvesh
13 คุณปิยดา ตัณฑ์ศุภศิริ 6/2/47
14 คุณ สายัณห์ แก้วอินทร์ 6/2/47
15 คุณ มานิต ชัยสุขสวัสดิ์
16 คุณ วิทยา องค์วิริยะพันธ์
17 คุณ ธวัชชัย คุณพิทักษ์วัฒนา
18 คุณ กุศล ฮวดพรหม
19 คุณ วุฒิพงศ์ วรวิสุทธิกูล
20 คุณ ฑิฆัมพร หลวักประยูร
21 คุณ อดิศักดิ์ ปัญจคุณาธร
22 คุณ ธีมนัส เกียรติเดชปัญญา
23 คุณ กลมชนก กัณห์วานิช
24 คุณ พรศรี ชัยสุขสวัสดิ์
25 คุณ Zionism**
26 คุณ พีรนาถ ชลศิริวานิชย์
27 คุณ ธันวา เลาหศิริวงศ์
28 คุณ นฤมล กิ่งศักดิ์
29 คุณ จุฬา
สำหรับท่านที่มีเครื่องหมาย** ที่ชื่อทดแทนกรุณาโทรติดต่อหาผม(อาจอง)ที่เบอร์ 01-701-1190 เพื่อยืนยันได้ครับ ผมเปิดมือถือ 24 ชม.
Zionism
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ทราบว่าไม่รับเพิ่มแล้ว
แต่อยากไปอ่ะครับ
ถ้ามีโอกาสหน้าคงได้ไปแจมด้วยคน
nuayza
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ไม่เอา :x จะไปด้วย
ลงชื่อเป็นคนที่ 30 ครับ
สุทธิ เกษศิริ
Value Know How?
harry

โพสต์ที่ 4

nuayza เขียน:ไม่เอา :x จะไปด้วย
ลงชื่อเป็นคนที่ 30 ครับ
สุทธิ เกษศิริ
ลองนับจำนวนให้ดีก่อนนะครับว่าครบ 30 คนแล้ว ส่วนที่เลขซ้ำกันเข้าใจว่าจะมีการพิมพ์ผิดหรืออย่างไร
Expecto Patronum!!!!!!
man

โพสต์ที่ 5

12 กับ 18 ชื่อซ้ำครับ
:D :P :o :lol:
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

คุณมนครับ ชื่อของผมซ้ำกันครับ :oops: ช่วยลบออกหนึ่งชื่อด้วยครับ คนอื่นจะได้ไปเพิ่มอีก 1 คน
Joey

โพสต์ที่ 7

คุณ มน ครับ

ผมติดธุระด่วนวันเสาร์ ไปไม่ได้แล้ว น่าเสียดายมาก ขอสละสิทธิ์ครับ
ต้องขอโทษด้วยครับ

มีใครสนใจไปแทนไหม

ประสิทธิ์ หมายเลข 25 ครับ
Mon money

โพสต์ที่ 8

ดูเหมือนจะมีที่ว่างประมาณ3ที่นั่ง สนใจกรุณาลง๙อเพิ่มได้เลยครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Zionism

โพสต์ที่ 9

ถ้าคนยังไม่ครบ ขอไปด้วยคนครับ
แต่อาคารมหาทุนพลาซ่า ถนนเพลินจิต ปทุมวัน อยู่ตรงไหนครับ
มีรถสายไหนผ่านบ้าง
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

ผมกับน้องที่บริษัทไปไม่ได้เสียแล้วครับ ผมติดงานที่ทำอยู่ และน้องที่บริษัทเค้าติดธุระที่บ้านครับ

ว่างเพิ่มอีก 2 ที่ครับ :cry:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 11

ตึกมหาทุน อยู่ ตรง สถานีรถไฟฟ้า เพลินจิต พอดีเลยครับ......มองจากสถานี ก็จะเห็นเลย ไป สะดวกที่สุด ก็ ทาง รถไฟฟ้า
Aurora

โพสต์ที่ 12

คุณมน ทำไมไม่มีชื่อพี่อยู่ใน list คะ เช็คดูครั้งที่แล้ว ยังมีอยู่นี่นา เลขที่27 aurora ไงคะ คุณมนยังขอให้พี่ confirm ชื่อจริงเลย แล้วพี่ก็ post ตอบไปให้แล้วด้วยค่ะ (อรชุดา จิตอนุตรโชติ)ก่อนไปต่างจังหวัดด้วยความสบายใจ ไม่ได้เปิด web อีกเลย พอวันนี้มาเปิด web ดูเพื่อให้แน่ใจ ไหงไม่มีชื่อไปได้ เกือบหน้าแตกแล้วไหมล่ะ ไม่เป็นไรค่ะ ว่าแต่ไม่เห็นคุณมนตอบ mail พี่เลย ถ้าไม่ว่างให้คุณอาจองตอบแทนก็ได้ค่ะ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ลืมบอกเบอร์ไปครับ เบอร์ 7 และเบอร์ 8 ที่ไปไม่ได้ครับ :oops:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Zionism

โพสต์ที่ 14

ตกลงรับผมอีกคนนึงได้ไหมครับ
คุณ Mon Money ช่วยตอบทีครับ
ผมจาได้ไม่ต้องไปหน้าแตกที่นั้นอ่ะครับ
ขอบคุณคับ
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

สำหรับท่านที่มีเครื่องหมาย** บนรายชื่อหรือท่านที่ประสงค์จะไปเพิ่ม(ตอนนี้ยังaddได้อีก1-2ที่ กรุณาโทรมาแจ้งที่ผมได้ครับ
harry

โพสต์ที่ 16

เสียดายพี่มน ไม่ได้ไปด้วย ลูกเป็นอย่างไรบ้าง ได้ยินจากพี่ธันวาว่าลูกพี่ไม่สบาย ทำให้อดไปเลย ไม่งั้นคงได้แย่งไมค์กันถามมากกว่านี้แน่ :lol:
ลุงขวด

โพสต์ที่ 17

ยินดีที่ได้รู้จัก คุณ อาจอง genie, ลูกอีสาน, Man และ เพื่อน ๆ ชาว TVI เพิ่มขึ้น.........เสียดาย ที่ไม่ได้มีโอกาสพบคุณมนตรี ขอให้ ลูก คุณมนตรี แข็งแรงขึ้น และ ขอ ขอบคุณ เป็นอย่างยิ่ง ที่ทำหลายอย่างเพื่อ นักลงทุนรายย่อย............ขอบคุณ คุณธันวา ที่ช่วยประสาน และ เป็นหัวหอก ในการถามคำถาม ต่าง ๆ

สุดท้าย ก็ต้อง ขอบคุณ บริษัท TR ที่เปิดโอกาสให้ รายย่อยและผู้สนใจ เข้าชม กรรมวิธี การผลิต และ แถม วิธีการบริหาร ที่ได้รับ รางวัลต่าง ๆ มากมาย
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 18

ไปเยี่ยมชมโรงงาน TR ครั้งนี้ ต้องบอกว่าคุ้มค่าจริงๆครับ :D

นอกจากได้ความรู้ทางด้านการผลิต จุดเด่น จุดด้อยของบริษัทแล้ว
ได้เจอเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ตัวเป็นๆ ก็ครั้งนี้ละครับ
ได้เจอลุงขวด (และเพื่อนๆ) พี่ธันวา พี่พีร์ คุณman คุณtk คุณจีนน คุณพี่เจ้าของกิจการรถกอล์ฟ และน้องๆ ไฟแำรง คุณvutipong คุณmeeja คุณzionism น้อง zippo ขาขา..ยาวเรียว คุณน้องผู้หญิงที่มาจากพิษณุโลก และเพื่อนๆ พี่อีกหลายท่านที่จำชื่อไม่ได้ครับ

(เอ...ว่าแต่น้อง harry ไปด้วย ทำไมผมไม่เจอเลยครับ..เสียดายแทนคุณ aye คุณmon พี่เจ๋ง ที่ไปไม่ได้เพราะติดงาน ส่วนคุณ mon ลูกไม่สบาย หวังว่าคงหายไวๆ นะครับ ..ได้คุยกับลุงขวด ลุงอัธยาศัยดีมาก และเป็นผู้ใหญ่ที่น่านับถือครับ)

ตอนแรกคิดว่า จะมีเพื่อนๆ ไปกันไม่มากเพราะติดธุระกันหลายๆคน แต่ที่ไหนได้ มากันมากกว่า 30 คนอีกครับ เลยต้องมีรถตู้เสริมอีกคัน
นอกจากได้เจอเพื่อนแล้ว ผู้บริหารชาวอินเดีย และคุณมยุรี ก็ต้อนรับขับสู้ดีมากๆ มากจนรู้สึกได้ครับ ทำใ้ห้งานนี้ทั้งน่าประทับใจและอบอุ่น

รายละเอียดเรื่องตัวบริษัท คงต้องรอให้พี่ธันวาเข้ามาอัฟเดทครับ เพราะพี่ธันวาทราบข้อมูลมาก (ผมและท่านอื่นๆ ขอเสริมละกันครับ) แต่ต้องยอมรับเรื่องธรรมาภิบาลของบริษัทครับ เพราะเรื่องตัวเลขคุณพี่เธอ ไม่ยอมแพร่งพรายเลยครับ..
:lol: :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Mon money

โพสต์ที่ 19

เสียดายจริงๆครับ แต่เจ้าตัวเล็กมันเกิดไม่สบายขึ้นมาเมื่อเย้นวันศุกร์เลยอดเลยครับ

สำหรับโปรแกรมต่อไป ใครสนใจบริษัทไหนแจ้งมาได้เลยครับ ผมจะติดต่อไปครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
harry

โพสต์ที่ 20

_ลูกอีสาน เขียน: (เอ...ว่าแต่น้อง harry ไปด้วย ทำไมผมไม่เจอเลยครับ..เสียดายแทนคุณ aye คุณmon พี่เจ๋ง ที่ไปไม่ได้เพราะติดงาน ส่วนคุณ mon ลูกไม่สบาย หวังว่าคงหายไวๆ นะครับ ..ได้คุยกับลุงขวด ลุงอัธยาศัยดีมาก และเป็นผู้ใหญ่ที่น่านับถือครับ):
ผมไม่ได้แนะนำตัวครับ โทษที ก็คนที่ยืม annual report บนรถบัสตอนเช้าอ่ะครับ
Mr. Natt

เยียมชม TR

โพสต์ที่ 21

ผมประทับใจในการเยี่ยมชม TR มาก และยินดีที่ได้พบปะพี่ๆเพื่อนๆทุกคน ตอนนี้ผมเป็นสมาชิก TVI แล้ว ขอฝากตัวด้วยครับ

Mr. Natt
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 22

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทาง TR ที่ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่นครับ
นอกจากทางผู้บริหารระดับสูงสองท่าน คุณมยุรีแล้ว
ผมว่าอย่างน้อยก็ผู้บริหารระดับคนไทยอีก 5-6 ที่ให้การต้อนรับ
และก็อยู่กับชาว TVI ตลอดระยะเวลาการเยี่ยมชม

และต้องขอบคุณชาว TVI ทุกท่านครับที่ให้ความร่วมมืออย่างดียิ่ง
ทุกท่านมาก่อนและตรงเวลามากครับ ขอชมเชยและชื่นชมครับ
ผมเข้าใจว่ามีคนไปทั้งหมดรวม 34 ท่านครับ แถมนักข่าวอีก 2 ท่านครับ

ดีใจครับว่ามีผู้ถือหุ้นร่วมสิบท่าน และก็ผู้สนใจเยี่ยมชมกิจการก่อนตัดสินใจลงทุน
บางท่านพาแฟน (รวมตั้งแต่แฟนถึงภรรยา) บางท่านพาคุณแม่ไปด้วย
เป็นความคิดที่ดีครับ ที่สร้างความมั่นใจ เพื่อที่จะได้อนุมัติการลงทุนใน TR เพิ่มอย่างมั่นใจ :wink:
ส่วนตัวผมแล้วคิดว่าเป็นโอกาสที่ดีครับที่นักลงทุนจะได้เข้าใจกิจการที่ลงทุนอย่างถ่องแท้
เยี่ยมชมโรงงาน สายการผลิต ขั้นตอนต่างๆ
การมีโอกาสพบผู้บริหารอย่างใกล้ชิด ทำให้เรามีโอกาสทราบข้อมูล ข้อคิดอย่างละเอียด
ผมคิดว่ามีบริษัท ในตลาดหลักไม่มากนักที่จะให้โอกาสนักลงทุนขนาดนี้
ถ้าเราคิดว่าจะลงทุนกับบริษัทใดบริษัทหนึ่งเป็นระยะเวลายาวนาน
Company Visit น่าจะเป็นวิธีการหนึ่งที่เราควรจะทำ เพื่อให้แน่ใจครับ
ต้องขอขอบคุณอีกครั้งหนึ่ง ผู้บริหารและคุณมยุรีอีกครั้งทั้งๆ ที่ผมก็เพิ่งทำความรู้จักตอนประชุมผู้ถือหุ้นเมื่อ 2-3 เดือนที่ผ่านมาครับ

ผมขอสรุปเท่าที่จำได้ก็แล้วกันนะครับ

โรงงานตั้งอยู่ที่จังหวัดอ่างทอง ไม่ไกลอย่างที่คิดครับ ใช้เวลาประมาณชั่วโมงกว่าๆ แค่นั้นเอง
โรงงานอยู่ฝั่งตรงข้างเยื้องกับ TCB ซึ่งเป็นผู้ขาย stream ให้กับ TR
และยังเป็นผู้ขายไฟฟ้า 80 % ให้กับ TR อีกด้วยอีก 20% โดยการไฟฟ้า

เข้าประตูโรงงานจะพบส่วนสวยขนาดค่อนข้างใหญ่ หลายคนบอกว่าคิดว่า resort
หลังการทานของว่างที่ TR เตรียมไว้ ก็รับฟังวิดีโอทัศน์ของ birla group และ TR
ทำให้ทราบถึงความยิ่งใหญ่ของ birla ซึ่งเป็น No. 1 เกือบทั้งธุรกิจที่อยู่ รวมทั้ง company profile และความสำเร็จของ TR
หลังจากนั้นก็เยียมชมโรงงานประมาณ 45 นาที ตั้งแต่ขึ้นตอนแรกในการนำวัตถุดิบที่นำเข้า ขบวนการผลิตต่างๆ QC จนถึง finish goods
หลังจากนั้นก็มารับประทานอาหาร หลายคนโดยเฉพาะคุณยีน บอกว่าอาหารอร่อยมากๆๆๆๆ ทั้งอาหารไทยและอาหารอินเดีย
รับฟังผู้รับผิดชอบทางด้าน TPM (เข้าใจว่า total prodution(tive) management ซึ่งทาง TR เริ่มมาแล้วประมาณ 3 ปี อยู่ใน stage ที่ 5
โดยมีผู้มาขอเยี่ยมชมหลายต่อหลายครั้ง รวมทั้งบริษัทในเครือซิเมนต์อีกประมาณ 6 ครั้ง
ก่อนที่จะมารับฟัง presentation จาก Mr. Sanjay Mahajan VP- Commercial พร้อมทั้งตอบข้อซักถามอย่างละเอียด จาก
Mr. V.K. Kapoor - SVP, Mr. N.K. Jain - VP Production, Mr. Sanjay, คุณมยุรีและผู้บริหารคนไทย
ทาง TR ให้เวลาและความเป็นกันเองในการตอบคำถามมากเรียกว่า จะไม่ให้เรามีคำถามพกกลับบ้านเลย
หลังจากนั้นก็เดินทางกลับกรุงเทพโดยสวัสดิภาพ

ขอขอบคุณลุงขวด (ขอยืนยันอีกครั้งว่าหนุ่มมาก) สมาชิกอาวุโสของชาว TVI ที่ให้เกียรติร่วมเดิ่นทางกับพวกเรา งานนี้ยังทราบด้วยว่าเป็นเจ้า TR เยอะทีสุดในคณะ :wink:
คุณลูกอิสานที่เดินทางมาไกล หวังจะคงจะได้ข้อมูล พร้อมคำตอบที่มีอยากจะทราบ
และหลายท่านในห้องนี้ครับ หวังว่าจะมีโอกาสได้ร่วมกิจการของ TVI ในโอกาสหน้าอีกครับ

เสียดายทั้งคุณมน และคุณ ayethebing ไม่ได้ไปด้วย เลยทำให้คำถามเรืองงบน้อยลงไปนิดครับ

ผมก็รายงานเท่านี้ก่อนครับ เพื่อนๆ ที่ไปร่วมงานต้องการเสริมก็ยินดีครับ
หรือเพื่อนๆ ในห้องนี้ต้องการทราบอะไรที่ผมสอบถามผู้บริหารมาแล้วก็ยินดีแชร์ข้อมูลให้ครับ

ขอให้ประสบผลสำเร็จในการลงทุนทุกท่านครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 23

เพิ่มเติมเกี่ยวกับ TR ครับ

ปัจจุบัน TR เป็น 1 ใน 5 โรงงานเรยอนของ Birla Group ทั้ง 5 โรงมีกำลังการผลิตรวมเป็น 25% ของโลก
3 โรงอยู่ที่ประเทศอินเดีย ขณะที่อีกหนึ่งอยู่อินโดนิเซีย โรงงานที่อินเดีย 90% รองรับความต้องการในประเทศ ขณะที่ส่งออกมาจากประเทศไทยและอินโดนีเซีย ในเชิงของคุณภาพของเรยอน TR เป็นผู้ผลิดเรยอนที่มีคุณภาพสูงเมื่อเปรียบเทียบกับโรงงานอื่นๆ ดังนั้น TR จะได้เปรียบในการแข่งขัน โดยมักจะได้รับการคัดเลือกหากเสนอสินค้าในระดับราคาใกล้เคียงกัน

มี 3 production line ในปัจจุบัน ผลิด 7 x 24 ไม่เคยหยุดโรงงานเลยตั้งแต่เริ่มการผลิด
ได้รับรางวัลด้านการผลิดต่างๆ มากมายรวมทั้ง JIPM (?) ทางด้าน TPM
ได้รับรางวัล excellence award กำลังรอฟังผล consistency award อาทิตย์หน้าด้วย
มีผู้บริหาร/ชาวอินเดีย ทั้งหมด 13 ท่านจากพนักงานทั้งหมดเกือบ 800 คน
อายุงานเฉลี่ยของพนักงานมากกว่า 10 ปีโดยมี turnover rate น้อยมาก
ในช่วงที่หลายปีที่ผ่านมาจะไม่ค่อยมีการรับพนักงานใหม่ บริษัทเน้นการเพิ่ม produtivity แทน โดยยังสามารถเพิ่มกำลังการผลิตได้ด้วย
ผลประกอบการที่ผ่านมามีกำไรน้อยลงเนื่องจากต้นทุนวัตถุดิบสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง อย่างไรก็ตามการเพิ่มขึ้นอยู่ในอัตราที่ลดลง อีกทั้งราคาของ finish goods ก็เริ่มขยับสูงขึ้นด้วย
บริษัทเริ่มเน้นทางด้าน non woven มากขึ้นจากเป็น fibre ซึ่งจะต้องผ่านขึ้นตอนการปั่นเพื่อเป็นเส้นด้าน การทอเป็นเป็นผ้าผืน การตัดเย็บเพื่อเป็นเสื้อผ้าอย่างที่เห็น
non woven ที่เป็นก็ได้แก่อุปกรณ์ diposible หรือใช้แล้วทิ้งต่างๆ ได้แก่ ผ้าเย็น pampers อุปกรณ์ทางการแพทย์ต่างๆ non woven ยังมี profit margin ดีกว่าการขายเส้นใย

หากผู้เยี่ยมชมต้องการเสริมก็ยินดีครับ
harry

โพสต์ที่ 24

ผมมีกระทู้ TR ในห้องร้อยหุ้นแล้ว ไปไว้รวมในนั้นก็ได้ครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 25

ผมไม่ได้แนะนำตัวครับ โทษที ก็คนที่ยืม annual report บนรถบัสตอนเช้าอ่ะครับ
อ้อ...หนุ่มน้อยหน้าตาดีคนนั้นน่ะเอง ไฟแรงอย่างนี้ประสบความสำเร็จแน่นอนครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับน้อง harry....

ขอเสริมพี่ธันวาครับ....

1.การผลิตเส้นใยเรยอน มุ่งเน้นสินค้าที่มีกำไรขั้นต้นสูง เืพื่อเพิ่มกำไร แต่ไม่มีโครงการขยายกำลังการผลิตอย่างมีนัยสำคัญ เว้นแต่การปรับปรุงบางขั้นตอนที่เป็นคอขวด อาจจะทำให้กำลังการผลิตสูงขึ้นบ้าง โดยรวมธุรกิจเส้นใยเรยอนค่อนข้างอิ่มตัวแล้ว

2.การกระจายการลงทุนไปในธุรกิจอื่นๆ ที่น่าสนใจ เช่น คาร์บอนแบล็ค เ้ส้นใยอคริลิค สารฟอสเฟต ธุรกิจปั่นด้าย ธุรกิจผลิตโซดาไฟ ธุรกิจผลิตอีพอกซี เรซิ่น ซึ่งส่วนใหญ่ให้ผลตอบแทนค่อนข้างดี แต่บางธุรกิจยังต้องอาศัยเวลาเพื่อจะให้มีกำไร และผู้บริหารก็ยังมองหาโอกาสทางธุรกิจที่น่าสนใจอยู่เสมอๆ ครับ

จากการที่ได้พูดคุยกับพนักงานระดับปฎิบัติงาน ความสัมพันธ์กับผู้บริหารค่อนข้างดีมาก บริษัทมีสวัสดิการที่ดีมาก พนักงานลาออกน้อยมาก ส่วนใหญ่ทำงานมาแล้วค่อนข้างนาน เท่าที่สอบถาม 7-27 ปี :shock:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
harry

โพสต์ที่ 26

_ลูกอีสาน เขียน: อ้อ...หนุ่มน้อยหน้าตาดีคนนั้นน่ะเอง ไฟแรงอย่างนี้ประสบความสำเร็จแน่นอนครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับน้อง harry....
ก็หน้าตาธรรมดาแหละครับพี่ ไม่ต้องชมหรอกครับ ผมก็อาศัยอ่านๆมาครับ จึงพอรู้เรื่องบ้าง อย่างไทยเรยอนนี่ก็ไม่รู้อะไรเลยครับ เพิ่งจะได้มารู้ก็งานนี้ครับ

นิดนึงถึงลุงขวด คือคนที่เก่งจริงๆครับ อายุคือประสบการณ์อย่างแท้จริง นับถือครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 27

ตอนแรก ในความคิดของผม ผมว่า TR เป็นโรงงานผลิตเส้นใย นึกว่า finished goods ขั้นตอนสุดท้ายออกมากเป็นรูปลักษณะเป็นเส้น ๆ แต่ไม่ใช่ครับ....มันออกมาคล้ายสำลี......แต่ใน นั้น เป็น เส้นเล็ก ๆ บาง ๆขนาด ประมาณ ยาว 3-4 ซม เท่านั้น ..... ดูเหมือน ปอย ฝ้าย......แต่ นี่ เป็น ปอยของใยสังเคราะห์ ที่ ได้จาก เยื้อไม้ของต้น ยูคาลิปตัส......ที่นำเข้าจาก แคนาดา และ อัฟริกาใต้..............เขาจะขายพวกนี้ ประมาณครึ่งหนึ่ง ในประเทศ และ ส่งออกอีกครึ่งหนึ่ง........LTX ก็เป็นลูกค้าของเขา........ทาง TR เหมือนอุตสาหกรรมต้นน้ำ ขั้นแรกเลย.........ส่ง ต่อไปยัง โรงงาน ต่าง ๆ ที่จะนำไปเป็นวัตถุดิบในการทำเส้นด้าย เพื่อมา ถัก เป็นผืน ๆ ต่อไป (ทางด้าน Woven).........ตอนนี้ TR กำลังส่งเสริม หาตลาด ด้าน Non-woven คือตลาดที่นำไปใช้ แบบ ไม่ผ่านขั้นตอนถักทอเป็นเส้น ดังที่คุณธันวาได้บอกไว้...........ในระหว่างการผลิตของTR เขาจะได้ by products เป็น เกลือซัลไฟ ที่นำไปใช้ในอุตสาหกรรมผงซักฝอก อีกด้วย

นี่ เป็นโรงงานที่สอง ที่ ผมได้มีโอกาสไปเยี่ยมชม โรงงานแรกเมื่อปีที่แล้วเป็นของ LTX............ผมเลยได้รับรู้ ขั้นตอนต้นน้ำจาก TR........และขั้นตอนที่สอง ที่นำฝ้ายและใยสังเคราะห์ มาถักทอ เป็น ผืน คือ โรงงาน LTX

สงสัย คราวหน้า ต้องเป็นโรงงานตัดเสื้อผ้าแล้วซิท่า ใน ตลาด มี New City CPH แต่ผม ว่า มี อีกแห่ง ที่น่าไป เยี่ยมชม นะครับ เพราะเห็นกำไรดีมา ตลอด และ รายได้เติบโตขึ้นเรื่อย ๆ ผมเคยมี แต่ ขายไปหมดแล้ว.......ก็โรงงานที่ คุณครรชิต เชียร์ ว่า ตราบใดที่ เด็กหญิง ต้อง เติบโต ขึ้น ก็ ต้องจำเป็นต้องใช้ นั่นแหละครับ

ในความคิดผม ถ้ารักจะลงทุนในหุ้น ก็ต้องสนใจ และ ศึกษา เมื่อ มีโอกาส............ใฝ่คว้า หาความรู้ตลอด นี่แหละนักลงทุนตัวจริง........ในตลาดหุ้นมีครับ และ ผมก็ พบมาแล้ว ได้รู้จัก ไม่ เกิน 1 ปี นี้ เอง.......อยู่ในคณะที่ไปด้วย แต่ไม่ค่อยจะยอมเปิดตัวให้พวกเราได้รู้จัก.....เห็นว่า ชอบแต่อ่าน นาน ๆ จะ post สักที........อย่างไรก็ให้ความรู้แก่พวกเราบ้างนะครับ คุณพีฯ

แถมนิด หนึ่งครับ คุณ harry ผมแค่ผ่านตลาดมา 13 ปี เท่านั้น แต่ ผู้ที่ผมพูดข้างบน ผ่านตลาดมาแล้ว 17 ปี.....นั่นแหละ สุดยอดนักลงทุนตัวจริงเลย.....ที่ผม ยกเรื่องขึ้นมา เพื่อ หาโอกาสให้ ท่าน ได้มา ช่วยเพิ่มความรู้แก่พวกเรา ถ้ามีโอกาส อย่าลืม นะครับ
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณเพื่อนๆที่กลับมาเล่า ได้ความรู้เกี่ยวกับการผลิตของ TR ขึ้นเยอะเลยครับ

น้อง ลูกอีสาน เก่งจัง ขึ้นไปจากหาดใหญ่ ไปเยี่ยมโรงงานกับเขาด้วย
สงสัยกลับมาคราวนี้ คงซื้อ TR เพิ่มแน่ๆ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 29

พี่ครรชิตครับ
ผมมีหุ้น tr อยู่บางส่วน ก็เลยอยากจะไปดูให้มั่นใจครับ
ว่าบริษัทจะดีเหมือนที่ผมคิดหรือเปล่าครับ
และหากมีโอกาสดีๆ อย่างนี้ผมก็ไม่อยากจะพลาดครับ

แต่ส่วนหนึ่งก็อยากจะไปพบ รู้จักเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ TVI ด้วยครับ
แม้จะได้พบพูดคุยกันไม่มาก แต่ก็รู้สึกได้ถึงความอบอุ่นและจริงใจครับ
ได้คุยกับลุงขวด ยังพูดถึงพี่ครรชิตด้วยครับ
หากมีโอกาสได้เจอพี่ครรชิต ก็บอกกันด้วยนะครับ

กิจกรรมครั้งนี้คงต้องขอบคุณโต้โผใหญ่ คือคุณธันวา ลุงขวด
และที่ขาดไม่ได้คือ คุณมยุรี และผู้บริหาร tr ที่ทำให้งานเกิดขึ้นครับ

ส่วนจะซื้อเพิ่มหรือเปล่า คงต้องรอให้ผู้ถือหุ้นท่านอื่นๆ ขายให้น่ะครับ
(รวมถึงพี่ด้วย เพราะเคยจำได้ว่าพี่ถือ tr อยู่ 700 หุ้น..)
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 30

น้องลูกอีสาน ไม่ต้องรอของพี่ ครับ

พี่กำลังรอเงินปันผลออก แล้วจะซื้อเพิ่มให้ครบ 1000 อยู่ มีอยู่แล้ว 800 หุ้น

เขาลดราคากันตอนเราไม่มีเงิน อยู่เรื่อยเลย
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN