Thaivi.com Not For Sale

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ดร.โหน่ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อ่านต่อได้ที่นี่ครับ
http://nong.thaivi.net/
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

:P
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

8) ดร.โหน่งนี่สมแล้วที่เป็นพวกซ้ายๆขวาๆ
    จินตนาการในการทำบล็อก ยอดมากครับ
    ไปสัมภาษณ์ท่านประธานชมรม มาสดๆเลย
    ถ้ารู้จะไปด้วย
    จะได้ช่วยกันสัมภาษณ์ แบบเจาะลึก
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 4

ชอบมากครับ

ชอบรูปถ่ายด้วย ใครคิดท่าโพสครับ
รักในหลวงครับ
jaychou

โพสต์ที่ 5

สุดยอดผลงานทำบล๊อกครับพี่โหน่ง
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

:cool:  :cool:  :cool:  :cheers:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

เข้าไปตามลิ้งค์ไม่ได้ครับ  :cry:
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
beammy

โพสต์ที่ 8

:cool:  :cool:  :cool:  ...
007-s

โพสต์ที่ 9

ดีค่ะ แวะไปอ่านแล้ว

:D
yoyo
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 10

:ohno:  พี่โหน่งนี่น่าจะเป็นนักเขียนนะครับ (เอ๊ะหรือว่าเป็นอยู่แล้ว) ทั้งสไตล์การเขียนทั้งการจัดวางรูปแบบ สุดยอดจริงๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Kuruni

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับพี่โหน่ง หาบทความดีๆมาให้อ่าน :lol:
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 12

ฝีมือ  จริงๆ :bow:
EAKEPON
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณ ดร.โหน่ง ที่ทำให้ thaivi มีสีสัน    :bow:
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 14

กราบขอบคุณ สำหรับกำลังใจ จากทุกท่านครับ

ผมอยากเล่าจัง ....ทน ๆ ฟังหน่อยนะครับ

มีสถานที่อยู่แห่งหนึ่งครับ ที่ความคิดดี ๆ มักจะเกิดขึ้นที่นี่เสมอ ทุกคนรู้จัก และคงไม่ใช่ผมที่ค้นพบสถานที่นี้เป็นคนแรก

เวลาเราตื่น เรามีสติ ทำงานหนักๆ ได้ เราทำในสิ่งที่อยากทำ แต่ไม่ได้หมายความว่าความคิดดี ๆ จะมาหาเรา แต่พอเมื่อเราหลับ ความคิดเรากลับไหลลื่น แต่เราควบคลุมมันไม่ได้ จุดความคิดดี ๆ อยู่กึ่งกลางของตอนที่เราหลับกับตอนตื่นนั่นเอง ดินแดนแห่งนี้คือครึ่งหลับครึ่งตื่น มันเหมือนการลดบทบาทและขัดขวางของสภาวะที่ตื่นอยู่ และปล่อยให้จิตใต้สำนึกเข้ามามีบทบาทมากขึ้น  จิตเราสามารถสร้างความคิดดี และนำเอาความคิดมาใช้ได้ แม้ว่าแต่เดิมเราจะไม่เคยเห็นมันมาก่อนเลย  แต่ระวังนะครับ ผ่อนคลายเมื่อใด อาจจะหลับไปเลยที่จุดนี้ อย่ายอมใจตนเองนะครับ  ความคิด ๆ ดี พอเกิดแล้วในสถานที่แห่งนั้น เป็นสิ่งที่เปราะบางมาก มันจะค่อยๆ มลายหายไปอย่างรวดเร็ว แต่มันอาจจะกลับขึ้นมาอีกเมือ่ตอนเราผ่อนคลาย ขับรถ อาบน้ำ เดินเล่น  มันหายตัวได้เร็วเหมือนมันมาครับ บางทีหายเข้าไปในพงไพรลี้ลับ วกวนมาในสมอง เหมือนเข้าไปในป่าแห่งความคิด และที่สุดก็จะหามันไม่พบอีกเลย และสิ่งที่ประกันความเสี่ยงก่อนที่ความคิดดี ๆ จะหายไป ก็คือ สมุดเล่มเล็ก ๆ เหมือนเป็นกรมธรรม์ชั้นหนึ่งครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 15

ภาวะอย่างนี้เรียกว่า Trance หรือเปล่าหรือว่าเป็นอีกอย่างหนึ่ง

มีนักประดิษฐ์ชาวญี่ปุ่นคนหนึ่งเขาชอบใช้ความคิดใต้น้ำครับ เขาบอกว่าเวลาอยู่ใต้น้ำจะ innovative มากกว่า

นายตัน เวลาคิดปัญหาไม่ตกก็จะเข้าไปนั่งในห้องซาวน่าครับ นั่งไปเรื่อยๆ ถ้าคิดไม่ออกก็ไม่ต้องออกมา

ผมว่าอะไรแบบนี้มีจริงๆ ครับ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
PP

โพสต์ที่ 16

ดร.โหน่ง เขียน:...................................................................................
................................
   มีสถานที่อยู่แห่งหนึ่งครับ ที่ความคิดดี ๆ มักจะเกิดขึ้นที่นี่เสมอ ทุกคนรู้จัก และคงไม่ใช่ผมที่ค้นพบสถานที่นี้เป็นคนแรก

เวลาเราตื่น เรามีสติ ทำงานหนักๆ ได้ เราทำในสิ่งที่อยากทำ แต่ไม่ได้หมายความว่าความคิดดี ๆ จะมาหาเรา แต่พอเมื่อเราหลับ ความคิดเรากลับไหลลื่น แต่เราควบคลุมมันไม่ได้ จุดความคิดดี ๆ อยู่กึ่งกลางของตอนที่เราหลับกับตอนตื่นนั่นเอง ดินแดนแห่งนี้คือครึ่งหลับครึ่งตื่น ..............
...................................................................................
.........................................
ดร.ฯ จะช่วยขยายความว่าการจะทำให้เกิดสภาวะดังกล่าวทำเช่นใด จะดีมากครับ :)

มีงานวิจัยที่โรงเรียนแพทย์แห่งมหาวิทยาลัยฮาวาร์ด พบว่าการนั่งสมาธิวันละ 20 นาที ทำให้สมองส่วนที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับความจำและความสามารถในการจดจ่อมีความหนาเพิ่มขึ้น โดยทดสอบให้คนปฏิบัดิการทำสมาธิ(นั่งนิ่งตามดูลมหายใจตนเอง หรือเพ่งดูภาพ) โดยไม่จำเป็นต้องเป็นคนนับถือศาสนาพุทธแล้วใช้เครื่อง MRI (Magnetic Resonance Image) สแกนตรวจหาสมองส่วนดังกล่าว  โดยปกติคนที่อายุมากขึ้นเรื่อยๆสมองส่วนดังกล่าวจะฝ่อลง  แต่กับคนแก่ที่ทำสมาธิเป็นประจำสม่ำเสมอจะป้องกันการฝ่อของสมองส่วนดังกล่าวได้    

นอกจากนี้ Dr Brian Zen มายืนยันว่าการทำสมาธิและ Tai Chi เป็นการช่วยบ่มเพาะจิตใจให้เป็นคนมีอารมณ์หนักแน่นไม่แปรปรวน ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับการลงทุนแบบ Value Investing โดยแกเรียกอารมณ์นั้นว่า "Value Investing Temperament"  

สนใจข้อมูลเพิ่มเติมเปิดอ่านจากกระทู้ต่อไปนี้
http://groups.msn.com/ZENWAYus/general. ... 3580751696
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 17

สำหรับผม  เวลาที่กำลังว่ายน้ำอยู่  สมองจะรู้สึกปลอดโปร่งแจ่มใส  ความคิดนึกอ่านจะแจ่มชัดครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
jaychou

โพสต์ที่ 18

เพิ่งได้เห็น Blog (เก่าแก่)  ของพี่หมอ PP นับว่าพี่หมออ่านเรื่องบัฟเฟตและเรื่องการลงทุนอื่นๆได้กว้างขวางมากคนหนึ่งในเว็บ แล้วก็มีอะไรดีๆมาโพสต์เยอะแยะเลยนะครับ ถ้าได้รวบรวมทั้งหมดลง Blog ก็น่าติดตามเช่นกันครับ
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 19

บล็อคคุณหมอ PP ชื่ออะไรครับคุณเจย์ สนใจครับ ฟังจากที่คุณหมอพูด น่าสนใจมากครับ  :?:

สวัดดีครับพี่ฉัตร  :wink:

ตอบคุณหมอครับสภาวะครึ่งหลับครึ่งตื่น ต้องฝึกครับ ฝึกมานานแค่ไหนไม่รู้  นอนแล้วก็นึก ปล่อยความกังวลออกไป แล้วเข้าไปในสิ่งที่เราอยากรู้ขณะกำลังครึ่งหลับตื่น ก่อนนอนผมจะท้องพอง ท้องแฟบก่อน พอไม่คิดถึงการหายใจ  แสดงว่า โอเค  ก้าวเข้าไปสู่จุดที่สำคัญในการเปิดความคิดสร้างสรรค์ ที่โดยปกติแล้วผมจะหามันไม่เจอ เพราะมันถูกปิดกั้นอยู่ภายในเท่านั้น

บางวันเข้าไปนาน ก็เช้าเลย แต่รู้สึกตัวเองยังไม่ได้หลับ บางที ตีสอง ตีสาม ลุกมาจดไอเดีย เป็นบ่อยครับ เกิดแล้วก็ต้องจด ไม่จด ความคิดดี ๆ จะหายไปเลย จดแล้วก็นอนต่อ นึกต่อ  ช่วงครึ่งหลับครึ่งตื่น บางทีจะเจอคนที่เราไม่เคยเห็นหน้า ภาพสี ไม่รู้จักมาก่อน มาดีก็มี มาน่ากลัวก็มี แต่น้อย ผมเจอบ่อยมาก จำหน้าได้ทุกคน แต่ไม่รู้จัก รุ้งเช้าตื่นก็ไปวัด

เขาจะมาช่วงนี้ทุกครั้ง เคยมาทีเป็นสิบเลย ก็ไปทำสังฆทานให้ทุกครั้ง แฟนถามทำไมไปวัดบ่อยมาก บ่อยจริงๆครับ ทุกอาทิตย์ บอกมาอีกแล้ว เขาก็เข้าใจ

ผมฝึกมานาน ใครเริ่มลองฝึกเรานอนอยู่ แต่เห้นตัวไปเดินรอบบ้าน เห็น หลังบ้าน จานล้างหรือยัง เปิดประตูออกไปเดินรอบบ้าน เปิดประตูรถ ยังไม่ได้ล็อคเลย  เมื่อวานผมไม่ได้ล๊อคจริงๆ  เข้านอน 9.30 เที่ยงคืนตื่นมาล็อค เดินไป 7-11 ไปหาซื้ออะไรสักอย่าง เห็นในร้านหมด แต่ตัวเรานอนอยู่ เป็นการฝึกเริ่มต้นนะครับ พี่หมอ  ไม่ได้เป็นอย่างที่เขาเรียกถอดจิต ผมถอดไม่เป็น แต่อยากไปไหนตอนกลางคืน ก็จะไป ไปแบบที่เล่าให้คุณหมอฟังครับ จบ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 20

ดร.โหน่ง เขียน:และสิ่งที่ประกันความเสี่ยงก่อนที่ความคิดดี ๆ จะหายไป ก็คือ สมุดเล่มเล็ก ๆ เหมือนเป็นกรมธรรม์ชั้นหนึ่งครับ
เห็นด้วยครับ ขอแถมปากกาด้ามหนึ่ง หรือดินสอแท่งหนึ่งครับ  :wink:
รักในหลวงครับ
jaychou

โพสต์ที่ 21

WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 22

ดร. โหน่งนี่ความสามารถรอบตัวจริงๆ  น่าจะเขียนหนังสือนะครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 23

สุดยอดครับ ดร.โหน่ง :cool:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
PP

โพสต์ที่ 24

jaychou เขียน:เพิ่งได้เห็น Blog (เก่าแก่)  ของพี่หมอ PP นับว่าพี่หมออ่านเรื่องบัฟเฟตและเรื่องการลงทุนอื่นๆได้กว้างขวางมากคนหนึ่งในเว็บ แล้วก็มีอะไรดีๆมาโพสต์เยอะแยะเลยนะครับ ถ้าได้รวบรวมทั้งหมดลง Blog ก็น่าติดตามเช่นกันครับ
ขอบคุณ คุณ jaychuo อุตส่าห์ไปขุด Blog (เก่าแก่) ของผมมาพูดประจานในเรื่องที่ไม่เคย update เลย  .....เขินจริงๆ :)         อันที่จริงผมทดลองทำเล่นๆดูเนื่องจากที่ไปท่อง cyberspace แล้วพบผู้คนทางตะวันตกเข้าตั้ง Blog เกี่ยวกับ Value Investing กันเยอแยะไปหมดและล้วนแต่มีการสรรหาข้อมูลดีๆมาลงใน Blog ของเขากัน  .......ก็เลยลองแปลเป็นภาคภาษาไทย (.....ไม่แน่ใจว่าจะถูกข้อหาละเมิดลิขสิทธิ์หรือเปล่า ?)ใส่ไว้ใน Blog ดังกล่าวอย่างที่เห็นนั่นแหละ   แล้วก็เพลินไปกับการค้นคว้าหาข้อมูลเรื่อยเปื่อยไม่ได้กลับเข้าไป update จนลืมๆไปว่าเคยทำ Blog นี้ไว้

ถ้ามีคนสนใจจริงๆ ...ผมจะหาบทความภาษาอังกฤษที่ตัวเองคิดว่าดีสำหรับ VI มาแปลเป็นไทย แล้วใส่ไว้ใน Blog ไปเรื่อยๆ   .......แต่ก็หวาดๆเรื่องลิขสิทธิ์เหมือนกัน

ดร.โหน่ง[i][color=green] เขียน:........ตอบคุณหมอครับสภาวะครึ่งหลับครึ่งตื่น ต้องฝึกครับ ฝึกมานานแค่ไหนไม่รู้  นอนแล้วก็นึก ปล่อยความกังวลออกไป แล้วเข้าไปในสิ่งที่เราอยากรู้ขณะกำลังครึ่งหลับตื่น ก่อนนอนผมจะท้องพอง ท้องแฟบก่อน พอไม่คิดถึงการหายใจ  แสดงว่า โอเค  .......[/color][/i]
ขอบคุณที่ขยายความให้ครับ      ไม่แน่ใจว่า ดร.โหน่ง เริ่มฝึกโดยการนอนทำสมาธิตามดูลมหายใจเข้าออกตัวเองก่อนใช่หรือเปล่า    แล้วค่อยๆพัฒนาสูงขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ ...จนเป็นฌานสมาธิขั้นสูง สามารถออกไปทำอะไรอย่างที่ว่าไว้ในที่ต่างๆ โดยที่ตัวตนยังนอนอยู่ในห้องนอน    น่าสนใจจริงๆครับ   แล้วไอเดียที่ว่าเกี่ยวกับเรื่องอะไรครับ  เรื่องการแก้ไขปัญหาการงานที่ประสบทุกวัน   หรือ ว่าไอเดียหุ้นตัวเด็ดครับ

เท่าที่ศึกษาสำหรับท่าน Buffett หรือ ท่าน Munger จะใช้วิธีอ่านหนังสือ ข้อมูลวันละหลายๆชั่วโมงเป็นหลักทุกวัน (เทียบเท่ากับเป็นการทำสมาธินะผมว่า  ถ้าไม่มีสมาธิคงจับต้นชนปลายไม่ถูกในเรื่องที่ตนเองศีกษา)   เสร็จแล้วนำเอาข้อมูลที่สะสมมานั่งตรึกตรอง ไตร่ตรองอย่างที่เขาเรียกว่า Think นั่นแหละ จนทำให้มั่นใจว่าหุ้นตัวใดเป็นหุ้นเด็ด แล้วลงมือซื้อเมื่อเวลาและราคาเหมาะสม  

ผมไม่แน่ใจว่าหลักการของ ดร.โหน่ง มัน เหมือนอย่างเซียนทั้งสองหรือเปล่า
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
jaychou

โพสต์ที่ 25

เรื่องบทความต่างประเทศ ใช้วิธีเลี่ยงๆเหมือน ดร.นิเวศน์ในฉบับนี้สิครับ เป็นว่า "อ่านมาแล้วเล่าให้ฟัง(ที่จริงคือให้อ่าน)เป็นภาษาไทย" :)

มีใครอีกหลายคนกำลังเขียน Blog ครับ ผมแง้มๆไปดูแล้ว น่าติดตามทีเดียว
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 26

[quote="PP]

ขอบคุณที่ขยายความให้ครับ ไม่แน่ใจว่า ดร.โหน่ง เริ่มฝึกโดยการนอนทำสมาธิตามดูลมหายใจเข้าออกตัวเองก่อนใช่หรือเปล่า    แล้วค่อยๆพัฒนาสูงขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ ...จนเป็นฌานสมาธิขั้นสูง สามารถออกไปทำอะไรอย่างที่ว่าไว้ในที่ต่างๆ โดยที่ตัวตนยังนอนอยู่ในห้องนอน    น่าสนใจจริงๆครับ   แล้วไอเดียที่ว่าเกี่ยวกับเรื่องอะไรครับ  เรื่องการแก้ไขปัญหาการงานที่ประสบทุกวัน   หรือ ว่าไอเดียหุ้นตัวเด็ดครับ [/quote]

คุณหมอเข้าใจผิดแล้วครับ ไม่ไช่ ฌาน อย่างที่คุณหมอเข้าใจครับ ผมมีแต่ ยาน ครับ จะเป็นหูบนยานซะมากกว่า :lol:  คือคิดเอาเองครับคุณหมอ คิดว่าเราไปโน้นไปนี่ เมื่อคืนออกจาก 7-11 หยิบเบียร์กิน ผมไม่เคยจ่ายตังค์เลย และพนักงานในร้านก็ไม่เคยสนใจผมด้วย ออกจากหน้าร้านที่โชคชัย ตรงข้ามก็เป็นวัดพระแก้ว เราก็เข้าไป เข้าไปก็เอาสิ่งที่เรากำลังคิดอยู่ไปถามตัวเองในวัดพระแก้ว ก็แค่นั่นครับ เปลี่ยนที่คิด ตอนครึ่งหลับครึ่งตื่นครับ ไอเดียดี ๆ ในสถานที่แห่งนี้ เรามีกันทุกคนครับ เราแบกมันทุกวัน มันอยู่ในสมองเรานั่นเองครับ อยู่ที่ว่าเราจะหามันเจอหรือปล่าว ผมหาของผมเจอแล้ว จบครับ
Saitthasak

โพสต์ที่ 27

:wink:
โพสต์โพสต์