รบกวนถามท่านน้อง Muffin ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ดร.โหน่ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:la:   เมื่อวาน พี่ไปดูโครงการหนึ่งมาชื่อว่า

ลัดดารมย์ ราชพฤกษ์-ปิ่นเกล้า

เซลบอกยังไม่เปิดจอง ประมาณ มีนา-เมษา จะเสร็จ  

ไปดูชอบแต่จองไม่ได้  

ข้างหลังมีผู้ชายมาดูท่านหนึ่ง เกิดชอบแปลงเดียวกับผม ถามไม่เปิดให้จิ้มให้จอง อย่างนี้จะเอาท่าไหนอย่างไง   :la: เธอว่า.....น้องเปิดตอนนี้  พี่ทั้งสองเพียงได้แต่สิทธิ์ในการจิ้มเท่านั้น แต่จองลงหลักปักฐานไม่ได้ แต่น้องมีทางออก (ทางเข้ามีอยู่แล้ว)  ใครยื่นหลักฐานแล้วกู้ผ่านก่อน ยังนี้เอาไปเลย

แต่...ราคาผู้ใหญ่ยัง....ยัง....ไม่ออกให้นะ  

:welcome: โครงการอย่างนี้ก็มีด้วย  ตกลงชักปากกาด้ามใหญ่เข้าฝัก ไม่ได้จิ้ม งงงงงงงง เรื่องยังนี้ก็มีด้วย ค้างจนถึงเช้า เลยฝากมาถามท่านน้องครับ   :cool:  

ท่านน้องมีความเห็นอย่างไงครับ   :pray:
ภาพประจำตัวสมาชิก
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 2

สงสารท่านโหน่ง
เอาปากกาด้ามใหญ่ออกมาแล้วแต่อด
.

น้องเขาไม่ให้จิ้ม

:rofl:  :rofl:  :rofl:

มาป่วนเฉยๆ ไปแล้ว........................................................................ฟิ้ว
buglife

โพสต์ที่ 3

ไม่ใช่น้องมัฟ แต่เดาว่า
เซลโครงการคงอยากให้อ้อยเข้าปากช้างก่อนนะครับ  :lol:
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 4

สมัยก่อนแลนด์ออกโฆษณาบ้านสร้างเสร็จก่อนขายเพื่อกำจัดรายเล็กๆ

ตอนนี้กลายเป็นปัญหา ลูกค้าอยากได้จะขายก่อนสร้างก็ไม่ได้ กลืนน้ำลายตัวเอง

คอนโด the room มีคนอยากได้แล้ว  แลนด์ต้องให้คนเหล่านั้นฝากเงินกับ LH Bank แทนการจอง แลนด์ยังขายให้ไม่ได้เพราะไม่อยากให้เสียคอนเซ็ปท์

เป็นอะไรที่ตลกดี
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

โครงการของรายใหญ่สองเจ้านี้มักจะเป็นแบบนี้ครับ
คือยังไม่เสร็จ ก็ไม่ให้จอง
ตรงนี้ไม่แน่ใจเลยว่าผมตอบพี่ได้แค่ไหนนะครับ
(แต่ของบริษัทที่ผมเกี่ยวข้องจองได้นะครับ)

ประเด็นที่แปลกคือถ้าไม่ยอมคุยราคากับเรา จะเอายอดไหนไปขอกู้แบงค์ล่ะครับ จริงๆแล้ว ผมเข้าใจว่า ถ้าพี่สามารถพิสูจน์หลักฐานให้เขาได้ว่า พี่กู้ผ่านแน่ๆ ยังไงเขาก็น่าจะให้พี่จิ้ม เอ้ย...พี่จองได้นะครับ

ราคาผู้ใหญ่ยังไม่ออกเนี่ยแปลกครับ ถ้าพี่อยากได้แน่ๆ เขาก็น่าจะยินดีคุยราคากับพี่นะครับ  ... เพราะยังไง เราต้องเอาราคาตรงนั้นไปเช็คกับธนาคารอยู่ดี... ถ้าเซลส์พูดไม่รู้เรื่อง นายเขาน่าจะพอพูดรู้เรื่องนะครับ
ลูกค้าpotential ของบริษัทนี้  ย้ายมาจองของบริษัทผมไปหลายคนก็เพราะเรื่องแบบนี้เหมือนกัน... ว่าแต่ว่า พี่ ดร.โหน่งจะเอาสักหลังไม่ครับ  จะได้ส่ง sales ที่เขายอมให้พี่จิ้มไปให้ :lol:

อีกอย่าง
ผมเข้าใจว่า ถ้าเป็นของกลุ่มนี้ สามารถใช้ Deal กับ ธนาคาร LH ได้ ให้ใช้เปิดบัญชีเงินฝากแทนเงินดาวน์ แต่ไม่แน่ใจนะครับ สำหรับ QH
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 6

:pray: ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลดีๆทุกท่านครับ

[quote="Muffin"]... ว่าแต่ว่า พี่ ดร.โหน่งจะเอาสักหลังไม่ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

ปัญหานี้  เป็นเรื่องปรกติของลูกค้า LH และ QH ครับ

บ่อยครั้งที่เกิดการตบตีแย่งกันจอง  แย่งกันซื้อ  ในช่วงปีก่อนหน้า

ราคาที่ทางบริษัทยังไม่แจ้งก็อาจจะเป็นว่า  รอตรวจสอบกำลังซื้อก่อนแล้วค่อยกำหนดราคาขายละครับ  ไม่แน่อนาคตนะ  อาจจะมีการประมูลราคาบ้านใหม่เลย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

พูดถึงสองบริษัทนี้แล้ว พี่ๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับกับโฆษณาของ LH campaign ใหม่ อายุยังไม่ถึง 30 ก็เป็นเจ้าของบ้านแลนด์ได้แล้ว
Impossible is Nothing
yield

โพสต์ที่ 9

ผมชอบมากครับ เหมือนสมัยก่อนที่โตโยต้าต้องเร่งปรับแบรนด์ใหม่เพื่อกันการแย่งกลุ่มลูกค้าของฮอนด้า เพราะยุคหนึ่งโตโยต้าถูกมองว่าเป้นรถโบราณ ของผู้ใหญ่
เค้าว่ากันว่าเงินที่ใช้ไม่ได้ แสดงว่าไม่ใช่เงินเรา
chatchai

โพสต์ที่ 10

woody เขียน:พูดถึงสองบริษัทนี้แล้ว พี่ๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับกับโฆษณาของ LH campaign ใหม่ อายุยังไม่ถึง 30 ก็เป็นเจ้าของบ้านแลนด์ได้แล้ว
คงจะขยายฐานลูกค้าลงมาสู่ผู้บริหารและเจ้าของกิจการรุ่นใหม่  เพราะราคาขายบ้านก็ปรับลงมา  พร้อมกับขนาดของพื้นที่บ้าน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
BHT

โพสต์ที่ 11

เท่าที่ทราบ การมีลูกค้ามาถามช่วงสร้างไม่เสร็จนี่ เป็นการวัดดีมานด์อย่างหนึ่งเลยทีเดียว เพราะว่าอาจลดจำนวนบ้านในโครงการได้ หรือสร้างเพิ่มเฟสต่อๆไปได้

แต่สำหรับผมแล้ว รอให้สร้างเสร็จค่อยซื้อดีกว่า ถึงเจ้าใหญ่ไว้ใจได้ แต่ไม่เห็นของ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ
ddamrong

โพสต์ที่ 12

เรียน พี่ ดร.โหน่ง

ลองอ่านนี่ดูด้วยนะครับ

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R ... 20576.html

น่าจะเป็นโครงการเดียวกับที่พี่ว่าหรือปล่าว ?

ผมอยู่วรารมณ์ครับ เค้าเน้นสร้างเสร็จก่อนขายจริงๆ แต่ก็สงสัยถ้ายังไม่ขายจะมี sales office ไว้ทำแป๊ะอะไร
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 13

ddamrong เขียน:เรียน พี่ ดร.โหน่ง
ลองอ่านนี่ดูด้วยนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R ... 20576.html
น่าจะเป็นโครงการเดียวกับที่พี่ว่าหรือปล่าว ?
ผมอยู่วรารมณ์ครับ เค้าเน้นสร้างเสร็จก่อนขายจริงๆ แต่ก็สงสัยถ้ายังไม่ขายจะมี sales office ไว้ทำแป๊ะอะไร
            แม่นเรวๆๆๆๆๆๆมากกกกก

ขอกคุงคับที่เตือน    :bow:  :bow:  :bow:
chatchai

โพสต์ที่ 14

ผมว่าคนละโครงการนะครับ  ดร.โหน่ง

เพราะโครงการที่พันธ์ทิพย์พูดถึง น่าจะเป็นโครงการเดิม  ที่อยู่ริมถนนกาญจนภิเษก ครับ

หลายอย่างที่พูดถึงผมว่า  การที่บริษัทสร้างสิ่งแวดล้อมให้เห็นจริงก่อนที่เราจะตัดสินใจซื้อ  ก็เป็นสิ่งที่ดี  เพราะเราตัดสินใจซื้อจากที่เราเห็น

ดีกว่าโครงการอื่น  ที่เราไม่เห็นอะไรเลย  เห็นแต่ในกระดาษ

แต่ระวังเรื่องค่าส่วนกลางนะครับ  โครงการที่สวยๆ  สิ่งอำนวยความสะดวกมากมาย  ย่อมนำมาซึ่งค่าส่วนกลางที่แพงลิ่ว  ไม่ว่าเราจะใช้บริการหรือไม่
Mr.Dreamer

โพสต์ที่ 15

ไม่แน่ใจว่าคุณDr.โหน่ง ยังสนใจโครงการนี้อยู่หรือเปล่า วันก่อนไปดูมา ยังเจอแบบนี้อยู่เหมือนกัน ตอนแรกสนใจหลังหนึ่ง เลยยื่นกู้เพื่อดูวงเงิน พอได้วงเงินมา ก็พอพาที่บ้านไปดู เค้าเกิดชอบอีกหลังหนึ่ง จึงถาม sales ดู เค้าบอกว่ามีคนสนใจและยื่นกู้ไปแล้ว แต่เอกสารไม่ครบ ต้องรอมายื่นเอกสารเพิ่ม ผ่านไปอาทิตย์หนึ่ง โทรไปถาม sales มันบอกว่า ต้องรอให้คนนั้นยื่นเอกสารให้ครบก่อน ตอนนี้ยังให้ priority คนนั้นก่อน ผมเลยหงุดหงิด งง ๆ ว่า เฮ้ยผมจะซื้อบ้านเนี่ยะ กู้ก็ผ่านแล้ว แต่จองไม่ได้ งง ๆ เหมือนกัน แถม sales ยังบอกให้ดูหลังอื่นแทน เนื่องจากเค้าคงกูผ่านแน่ ๆ มันรู้ได้ไงหว่า เออหรือว่าคน ๆ นั้นจะเป็น Dr นี่เอง   :roll:
Car pe dium-- Seize the day (Profit)
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 16

รบกวนถามครับ
1.บ้านโครงการที่ว่ามาซื้อเงินสดได้ไหมครับหรือต้องกู้เอาเท่านั้นถึงจะซื้อได้
2.ถ้าซื้อเงินสดจะได้ส่วนลดไหมครับ
bid please!!
Mr.Dreamer

โพสต์ที่ 17

ซื้อสดหรือเชื่อก็ได้ แต่พอดีผมตังไม่พอ ส่วนใหญ่โครงการจะชอบเชื่อมากกว่า เนื่องจากได้ดอกด้วย ซื้อสดไม่น่าจะมีส่วนลดอะไรนะ  เหมือนบัตรเครดิตเวลาแบ่งเกรดลูกค้า ถ้าคุณผิดชำระบ่อย ถือเป็นลูกค้าชั้น a แต่ถ้าจ่ายตรงเวลาจะเป็นแค่ลูกค้าธรรมดา
Car pe dium-- Seize the day (Profit)
โพสต์โพสต์