ยื่นภาษีแล้วสรรพากร ขอรายงานการประชุมผู้ถือหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
golfene
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ยื่นภาษีแล้วสรรพากร ขอรายงานการประชุมผู้ถือหุ้น

Post no. 1

ทางสรรพากรขอเอกสารตามนี้นะครับ

1. หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย
2. เบี้ยประกันชีวิต
3. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น
4. (หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย เงินเดือนและเงินปันผล)

ส่วนของข้อ 3 นี่ผมสามารถหาได้จากที่ไหนบ้างครับ  รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
lekmak333

Post no. 2

ต้องใช้ด้วยเหรอ

แย่จัง
javidol

Post no. 3

:ohno: :ohno: :ohno:
golfene

Post no. 4

ปี่ที่แล้วยื่นยังไม่เห็นต้องใช้เลยครับ งงกับสรรพากรจริงๆครับ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 5

โทรหา IR น่าจะได้มั้ยครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 917

Re: ยื่นภาษีแล้วสรรพากร ขอรายงานการประชุมผู้ถือหุ้น

Post no. 6

[quote="golfene"]ทางสรรพากรขอเอกสารตามนี้นะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 167

Post no. 7

ทุกปีผมใช้ก็ไม่มีนะครับ ..
จริงๆปีนี้ก็ยื่นไปแล้ว .. ยังไม่เห้นโทรมาสักที
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
atsu
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 8

ผมก็ไม่เคยเจอนะครับ
น่าจะมีอะไรเข้าใจผิดกันมากกว่า
ปกติก็ใช้แค่หนังสือรับรองหักภาษี ณ ที่จ่ายเท่านั้น
โทรไปถามดีกว่าครับ
ปกติเค้าจะมีเบอร์กับชื่อคนที่ให้ติดต่อนะครับ
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

Re: ยื่นภาษีแล้วสรรพากร ขอรายงานการประชุมผู้ถือหุ้น

Post no. 9

[quote="golfene"]ทางสรรพากรขอเอกสารตามนี้นะครับ
Rabbit VS. Turtle
Dech
ผู้ติดตาม: 154

Post no. 10

แปลกๆผมขอคืนมา 3 ปีแล้ว ก็ไม่เคยใช้นะครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
golfene

Post no. 11

ขอให้ท่านส่ง
1. หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย
2. เบี้ยประกันชีวิต
3. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น
4. (หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย เงินเดือนและเงินปันผล)
ภายในวันที่ 10/01/2550
โดยทาง
1. e-mail address [email protected]
2. โทรสารหมายเลข 0-2617-3161 , 0-2272-8600, 0-2272-9774, 0-2272-9775
   3. ไปรษณีย์
หากมิได้ส่งภายในเวลาที่กำหนด ขอให้ท่านติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 16
หมายเลขโทรศัพท์ 0-2884-9206,0-2884-9200 ต่อ 134-135

กรณีที่ท่านนำส่งเอกสารให้สำนักบริหารการเสียภาษีทางอิเล็กทรอนิกส์ กรุณาพิมพ์ใบนำส่งเอกสาร โดยคลิกที่ปุ่ม ใบนำส่งเอกสาร และนำปะหน้าเอกสารที่ท่านนำส่ง
ทั้งนี้ เพื่อเป็นการอำนวยความสะดวกและเป็นประโยชน์แก่ท่านในการพิจารณาคืนเงินภาษีรวดเร็วขึ้น
ที่ดูในเวบเป็นข้อความแบบนี้ครับ จะโทรไปถามก็ไม่เห็นมีบอกไว้เลยครับ
เลยออกแนวงงๆ :shock:  ปีนี้ก็ไม่เห็นโทรมาเลยครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 917

Post no. 12

สรุปอย่างนี้หรือเปล่าครับ

ยื่นไปแล้ว เจ้าหน้าที่ยังไม่โทรมาขอเอกสาร
แต่ไปเห็นในเวป ว่าต้องยื่นเอกสารการประชุมด้วย

อย่างนี้ก็รอเจ้าหน้าที่โทรมาขอเอกสารจริงๆดีกว่าครับ
ถ้ายังไม่โทรมาประมาณ 7 วันทำการ ค่อยโทรไป..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
golfene

Post no. 13

ลูกอิสาน wrote
สรุปอย่างนี้หรือเปล่าครับ

ยื่นไปแล้ว เจ้าหน้าที่ยังไม่โทรมาขอเอกสาร
แต่ไปเห็นในเวป ว่าต้องยื่นเอกสารการประชุมด้วย

อย่างนี้ก็รอเจ้าหน้าที่โทรมาขอเอกสารจริงๆดีกว่าครับ
ถ้ายังไม่โทรมาประมาณ 7 วันทำการ ค่อยโทรไป..
เจ้าหน้าที่ยังไม่โทรมาครับ เดี๋ยวรอเจ้าหน้าที่โทรมาก่อนละกันครับ
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
Boring Stock Lover

Post no. 14

เป็นการเขียนเผื่อไว้สำหรับเงินปันผลจากบริษัทที่อยู่นอกตลาดหรือเปล่าครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 338

Post no. 15

โดนเหมือนกันครับ...
ตามถามสรรพากรแทบตายกว่าจะได้คำตอบว่า

คนที่ยื่นในช่วงนี้มันเร็วเกินกว่าที่สรรพากรจะได้ข้อมูลภาษีจากทางตลาดหลักทรัพย์ ดังนั้นเค้าก็เลยไม่รู้เหมือนกันว่าเงินปันผลที่ยื่นมานี่ เป็นรายได้ของบริษัทที่อยู่นอกตลาดรึเปล่า

ถ้าเป็นบริษัทที่อยู่นอกตลาด จะต้องยื่นรายงานการประชุมที่อนุมัติให้จ่ายปันผลและรายชื่อผู้ถือหุ้นของบริษัทด้วย

แต่ถ้าเป็นบริษัทในตลาด ก็ไม่ต้อง

สำหรับคนที่ยื่นช่วงหลัง ๆ (ตอนที่สรรพากรได้ข้อมูลจากตลาดเรียบร้อยแล้ว เค้าว่าเดือนกุมภา) คาดว่าจะไม่ได้ต้องยื่นอะไรให้สรรพากรเลยหากข้อมูลที่ยื่นตรงกับข้อมูลที่ได้จากตลาด
picatos

Post no. 16

อ้อ... ลืมบอกไป ของผมเจอแค่ข้อ 1 กับ ข้อ 2

ดังนั้นผมก็เลย Fax แค่ข้อ 1 ไปพร้อมกับใบนำส่ง ไปเมื่อเช้า
คุยกับเจ้าหน้าที่ตอนเย็น เจ้าหน้าที่บอกว่าสั่งพิมพ์เช็คเครดิตภาษีให้แล้วด้วยครับ

ทำงานเร็วจริง ๆ ครับ... ขอนับถือจริง ๆ
picatos

Post no. 17

ขอโทษทีครับ พิมพ์ผิด...
ของผมโดนข้อ 1 กับ ข้อ 3 ของคุณ golfene ครับ
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 18

วันศุกร์ผมเข้าไปดูมีแค่ ข้อ1 กับ 3
แล้วเมื่อวานก็ส่งเอกสารไปแล้วทางems

เมื่อกี๊เข้าไปดูอีกที มีเพิ่มข้อ 2ด้วย  :evil:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 19

^
ข้อ2 ของผมเป็นรายงานประชุม และรายชื่อผู้ถือหุ้น  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
golfene

Post no. 20

สรุปเหมือนกับที่คุณpicatos บอกครับ ถ้าบริษัทอยู่ในตลาดไม่ต้องสนใจข้อที่ให้ส่งรายงานการประชุมครับ ไว้ใช้สำหรับบริษัทที่อยู่นอกตลาดครับ

ปล. วันนี้เจ้าหน้าที่ของสรรพากรโทรมาว่าของผมเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ  :lol:  :lol:
PostPost