สอบถามเรื่องต้นทุนที่เปลี่ยนแปลงเมื่อขายหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Gabrial
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องต้นทุนที่เปลี่ยนแปลงเมื่อขายหุ้น

โพสต์ที่ 1

เริ่มแรกผมมีหุ้นตัวนึงต้นทุนเฉลี่ยอยู่ที่ 4.62 บาท 1500 หุ้น ขายไป 500 หุ้นที่ 5.55 บาท กลับมาดูต้นทุนเฉลี่ยทำไมเพิ่มขึ้น เป็น 5.20 บาท งงครับช่วยอธิบายหน่อย :roll:
greenstock

โพสต์ที่ 2

ดูราคาที่ว่าจากหน้าจอโบรคใช่มั้ยครับ
ลองแจ้งโบรคสิครับว่ามันผิด
ว่าแต่ของโบรคอะไรเหรอครับ

ผมใช้ของ settrade ก็ไม่ตรงเหมือนกัน
แต่จะเป็นแบบพอซื้อเฉลี่ยแล้วมันคำนวณราคาจากจำนวนหุ้นหารสอง ไม่ได้คำนวณจากต้นทุนหารด้วยจำนวนหุ้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

โบรกเกอร์นั่นคงใช้ระบบ First in First Out ครับ

ขอทายว่า ตอนแรกคุณซื้อจำนวนนึงสูงกว่า 4.62
แล้วก็ซื้อถัวลงมาเรื่อยๆจนต้นทุนมาอยู่ที่ 4.62 ใช่หรือเปล่าครับ
_________
nam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

โอ@ เขียน:โบรกเกอร์นั่นคงใช้ระบบ First in First Out ครับ

ขอทายว่า ตอนแรกคุณซื้อจำนวนนึงสูงกว่า 4.62
แล้วก็ซื้อถัวลงมาเรื่อยๆจนต้นทุนมาอยู่ที่ 4.62 ใช่หรือเปล่าครับ
เห็นด้วยครับ ทั้งสองโบรกเกอร์ที่ผมใช้อยู่ก็คิดแบบ fifo นี้ครับ
Gabrial

โพสต์ที่ 5

ตอนแรกต้นทุนมาจากการซื้อที่ต่ำมาก  ประมาณเกือบ ๆ 3 บาทแล้วทิ้งพอร์ตไว้นาน  แล้ว มาซื้ออีกที ตอน 5 บาท เห็นว่าตอนนี้ราคาไม่ไปไหน ผมเลยคิดจะเปลี่ยนตัวหน่อย อืม เข้าใจแล้วครับว่าเค้าใช้ระบบ fifo ตอนแรกงงเลย คิดว่าถ้าซื้อเพิ่มต้นทุนเพิ่มมันไม่แปลก ประสบการณ์น้อยไปหน่อย ขอบคุณมาก ๆ ครับ
Raphin Phraiwal

Re: สอบถามเรื่องต้นทุนที่เปลี่ยนแปลงเมื่อขายหุ้น

โพสต์ที่ 6

Gabrial เขียน:เริ่มแรกผมมีหุ้นตัวนึงต้นทุนเฉลี่ยอยู่ที่ 4.62 บาท 1500 หุ้น ขายไป 500 หุ้นที่ 5.55 บาท กลับมาดูต้นทุนเฉลี่ยทำไมเพิ่มขึ้น เป็น 5.20 บาท งงครับช่วยอธิบายหน่อย :roll:
ถ้าอยากรู้ต้นทุนเฉลี่ยที่แท้จริงก็ต้องคำนวณเองครับ ของผมลงในโปรแกรม Excel
รักในหลวงครับ
โพสต์โพสต์