(((( ขอสดุดี พี่ครรชิตครับ )))

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

(((( ขอสดุดี พี่ครรชิตครับ )))

โพสต์ที่ 1

ฟิลลิป  ฟิสเชอร์บอกว่า  โอกาสในตลาดหุ้นในอดีตนั้นช่างหอมหวานเหลือเกิน  หลายคนอาจจะใฝ่ฝันที่จะย้อนกลับไปสู่อดีตเพื่อจะได้ไปลงทุนให้สาแก่ใจ  

แต่เขาบอกว่าโอกาสในปัจจุบันนั้นดีกว่าในอดีตเสียอีก  และยิ่งในอนาคตนั้นจะยิ่งดีกว่าในปัจจุบันด้วยซ้ำ

เขาบอกว่าสาเหตุหลักนั้นเป็นเพราะเรื่องการวิจัย  

เขาบอกว่าในอดีตนั้นบริษัทที่ประสบผลสำเร็จมักจะมาจากความสามารถส่วนตัวของผู้บริหาร  แต่ครั้นบริษัทโตมากๆจนถึงจุดหนึ่งกลับไม่สามารถขยายตัวได้มากกว่าเดิม  เขาบอกว่าเป็นเพราะไม่มีการวิจัยค้นคว้าและสร้างผลิตภัณฑ์ใหม่ๆให้ดีขึ้นกว่าเดิมเพื่อรองรับกับการเปลี่ยนแปลงไม่หยุดยั้งของสังคมมนุษย์ ทำให้บริษัทเติบโตได้ไม่เต็มที่และราคาหุ้นย่อมแคระแกร็นตามไปด้วย
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 2

เอาหละถ้าเป็นอย่างที่ฟิลลิป  ฟิสเชอร์บอกไว้ ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีไม่น้อย

แต่ในแง่ของนักลงทุนแล้ว  ผมเองก็มองว่าคนเล่นหุ้นในปัจจุบันได้เปรียบคนเล่นหุ้นในอดีตแบบมหาศาลถล่มทลายเช่นเดียวกัน  แต่ไม่ใช่เป็นเพราะสาเหตุจาดเรื่องการวิจัยของบริษัท

การเข้าถึงข้อมูลต่างหากที่เป็นโอกาสทองของนักลงทุนรายย่อย  ซึ่งไม่เคยมีโอกาสแบบนี้เลยในอดีตซึ่ง  เพราะจะมีแต่นักลงทุนขาใหญ่หรือสถาบันเท่านั้นที่สามารถเจาะลึกถึงข้อมูลที่มีค่ามากๆเหล่านั้น

ผมนึกไม่ออกเลยว่ารายย่อยในอดีตที่ยังไม่มีอินเตอร์เน็ตจะสามารถทำกำไรงามๆได้อย่างต่อเนื่องได้อย่างไร  อย่าว่าแต่ได้กำไรเลยครับ  แม้ประคองตัวไม่ให้ขาดทุนผมก็ว่าเก่งมากๆแล้ว เพราะลำพังการติดตามข่าวสารจากหนังสือพิมพ์ย่อมไม่เพียงพอแน่ๆ  และยิ่งถ้าเป็นหุ้นที่ไม่ค่อยมีคนสนใจซึ่งมีเกินครึ่งของตลาด  ข่าวสารเหล่านี้แทบไม่สามารถปรากฏบนหน้าหนังสือพิมพ์ให้เพียงพอแก่การวิเคราะห์วิจารณ์ได้เลย การเล่นหุ้นปั่นที่มีข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์บ่อยๆจึงเป็นเรื่องปกติของคนเล่นหุ้น  ดังนั้นรายย่อยในอดีตที่สามารถทำกำไรได้อย่างต่อเนื่องจึงนับว่าเป็นยอดนักลงทุนโดยแท้
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 3

และแม้ในปัจจุบันทีมีระบบอินเตอร์เน็ตโยงใยไปทั่วโลก ทุกคนสามารถเข้าถึงได้อย่างง่ายๆเพียงแค่ขยับปลายนิ้ว แต่ข้อมูลหลักๆบางอย่างก็ยังไม่สามารถเข้าถึงได้เช่นกัน  เพราะข้อมูลเหล่านี้เป็นสิ่งที่มีค่ามาก  ต้องใช้เงินลงทุนที่สูงลิบลิ่วในการเก็บข้อมูล  ข้อมูลเหล่านี้จึงมีราคามากยิ่งกว่าทอง  ใครที่มีข้อมูลในมือมากกว่าก็ย่อมจะมีความได้เปรียบมากกว่า เสมือนมีอาวุธที่มีอานุภาพร้ายแรงกว่า หากรบกันเมื่อใดฝ่ายนี้ก็ย่อมจะมีโอกาสได้ชัยชนะสูงกว่ามากในโลกยุคข้อมูลข่าวสารแบบนี้

ผมได้มีโอกาสใช้ข้อมูลของพี่ครรชิตบ่อยๆ  ผมเห็นข้อมุลแล้วผมทึ่งมากๆ  เพราะประกอบไปด้วยคุณค่าที่.....................................มากมายจริงๆ  

ผมจุดๆๆไว้เพราะไม่สามารถใช้ตัวอักษรบรรยายได้หมดในความอัศจรรย์ของความละเอียดยิบ  ความยาวนานและต่อเนื่องของข้อมูล  ความยากลำบากในการเก็บข้อมูล  และสุดท้ายความมีน้ำใจของพี่ครรชิตในการแบ่งปันข้อมูลโดยไม่เคยคิดมูลค่า

ผมขอสดุดีพี่ครรชิตครับ

:bow:  :bow:  :bow:
tanasombat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมจริงๆครับ ขอเชียร์ด้วยคน :bow:
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 5

[quote="สามัญชน"]ผมนึกไม่ออกเลยว่ารายย่อยในอดีตที่ยังไม่มีอินเตอร์เน็ตจะสามารถทำกำไรงามๆได้อย่างต่อเนื่องได้อย่างไร
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ครรชิตด้วยคนครับ :)
VI ฝึกหัด
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ประชาชน แซ่ซ้อง กล่าวสดุดี
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
thawattt
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณด้วยคนครับ

อยากให้กระทู้ที่นี่ เสริมสร้างปัญญาความรู้กับนักลงทุน Vi ทุกคน ช่วยกันมาแสดงความเห็นและถ่ายทอดความรู้กันมาก ๆ นะครับ
Accidental Hero

โพสต์ที่ 9

พฤษภ ผกาสร        อีกกุญชร อันปลดปลง
โททนต์ เสน่งคง     สำคัญหมาย ในกายมี
นรชาติ วางวาย      มลายสิ้น ทั้งอินทรีย์
สถิตทั่ว แต่ชั่วดี      ประดับไว้ ในโลกา

ขอแสดงความขอบคุณพี่ครรชิตครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
tainara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ใช้บริการ พี่เขาหลายรอบ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 11

Ever since I see the picture of this man.  I dont know what to say about him.  
Its like there is nothing to be said of the mountains, or the sea, or the stars.
I know Thaivis years go their way, but this same man lifts his shoulders above the SETs drifting clouds; this same mysterious man keeps upon his steadiness purity of his work ;  and for many years this same silent star still keeps holy shiny above Thaivi.com.  And thus with his great heart, he is in the soul of every Thaivi people.

Thank you  :pray:

Nong
san

โพสต์ที่ 12

พี่เขาเยี่ยมจริงๆ ครับ  สม่ำ เสมอด้วยนะครับ
ทำได้ไงเนี่ยยยย

ขอปรบมือให้ครับ
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 13

ขอบพระคุณพี่ครรชิตมากๆ เลยครับ ไฟล์พี่เนี่ยเหมือนแผนที่ ที่เอาไว้ดูหาทางออกจากป่าเลยนะครับ

นับถือมากครับ

:bow:  :bow: :bow:

PS ขอบคุณท่านสามาญชนด้วยครับที่ตั้งกะทู้นี้
yoyosun

โพสต์ที่ 14

ขอขอบคุณพี่ครรชิตด้วยคนครับ เป็นไฟล์ที่มีประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณครับ :D
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

8) มาคารวะพี่ครรชิตหนึ่งเดียวคนนี้
    ของพวกเราด้วยคนครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
beammy

โพสต์ที่ 16

สุดยอด VI แห่งทศวรรษเลยครับ :)
ใบลม

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณ คุณครรชิต มากครับผม
007-s

โพสต์ที่ 18

ขอคาราวะพี่ครรชิต จากใจค่ะ

พี่ทำสิ่งมีประโยชน์มากมายนัก เป็นผุ้ให้จริงๆ
ในเวบนี้เอง ดิฉันเชื่อว่า มีไม่กี่คนหรอกที่เคยได้พบเห็น และพูดคุย ทำความรู้จักกับพี่เขา แบบตัวเป็นๆ

แต่มีคนในนี้มากมายเชียวล่ะ ที่ได้รับประโยชน์จากสิ่งที่พี่ครรชิตมอบให้ ทั้งๆที่ เราไม่เคยพบปะพูดคุยกันมาก่อน

ดิฉันก็เป็นเพียง หนึ่งคน ในหมู่คนมากมายเหล่านั้นด้วย

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่สุดค่ะ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 19

เป็นตัวอย่าง VI ที่แท้จริงครับ  :cool:

พี่ครรชิต เป็นบุคคลหนึ่งในชีวิต ที่ผมเก็บล็อคไว้ที่หัวใจว่า

ซักวันหนึ่ง ถ้ามีโอกาสจะไปไหว้พี่ที่ หาดใหญ่ให้ได้ครับ :bow:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
momo29

โพสต์ที่ 20

พี่ครรชิต ใจกว้างมากๆครับ รบกวนทุกไตรมาส เกรงใจจริงๆ  :oops:
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
yakole

โพสต์ที่ 21

นึกถึงความอนุเคราะห์ของพี่ครรชิต ที่มีต่อพวกเรามาตลอด
                                  ขอบคุณครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

ขอคารวะคุณครรชิตจากใจจริงๆ ครับ สำหรับความใจดี มีน้ำใจ ของพี่เค้า โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน
alexx

โพสต์ที่ 23

ขอคาราวะด้วยครับบบบบบบ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:
MisterK

โพสต์ที่ 24

เห็นด้วยมากเลยครับ   ผมนับไม่ถูกเลยว่าเปิดข้อมูลพี่ครรชิตขึ้นมาใช้กี่สิบครั้งแล้ว    :bow:
Capo

โพสต์ที่ 25

ถึงแม้อินเตอร์เนตจะทำให้เราเข้าถึงข้อมูลได้ง่ายขึ้น
แต่สำหรับข้อมูลที่พี่ครรชิตได้ให้พวกเรามาใช้ นั่นไม่ง่ายแน่ ๆ ครับ

เคยลองนั่ง Track สูตรที่พี่เขียนไว้
เพื่อเรียนรู้ EXCEL เรียนรู้ในแบบเดิม
ที่เคยทำกับบัญชีของกลุ่ม DSM

แต่ว่า....ผม Track แล้วมึนมาก ๆ ครับ
บัญชีของพี่เป็นระบบที่ใหญ่มาก
เกี่ยวข้องกับข้อมูลปริมาณมหาศาลจนผมไม่สามารถตามไหว

จึงพอจะได้ทราบว่าความมุมานะ
และกำลังความคิดของพี่ ที่ก่อให้เกิดสิ่งนี้ขึ้นมา
มันเกินจะประมาณได้จริง ๆ ครับ

และที่เด็ดยิ่งกว่านั้น
คือพี่ได้แบ่งปันมาให้ได้ใช้ฟรี ๆ กันอีกด้วย

ขอน้อมคารวะ ด้วยใจจริงครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
pongto

โพสต์ที่ 26

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงสำหรับพี่ครรชิต
ที่อุปการะข้อมูลสำหรับพวกเราเสมอมาครับ
chaiyos

โพสต์ที่ 27

ผู้น้อยขอคาราวะ
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
nanakorn

โพสต์ที่ 28

คนดียังมีในโลกครับ  

ผมขอขอบคุณมากๆ อีกคนครับ
sunnyvi
ผู้ติดตาม: 2

ขอคารวะด้วยใจจริง

โพสต์ที่ 29

คนดีดียังมีอยู่ในประเทศไทยครับ
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
ADAM SMITH
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 30

ขอน้อมคารวะด้วยคนครับ

โพสต์โพสต์