ขอสอบถามว่า มีใครยังไม่ได้รับภาษีคืนไหมครับ สงสัยมาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tanatat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสอบถามว่า มีใครยังไม่ได้รับภาษีคืนไหมครับ สงสัยมาก

โพสต์ที่ 1

พอดีทุกปียื่นขอภาษีคืน ประมาณ 30-31 มีค. จะได้คืนประมาณ 25-30 มิย.ทุกปี กว่า15ปีแล้ว
แต่ปีนี้ยื่นขอคืนภาษี 13มีค.เร็วขึ้น เพราะมีเงินคืนของคนที่บ้าน จนถึงทุกวันนี้็ยังไม่ได้รับคืนเลย
โทรไปถาม 3กค.ก็บอกว่ากำลังพิจารณา
ผมว่า ถ้าใช้เวลาพิจารณานานขนาดนี้ ไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่ไม่มีประสิทธิภาพ หรือรัฐบาลฯรอขายพันธบัตรออมทรัพย์
120 กว่าวันแล้วครับ ผมว่ารัฐบาลคงไม่ถังแตก แต่เงินในถังคงไม่ดีเหมือนปีก่อนๆ ในรอบ10กว่าปี เลยนะครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 74

Re: ขอสอบถามว่า มีใครยังไม่ได้รับภาษีคืนไหมครับ สงสัยมาก

โพสต์ที่ 2

เคยโดนเหมือนกันครับ
ต้องไปอ่านในกฏหมายประมวลรัษฏากรในเรื่องระยะเวลาในการพิจารณาภาษีของเจ้าหน้าที่
ในกฏหมายระบุไว้ว่า ไม่เกิน 90 วันหลังจากปิดรับยื่นภาษี
ถ้าไม่ออกผลการพิจารณา สามารถเรียกดอกเบี้ยจากผลประโยชน์ที่ได้รับ ร้อยละ 7.5 ต่อปีได้
(มิใช่ร้อยละ 15 ต่อปี)

แค่นี้เดี๋ยวเจ้าหน้าที่พิจารณาให้อย่างเร็วครับ
:)
:)
tanatat

Re: ขอสอบถามว่า มีใครยังไม่ได้รับภาษีคืนไหมครับ สงสัยมาก

โพสต์ที่ 3

ถามไปทางสายด่วน สรรพากร บอกผมว่าต้องเป็น 90 วันทำการ ไม่รวมวันหยุดครับ แต่ที่ติดใจไม่สนดอกเบี้ยแค่สงสัยว่าปีนี้เป็นอะไรถึงได้รับคืนช้า ในรอบเกือบ 20กว่าปี
tanatat

โพสต์ที่ 4

บางทีผมก็คิดเล่นๆว่า ถ้าสรรพากรเขต2 พิจารณาการคืนภาษีเคสเดียว ใช้เวลาเกือบครึ่งปี ผมว่าที่บอกจะกระตุ้นการบริโภคของครัวเรือนโดยรัฐบาล คงเป็นเรื่องที่เจ้าหน้าที่สรรพากรไม่คิดสนองนโยบายจริงๆ หรือถังแตกจริงอย่างที่เค้าพูด
roong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ปีนี้ตรวจเข้ม เกือบสองเดือนกว่าจะได้เงินคืน
โพสต์โพสต์