น้อง CK ช่วยผมด้วย เครื่องมันบอกว่า เครื่องโดน spyware

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

น้อง CK ช่วยผมด้วย เครื่องมันบอกว่า เครื่องโดน spyware

โพสต์ที่ 1

เครื่องมันบอกว่า มันขึ้น วงกลมสีแดงมีกากบาด ที่ข้าง ตัวเลขแสดงวันที่
แล้วมีข้อความขึ้นเตือนอยู่ตลอดเลย จะทำไงดีครับ
ใครมีความรู้ช่วยด้วย...........ช่วยด้วย  ครับ ช่วยด้วย  :cry:

Your computer is infected.
Windows has detected spyware infection.
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
setmaker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไปที่ www.download.com
มองหาตัวกำจัด spyware ที่ยอดฮิต (ปรกติจะโชว์ให้เห็นในหน้าแรก)
ไม่ต้อง search เพราะจะติดกันมากเลย เป็นที่นิยม

แล้วลอง ลงโปรแกรมและให้มันเอาออกให้
แต่ถ้าโดนตัวที่แรงๆ จะเอา(ล้าง)ไม่ออกครับ

ถ้าไม่ออก เป็นผมผม format เครื่องเลย :D
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ลอง Install Spyware Doctor ดูครับ
Download ได้ที่นี่
"Winners never quit, and quitters never win."
ฐิติ

โพสต์ที่ 4

พี่ครับ แนะนำว่า พี่ควรcopyข้อมูลสำคัญไปไว้ที่ฮาร์ดดิสก์อีกตัว แล้วลงWindowใหม่ดีกว่าครับ

ผมโดนมาหลายทีแล้ว แก้ให้หายเด็ดขาดลำบาก
ยอมเสียเวลาลงWindowใหม่สักชั่วโมงดีกว่าครับ

โพสต์ที่ 5

HVI เขียน:ลอง Install Spyware Doctor ดูครับ
Download ได้ที่นี่
ผมทำ system restore  แล้วก็ไป Download และ  Install Spyware Doctor
แล้ว มันสเกลดู ปรากฎว่า Spyware Doctor เจอ Infactions Spyware ตั้งเยอะ
แต่ เวอร์ชั่นที่เขาให้ Download มานี้ มันไม่สามารถ Remove Infactions Spyware  
ต้องซื้อของเขา ถึงจะ Remove Infactions Spyware  ได้

ทำไงดี ละทีนี้ ถึงจะ Remove Infactions Spyware  ได้  :cry:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ครรชิต ไพศาล เขียน:
ผมทำ system restore
"Winners never quit, and quitters never win."
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 127

โพสต์ที่ 7

เรียนคุณ ครรชิตครับ

ผมเคยโดนเหมือนกันทำอย่างไรก็ไม่หาย

แต่เมื่อมาลอง Download Google Pack ซึ่งมี Adware-SE Personal มาด้วย

หายขาดครับ ฟรีอีกต่างหาก

บางทีพวก SYPWARE จะทำตัวเป็นเตือน ว่าน่ากลัวอย่างนั้นอย่างนี้

เพื่อจะได้ขายของครับ ผมว่าคนส่ง SYPWARE กับ คนขาย Anti-SPYWARE

ในบางกรณีอาจเป็นทีมเดียวกันครับ

ลองเข้า GOOGLE.com แล้วคลิก MORE

แล้วไปที่ DOWNLOAD LATEST SOFTWARE นะครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

8) ผมใช้เวอร์ชั่นของพันทิพ อ่ะครับ
    ถ้าไม่มีซีดี Key ก็จะมีไฟล์ crack มาให้
    พี่ครรชิต สนใจก็พีเอ็มที่อยู่มาหาผม
    เด๋วผมส่งems ไปให้ด่วนเลยครับ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Boonserm

โพสต์ที่ 9

เรียน คุณครรชิต

ผมเคยโดนคล้ายๆ กัน จะมีวงกลมแดงและกากบาทที่ข้างตัวเลขวันที่

ตัวโปรแกรมนี้ชื่อ "trusted ..." อะไรสักอย่าง
จะฟ้องว่าเครื่องเราติด spyware และให้เรา register เสียเงินเพื่อลบ spyware ทั้งหลายได้

ซึ่งที่จริงแล้ว "โปรแกรมตัวนี้เองต่างหาก" ที่เป็นปัญหาและทำให้เครื่องขัดข้องรวมทั้งทำให้ window explore มีปัญหาด้วย

ถ้าเครื่องคุณครรชิตเกิดจากปัญหาของโปรแกรมตัวนี้มีธีแก้ไขก็ง่ายๆครับ  

เข้าไปที่ "Control Panel" แล้วเลือก "Add or Remove Programs" แล้วสั่งลบโปรแกรมตัวนี้ครับ ก็จะเรียบร้อย

แต่ถ้าไม่ใช่โปรแกรมตัวนี้ที่เป็นปัญหา คงต้องหาโปรแกรมที่ลบ spyware ได้ ที่ไม่ใช่ trial version ครับ เพราะเวอร์ชันทดลองทั้งหลายส่วนมากลบไม่ได้ ทำได้แค่สแกนเท่านั้น
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ไปที่ www.download.com ครับ แล้ว download โปรแกรมฟรีที่จะลบ spyware ให้เราด้วย  โปรแกรมที่ดีมีสองตัวครับคือ

1. Ad-Aware SE Personal Edition
2. Spybot - Search & Destroy

โดยเฉพาะ Spybot เป็นโปรแกรมฟรีที่ดีมากครับ  มี functionality ต่างๆมากมายเทียบเท่ากับโปรแกรมไม่ฟรี  เช่นสามารถตั้งเวลาสแกน Spyware ได้อัตโนมัติทุกวัน เป็นต้น

ส่วนของไม่ฟรี (แต่หาได้ฟรี ตามที่รู้กัน) ผมแนะนำ

1. Ad-Aware SE Professional Edition
2. Spyware Doctor

สองโปรแกรมนี้มี Real-Time Protection ที่ดัก Spyware ทันทีที่เข้ามา

ลอง download ของฟรีเีพื่อมาลบ Spyware ที่มีออกไปก่อนครับ  แล้วก็ตั้งให้ Spybot สแกนเครื่องทุกวัน  เท่่านี้ก็พอครับ  ถ้าบังเอิญมีเวลา ก็ค่อยหา โปรแกรมไม่ฟรีมาเสริมครับ

โพสต์ที่ 11

ผมลอง Download  Google pack มาแล้ว
ในนั้นมีให้ Download โปรแกรม  Ad-Aware SE Personal Edition มาด้วย

ได้ลองทำแล้ว เห็นโปรแกรมมันเจอไฟร์อะไรไม่ดีก็ไม่รู้  และ ผมก็บอกให้มันลบออกไปแล้ว
ไม่รู้ จะหายไข้หรือเปล่า  :x  :cry:
ต้องลองเล่นดูไปว่าจะมีอาการโผล่ขึ้นมาอีกหรือเปล่า
Tirama

โพสต์ที่ 12

ลองไปที่ http://www.ewido.net/en/onlinescan/
แล้ว scan online ดูซิ
อาจจะ download มาใช้งานก็ได้ แต่ตอนที่ install ให้เลือกไม่ติดตั้ง card ถ้าไม่ต้องการซื้อโปรแกรม แต่จะใช้เป็น real-time scanner ไม่ได้
JCHAI

โพสต์ที่ 13

ปกติเครื่องผมจะใช้ 2 ตัว

คือ Ad Aware ที่มีคนแนะนำไป กับ Spybot search and destroy.

ทั้งสองตัวฟรีครับ โหลดได้ที่ download.com ได้เลย ไม่ต้องซื้อแผ่น

ปกติเครื่องคอม ที่ใช้ต่อเนท ควรรัน โปรแกรมพวกนี้อาทิตย์ละครั้งครับ
Meeja

โพสต์ที่ 14

ใช้ Mozilla Firefox เล่น net แทน Internet explorer ครับ

แล้วก็ติดตั้ง
karspersky anti-virus กะ
Ad-aware SE Professional กะ
zonealarm 6.1 pro ครับ

ถ้าอยากให้เครื่องเร็วๆ หน่อยติด
system mechanic ลงไปด้วยครับ

เลขวิเศษกับที่โหลดทั้งหมดหาได้ที่
เอ็ชทีที่พี//เอสโอเอฟทีอีเอ็กซ์.เอ็มอีจีเอเอ็นอีที.แอลที/เอ็นอีดับเบิ้ลยูเอส.พีเอ็ชพี
มันจะมีช่องเสิร์ชซ้ายมือ
เว็บนี้ (คิดว่า) ปลอดภัยครับ ไม่มีของแถม (สปายแวร์) มากับเลขวิเศษ

ปล. ถ้า mod ไม่อนุญาตให้โพสต์เว็บโหลด ลบทิ้งไปเลยครับ
Meeja

โพสต์ที่ 15

ตอน system mechanic ล้างเครื่องให้มันจะลบ temp internet file กะ cookies ทิ้งไปด้วย
ทำให้ต้องใส่ password ทุก web ใหม่อีกที ถ้ารำคาญหรือจำ password ไม่ได้ก็สั่งให้มันอย่าลบนะครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 16

เห็นกระทู้นี้แล้ว นึกถึงเรื่องกระบี่เย้ยยุทธจักร (เดชคัมภีร์เทวดา)

ตอนเหล็งฮู้ชงพระเอกของเรื่อง โดนลมปราณหลายสาย บาดเจ็ดสาหัส แล้ว มีแต่คนยื่นมาเข้ามาช่วย

เพราะพี่ครรชิตมีน้ำใจช่วยเหลือชาว thaivi.com มาเนิ่นนาน นี่เอง ขอคาราวะด้วยใจครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 17

โฮ่ย มาช้าสุดเลยครับ ขออภัยครับ ออกจากบ้านแต่เช้า...

พี่ครรชิต เช็คเมล์ที่ Gmail.com ด้วยนะครับ ;D

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณ คุณหมอทุกท่านที่แนะนำ ยารักษาโรคคอม.
ได้ยาดีมารักษาโรค หลายขนาน คงหายวันหายคืน

ขอบคุณ ขอบคุณ  :D
tanasombat

โพสต์ที่ 19

ผมความรู้น้อย ขอเอาใจช่วยครับ :)
nam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ส่งกำลังใจ

โพสต์ที่ 20

หวังว่าเครื่องคุณครรชิต คงหายป่วยแล้วนะครับ คนดีอย่างคุณครรชิตเดือดร้อนไม่นานหรอกครับ
โพสต์โพสต์