บริษัทควรมีหนี้เงินกู้บ้าง เพราะอะไรครับ อ่านแล้วงง ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nirun
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัทควรมีหนี้เงินกู้บ้าง เพราะอะไรครับ อ่านแล้วงง ?

โพสต์ที่ 1

จาก http://www.thaivi.com/content/view/180/49/
ผมเคยเรียนมาและเขาบอกว่าบริษัทควรมีหนี้เงินกู้บ้าง เพราะการกู้เงินจะทำให้กำไรในส่วนของเจ้าของสูงขึ้นหรือกำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้น แต่การกู้เงินก็ไม่ควรมากเกินไปเพราะจะทำให้บริษัทมีความเสี่ยงต่อการล้มละลายสูงขึ้น มาตรฐานของเงินกู้ที่พอเหมาะก็คือ เงินกู้ไม่ควรจะมากกว่าส่วนของทุน ในเมืองไทยเองนั้น บริษัทส่วนใหญ่มีหนี้เงินกู้สูงกว่าทุน บางทีสูงกว่า 3- 4 เท่าก็มี ก่อนเป็น Value Investor ผมรู้สึกว่านี่เป็นเรื่องที่ยอมรับได้ เดี๋ยวนี้ผมเองไม่ได้ดูว่าหนี้ไม่ควรเกินกี่เท่าของทุน แต่ดูว่าหนี้นั้นจะสามารถใช้คืนได้ด้วยกำไรหมดในกี่ปี ถ้าเกิน 3-4 ปีผมก็ไม่สบายใจแล้ว มาตรฐานของผมก็คือ บริษัทไม่ควรมีหนี้เงินกู้เลยยกเว้นธุรกิจบางประเภท สำหรับผมแล้ว บริษัทที่ดีเยี่ยมจริง ๆ ควรมีกำไรและเงินสดมากจนไม่ต้องพึ่งแบงค์
ผมไม่เข้าใจว่า การที่บริษัทมีหนี้เงินกู้ จะทำให้กำไรในส่วนของเจ้าของสูงขึ้นหรือกำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นได้อย่างไรครับ งงครับ

ถามอะไรโง่ ๆ หรือเปล่าเนี่ยเรา :D
"ความเสี่ยงเกิดจากการไม่รู้ว่าคุณกำลังทำอะไร"

Warren Buffett
woody
ผู้ติดตาม: 3

Re: บริษัทควรมีหนี้เงินกู้บ้าง เพราะอะไรครับ อ่านแล้วงง ?

โพสต์ที่ 2

nirun เขียน:จาก http://www.thaivi.com/content/view/180/49/
ผมไม่เข้าใจว่า การที่บริษัทมีหนี้เงินกู้ จะทำให้กำไรในส่วนของเจ้าของสูงขึ้นหรือกำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นได้อย่างไรครับ งงครับ

ถามอะไรโง่ ๆ หรือเปล่าเนี่ยเรา :D
เพื่อความเรียบง่ายที่สุดนะครับ สมมติว่าบริษัท A ทำกำไรปีหนึ่งได้ 10 บาท แต่การที่จะทำอย่างนั้นได้ A ต้องการเงินทุนที่ 100 บาท ทีนี้กรณีแรกนะครับสมมติว่าทั้ง 100 บาทมาจากส่วนของผู้ถือหุ้นเท่านั้น ไม่มีหนี้เลย ROE1 = 10/100 = 10% ทีนี้นะครับสมมติว่าทุกอย่างเหมือนเดิมแต่คราวนี้บริษัท A กู้มา 50 บาท และใช้เงินในส่วนของผู้ถือหุ้น 50 บาท ROE จะเป็นเท่าไหร่ ROE2 =  10/50 = 20% ครับ

ทั้งนี้ในความเป็นจริงแล้วตัวเลขที่ได้จะไม่ได้ตรงอย่างนี้ซักทีเดียวเนื่องจากจะมีผลกระทบจากดอกเบี้ย และภาษีด้วย แต่เอาเป็นหลักละกันนะครับ
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 3

การมีหนี้เงินกู้บ้าง เป็นสิ่งที่ดี ถ้าเงินที่กู้มาสามารถขยายรายได้ให้มากกว่าเดิมที่ใช้แต่เงินเรา และคุ้มค่ากับดอกเบี้ยที่ต้องจ่าย ไม่แน่ใจว่าเรียกว่า leverage เหมือนกู้เงินไปซื้อบ้านให้เช่าหรือเปล่า
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

poppo เขียน:การมีหนี้เงินกู้บ้าง เป็นสิ่งที่ดี ถ้าเงินที่กู้มาสามารถขยายรายได้ให้มากกว่าเดิมที่ใช้แต่เงินเรา และคุ้มค่ากับดอกเบี้ยที่ต้องจ่าย ไม่แน่ใจว่าเรียกว่า leverage เหมือนกู้เงินไปซื้อบ้านให้เช่าหรือเปล่า
Capital Structure
Definitions: Capital structure is the mixture of sources of funds a firm uses (debt, preferred stock, common stock). The amount of debt that a firm uses to finance its assets is called leverage. A firm with a lot of debt in its capital structure is said to be highly levered. A firm with no debt is said to be unlevered.

รูปภาพ

Source : Washington State University

หมายเหตุ: Gearing และ Leverage สามารถใช้แทนกันได้ครับ ความหมายเหมือนกัน
"Winners never quit, and quitters never win."
javoel

โพสต์ที่ 5

เป็นหนี้บ้าง เพราะต้องการคงความสัมพันธ์ การติดต่อสื่อสารกับทางธนาคารไว้ เพื่อว่าหาก บริษัทมีปัญหาฉุกเฉิน หรือต้องการขยายการลงทุนอย่างเร่งด่วน  ก็จะสามารถกู้เงินจากธนาคารได้ง่าย เเละเร็ว  เพราะว่าบริษัทนี้ ธนาคารเขารู้ว่าประวัติเป็นอย่างไร
nirun

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
javoel เขียน:เป็นหนี้บ้าง เพราะต้องการคงความสัมพันธ์ การติดต่อสื่อสารกับทางธนาคารไว้ เพื่อว่าหาก บริษัทมีปัญหาฉุกเฉิน หรือต้องการขยายการลงทุนอย่างเร่งด่วน  ก็จะสามารถกู้เงินจากธนาคารได้ง่าย เเละเร็ว  เพราะว่าบริษัทนี้ ธนาคารเขารู้ว่าประวัติเป็นอย่างไร
อันนี้พึ่งจะรู้ครับ เป็นประเด็นที่ไม่เคยคิดมาก่อนเลยครับ
"ความเสี่ยงเกิดจากการไม่รู้ว่าคุณกำลังทำอะไร"

Warren Buffett
javoel

เพิ่มเติม

โพสต์ที่ 7

ฟังมาจาก ดร.สวรรณ วลัยเสถียร ตอน ท่านมาเป็นวิทยากร สอน MBA ที่ขอนเเก่น พอดีวันนั้นผมไปฟังด้วย   นิสัยส่วนตัวครับ ชอบฟัง GURU  ได้ฟังเเล้วมีความสุขเเละได้ idea ดีๆด้วยครับ
drchatri

โพสต์ที่ 8

คุณ woody ครับเขาเรียกว่าการทำ Leverage ใช่หรือเปล่าครับ :shock:
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

drchatri เขียน:คุณ woody ครับเขาเรียกว่าการทำ Leverage ใช่หรือเปล่าครับ :shock:
ครับผม มีรากศัพท์มาจากคำว่า Lever ที่แปลว่าชะแลง โดยรวมแล้วก็คือเหมือนเรามีตัวทุ่นแรงนะครับ........แต่ถ้าใช้ไม่ดีคนใช้ก็อาจเจ็บหนักได้เหมือนกันนะครับ
Impossible is Nothing
Tongue

โพสต์ที่ 10

หนี้ โดยปกติ แล้วมี cost ต่ำกว่า ทุน ครับ (equity)
หนี้ ยังสามารถนำไปลด tax ได้ด้วย
โพสต์โพสต์