ผมเชื่อแล้วว่าแจ้งภาษีทางเนต คืนภาษี ได้เร็วจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 921

ผมเชื่อแล้วว่าแจ้งภาษีทางเนต คืนภาษี ได้เร็วจริงๆ

โพสต์ที่ 31

หลังจากยื่นแล้วหายเงียบไป 1 เดือน
ผมก็โทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่ ที่พี่จรัญแนะนำมา

เจ้าหน้าที่ให้ส่งเอกสารตารางปันผล หลักฐานประกัน ชื่อลูก
หลังจากนั้น 2-3 วัน ก็ได้รับเช็คครับ ได้เงินคืนมากกว่าที่คำนวณ 3 บาท :lol:  :lol:

แต่ปีนี้มีปัญหาน้อยที่สุดแล้ว หวังว่าปีต่อๆไปคงจะไม่ต้องโทรไปทวงอีก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Neohapsis
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

มาตอบในเคสของตัวเองที่กรอกผิดแล้วยื่นใหม่ทางอินเตอร์เน็ตเป็นทั้งหมดสองครั้ง วันนี้เจ้าหน้าที่ติดต่อมาแล้วค่ะ บอกว่าอีกสองอาทิตย์จะได้เช็คคืนเงินภาษี
ดีใจจัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
bigbuck

โพสต์ที่ 33

ของผมก็ยื่นทาง Net แล้วทางสรรพากรขอเอกสารเพิ่มเติมไปเมื่อวันที่ 15 วันนี้วันที่ 21 มี.ค. ผมได้รับเช็คคืนภาษีแล้วครับ ประทับใจจริงๆ

ยอดเยี่ยม เปลี่ยนมุมมองไปเลย สำหรับการทำงานของข้าราชการสมัยนี้ :D
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

ที่มาบุญครองดูเหมือนมีบูทสำหรับรับเสียภาษี
แต่เห็นป้ายมีผ่อนค่าภาษีด้วยแฮะ

แปลกจังพึงรู้ว่าภาษีผ่อนได้
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 35

กรมสรรพากรเอาใจพ่อค้าแม่ค้าให้แบ่งจ่ายภาษีได้ 6 งวด
นายศิโรตม์ สวัสดิ์พาณิชย์ อธิบดีกรมสรรพากร เปิดเผยว่า ขณะนี้กรมสรรพากรได้ผ่อนผันให้ผู้เสียภาษีเงินได้พึงประเมิน โดยเฉพาะผู้ประกอบอาชีพอิสระ อาทิ พ่อค้า แม่ค้า ร้านค้าปลีกต่าง ๆ หรือผู้มีเงินได้พึงประเมินที่ต้องยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภงด. 90 ในปีภาษี 2548 และมียอดภาษีต้องชำระไม่ถึง 3,000 บาท แต่ไม่สามารถชำระได้เต็มทั้งจำนวน สามารถขอแบ่งชำระภาษีต่อกรมสรรพากรได้ 6 งวด จนถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2549 โดยไม่มีดอกเบี้ยและเงินเพิ่มแต่อย่างใด รวมทั้งยังสามารถเลือกวันที่จะชำระได้ตามสะดวก ซึ่งถือเป็นมาตรการช่วยเหลือและบรรเทาภาระให้กับผู้เสียภาษีเพื่อจะได้เสียภาษีอย่างถูกต้องครบถ้วนต่อไป

นายศิโรตม์ กล่าวว่า จากสถานการณ์เศรษฐกิจที่ยังขยายตัวอย่างต่อเนื่อง ประกอบกับนโยบายการจัดเก็บภาษีที่มีประสิทธิภาพมากขึ้น ทำให้ผลการจัดเก็บภาษีในเดือนมกราคม-กุมภาพันธ์ 2549 สูงขึ้นมากเมื่อเทียบกับระยะเดียวกันของปีที่แล้ว

สำหรับผู้เสียภาษีที่ต้องการขอผ่อนชำระภาษีสามารถติดต่อขอรับบริการได้ที่สำนักงานสรรพากรพื้นที่สาขาทุกแห่ง หรือสอบถามรายละเอียดได้ที่ศูนย์บริการข้อมูลกรมสรรพากร โทร.02 272-8000 และ 02 272-9000 ซึ่งจะเปิดให้บริการโดยไม่เว้นวันหยุดราชการตั้งแต่วันที่ 16-31 มีนาคมนี้ เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับผู้เสียภาษี เนื่องจากเป็นเดือนสุดท้ายของการยื่นแบบและเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 36

ปีนี้รอนานมากครับ เดือนกว่าๆ แล้ว

อารมณ์ต่างกับปีที่แล้วพอสมควร :)
VI ฝึกหัด

โพสต์ที่ 37

เห็น เพื่อนๆบ่นกันหลายคน
สงสัย ปีนี้กรม เปลี่ยน นโนบาย เป็นเหนียวหนี้ จ่ายเงินคืนช้าไว้ก่อน  :D
โดยขอดูหลักเอกสาร หมดทุกราย จะได้จ่ายเงินคืนช้าหน่อย
ผมก็โดน เรียกให้ส่งเอกสาร ไม่รู้จะได้เงินคืนเมื่อไร  :roll:  
อาจเปลี่ยนคืนเงินภายใน 7 วัน เป็น 3 เดือนหรือเปล่านี้  :roll:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 38

ยื่นไปประมาณกลางเดือนที่แล้ว ประมาณวันที่ 17/02/2550 ได้เช็คคืนวันที่ 22/02/2550
ปีนี้เงินคืนมากกว่าปีที่แล้วด้วยแต่ยอดไม่ถึง6000บาท
ได้คืนเร็วเพราะว่าบริจาคไว้มากเหมือนกัน
ส่วนเครดิตภาษีได้มากกว่าปีที่แล้ว
แต่ผ่านแบบชิวๆๆ

ยังไม่ได้ใช้สิทธิลูกกตัญญูเลยปีที่แล้ว
ถ้าใช้สิทธิอีก สรรพากรคงจะปวดหัวว่า
เอ๋หักอะไรมากมาย
ฮิฮิ
:)
chat19

toot

โพสต์ที่ 39

ตารางเครดิตภาษีเป็นยังไง ได้จากที่ไหนคะ :shock:
mangmoom

โพสต์ที่ 40

ผมยื่นทางเนตวันพุธที่ 21 มีค 50
ได้รับเช็คค่าเคลมภาษีคืนวันเสาร์ 24 มีค 50
ว้าวววววววววว.....เร็วปานสายฟ้าแลบเจงๆ  คาดมะถึงเลยอ่ะครับ
แต่ปีที่แล้วผมก็ถูกขอเอกสารเพิ่มเติมภายหลัง
ซึ่งผมพ'ยามให้ความร่วมมือด้วยดีแบบสุดๆ เท่าที่จะทำได้
ปีนี้ได้คืนเร็ว คงอานิสงค์จากปีที่แล้ว :lol:  :lol:  :lol:
Ent'

โพสต์ที่ 41

ผมยื่นไปตั้งแต่ 14 เดือนมีนา แล้วก็ไม่มีโทรศัพท์ขอ เอกสารอะไรมาเลย จนไปเช็คในเว็บเค้าบอกว่า ให้ส่งเอกสารเพิ่มเติม ก็เลย Fax ไปให้ คือถ้าไม่เช็คก็คงไม่รู้ ไม่ทราบเหมือนกันทำไม สรรพากรไม่โทรมาบอกให้ส่งเอกสารเหมือนปีก่อนๆ

ผมขอภาษีคืน > 1 หมื่น เค้าเลยดองละมั้ง
Onokung

โพสต์ที่ 42

oatty เขียน: กรณียื่นใหม่หรือเพิ่มเติม ให้ทำใจรอไปเถิดครับ เพราะเค้าจะทำให้ทีหลังคนที่ยื่นครั้งเดียวไม่มีแก้ไขอะไร

ส่วนผมลืมเอาปันผลมารวมคำนวณ และได้ยื่น ภงด.91 ไปพร้อมทั้งได้รับคืนภาษีที่ชำระเกินมาแล้ว เพิ่งมายื่น ภงด.90 เมื่อวันจันทร์ 6 มี.ค.ที่ผ่านมานี่เอง
ผมยื่นครั้งแรกผิด รอ 3 อาทิตย์ ครับ สรรพากรโทรมาบอกว่า ยอดผิดนะน้องขอคืนมือใหม่อ่ะดี๊ เลยยื่นใหม่อีกครั้ง ได้รับแล้วครับ รออีก 1 อาทิตย์

ปันผลรวม คำณวน นี่ ตารางในเว็บ คำณวนให้เองเลยไม่ใช่เหรอครับ งง.
แล้วงงอีกต่อ ว่าทำไม ยืน 91 แล้วยื่น 90  เรารวมยื่น 90 เลยไม่ใช่เหรอครับ เงินเดือนก็ กรอก 40 วงเล็บ1 ส่วนเงินปันผลถ้าจำไม่ผิดก็กรอก 40 วงเล็บ4
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
barcode

โพสต์ที่ 43

ไม่ทราบว่ามีใครเจอแบบนี้บ้างหรือเปล่า...

ยื่นไปวันที่ 15 กพ. ทางเน็ต
ในเว็บแจ้งว่าให้แจ้งเบอร์โทรศัพท์ไว้และจะติดต่อกลับมา

อีก 14 วันต่อมา มีเมสเสจเข้ามาบอกว่าให้โทรติดต่อสรรพากร
พอโทรไปหลังจากได้รับเมสเสจเพียง 2 นาที
call center คุยกับ จนท. แจ้งว่า คุณโทรมาช้าไป!!! (เกิน 7 วันแล้วยังไม่โทรมา) เรื่องของคุณเลยออกจากส่วนกลางไปอยู่ที่สรรพากรเขตแล้ว ให้ไปติดต่อเขตแทน

อ้าว...เราช้าเหรอเนี่ย????

จำต้องโทรไปที่สรรพากรเขต จนท.ขอเอกสารเพิ่มเติม
เราก็ทำการจัดส่งโดยเร็วที่สุดในวันรุ่งขึ้น
ส่ง fax ไปเสร็จแล้ว ยังโทรไปถามว่าได้ครบไหม จนท.แจ้งว่า ไม่รู้หรอกว่าครบไหม มันทับๆกันอยู่ในกล่องที่แฟกซ์เข้า คนที่ดูแลเรื่องคุณวันนี้ไม่มา เขาลาหยุด รอเขามาแล้วให้เขาเช็คเอกสาร

อ้าว...มีแบบนี้ด้วย เมื่อวานบอกให้รีบส่งมานี่นา???? (คิดในใจ)
โอเค รอก็ได้

หลังจากนั้น 7 วัน ได้รับจดหมายแจ้งว่า ให้ส่งเอกสารไปให้
อ้าว...ก็ส่งไปเมื่อ 7 วันที่แล้ว????
พอโทรไป จนท.บอกว่า จดหมายมาจากกรม ไม่เกี่ยวกับทางนี้
-_-"

แล้วจนท.คนเดิมก็แจ้งว่า เอกสารขาดไป ให้แฟกซ์มาใหม่
เลยถามไปว่า อ้าว...แล้ว 7 วันที่แล้วไม่ได้เช็คเอกสารที่ได้รับหรือคะ
อ๋อ...จนท.ลาไป(อะไรก็ไม่ทราบ) เพิ่งกลับมาเดี๋ยวนี้เลยค่ะ
โห ลาตั้ง 7 วัน ถ้าไม่โทรมาก็คงยังไม่กลับมา (คิดในใจ)

ข้าพเจ้าก็แฟกซ์ไปทันที...ยืนยันกับ จนท.อีกครั้งว่าได้รับครบแน่ๆนะ

หลังจากนั้นอีกประมาณ 15 วัน ก็ได้รับเช็คคืน ในวันที่ 22 มีนาคม 2550

ไม่อยากนับว่าใช้เวลากี่วัน  :cry:

โพสต์ที่ 44

ปีนี้ผมก็โดนครับ แจ้งเสียภาษีทางอินเตอร์เนท 8/3/07
ที่ช้าเพราะต้องรอ ใบหัก ณ. จ่าย ของเมีย ที่ออกให้โดย บ.ประกัน AACP

ฝันหวานว่าภายใน วันที่ 15/3/07 คงได้รับเข็คคืน
รอจนวันที่ 19/3/07 ยังไม่ได้รับ ก็เลยเข้าไปดูในเวบ ของกรมสรรพากร
เขาบอกว่าให้ส่งเอกสาร ภายในวันที่ 21/3/07
ผมส่งส่งเอกสารตัวจริง ไปให้ทาง EMS ในวันที่ 19/3/07

มาวันนี้ 27/3/07 เข้าไปดูอีกที่
เขาบอกว่า ให้ไปติดต่อที่จังหวัด
ไปที่สรรพากรจังหวัด เขาบอกว่า ทางส่วนกลาง โอนมาที่จังหวัดเสียแล้ว ตั้งแต่วันที่ 19/3/07

ผมเลยต้องถ่ายเอกสารใหม่อีกชุด เอาไปให้ที่สรรพากรจังหวัด วันนี้ ที่ 27/3/07

ไม่รู้อีกกี้วันถึงจะได้เข็ค คึน  :cry:
artvr4

โพสต์ที่ 45

เพิ่งเคยยื่น ครั้งแรกครับ

กรอกไม่เป็น ไปที่ สรรพากร เขต แถวบ้านเลย  กะว่า  ยื่นเป็นแบบเอกสาร
ให้เจ้าหน้าที่ช่วยกรอกให้หน่อย

เค้าบอกว่าให้ใส่ อินเตอเนตแทน  ก็ต้องให้เค้าช่วยกรอกอยู่ดี :lol: ทำไม่เป็น

เสร็จแล้วก็ พิมพ์ เก็บไว้  เดี๋ยวจะมาลุ้นว่าอีกกี่วันได้

เงินไม่ค่อยเยอะ แค่ หกพัน กว่าๆเอง คงไม่เท่าคุณ ครรชิต

โพสต์ที่ 46

เมื่อกี้ ก็มี น้องถามมาหลังไมค์ เพิ่งเสียภาษีครั้งแรก
เลยบอกว่าให้รีบรีบไป แจ้งเสีย อาจจะได้คืน ตั้ง แปดพันกว่าบาท
ขอคืนภาษีได้ครับ  อาจได้คืนทั้งหมดที่เขาหักภาษีไป 8,614.29 บาท
หากหักลดหย่อนแล้วไม่ถึงเกณฑ์เสียภาษี

ต้องรีบรีบ ยื่นได้แล้ว ภายในวันที่ 30/3/07
หมดเขตยื่นแล้ว จะโดยปรับเพราะยื่นแบบช้า

โค้ด: เลือกทั้งหมด

รายการเครดิตภาษี      พ.ศ.2549          
A   B   C   D   E   F= E2*0.1   G   H= E2*G2/(100-G2)   I=E2+H2   J=F2+H2   K=I2-J2 
               ภาษีหักณ ที่   % ภาษี   เครดิตภาษี   เงินได้   ภาษีที่    
ลำดับ   วันที่   หุ้น   บริษัท   เงินปันผล   จ่าย 10%   นิติบุคคล   นิติบุคคล   พึงประเมิน   ถูกหักแล้ว   คงเหลือ 
1   #######   A   aaaa   15,000.00   1,500.00   25.00   5,000.00   20,000.00   6,500.00   13,500.00 
2   #######   B   bbbb   4,000.00   400.00   30.00   1,714.29   5,714.29   2,114.29   3,600.00 
3   #######   #   #####   12,000.00   มีก็นำมาใส่   #####   #####   144,000.00   0.00   144,000.00 
รวม   #######   #   #####   #####   #####   #####   #####   169,714.29   8,614.29   161,100.00 

โพสต์ที่ 47

น้องๆ ที่เพิ่งจบยังไม่เคยเสียภาษีเลย เสียภาษีครั้งแรกก็คง งง
กับการกรอกรายการภาษี แต่ในเนท ช่วยไม่มากครับ

น่าชมเชย มากๆ สำหรับน้องๆที่เพิ่งทำงานปีแรก
แล้วสามารถเก็บออมเงิน ด้วยการสะสมหุ้นรับปันผล

ปีนี้อาจ เครดิด ภาษี ได้เกีอบเท่ากับเงินเดือน 1 เดือนแล้ว

รูปภาพ

โพสต์ที่ 48

ขอโทษพิมพ์ผิด

น้องๆ ที่เพิ่งจบยังไม่เคยเสียภาษีเลย เสียภาษีครั้งแรกก็คง งง
กับการกรอกรายการภาษี แต่ในเนท ช่วยได้มากครับ

กรอกง่าย โปรแกรมมันคำนวณภาษี ให้เรียบร้อย
jojo5605

กรรมของเกษตรกร

โพสต์ที่ 49

ที่บ้านผมยื่น 26 ก.พ. ให้เจ้าหน้าที่ยื่นทาง Net ด้วย พออีกวันโทรมาบอกว่าอาจจะมีพนักงานมาสอบถามที่บ้านเพราะเงินเยอะ (จริงๆแล้วไม่เยอะหลอกครับ) ยังไงกันครับเอกสารก็ครบแถมยื่นทาง Net ยังต้องมาสอบถามถึงบ้านอีกหรือครับ ปกติที่บ้านจะไปที่สรรพากรจากนั้นจะมีเจ้าหน้าที่มาถึงบ้านทุกปี สรุปมาเพื่อหักเพิ่มครับประมาณ 30% ของที่จะได้คืน ทุกปีเป็นแบบนี้ครับ ที่มาหักเพิ่มก็คือหักกับต้นผลไม้ที่บ้านนะครับ พอดีที่บ้านมีสวนผลไม้น่ะครับ ถ้าไม่ยอมก็โดนดองครับ โดยให้เหตุผลว่างบหมดบ้าง ยื่นช้าบาง ปีที่แล้วไม่ได้ยื่นทาง Net กว่าจะได้คืน ปลายปีโน่น ครับแถมโดนหักอีก

กรรมของเกษตรกร