ตลาดหุ้นหรือบ่อนพนัน?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

เมื่อหลายเดือนก่อนตลาดอยู่แถว 360 นักลงทุนทั้งหลายก็วิเคราะห์งบการเงินแล้วลงทุนในหุ้นหลาย ๆ ตัวที่มีแนวโน้มทางเศรษฐกิจที่กำลังเจริญเติบโต พอตลาดวิ่งมาแถว ๆ 500 สิ่งที่คาดการณ์กันไว้ก็เป็นไปดังเป้าหมาย แต่วันนี้ ตลาดที่วิ่งมาเกิน 600 ทุกวันนี้ผมไม่ค่อยเห็นคนที่วิเคราะห์งบการเงินแล้วลงทุนเลย เจอแต่พวกถามมาร์ว่าวันนี้ขาใหญ่เล่นอะไร วันนี้ตัวไหนจะวิ่ง หนังสือพิมพ์เชียร์ตัวไหนแรง ๆ web นั้นบอกตัวนี้ web นี้บอกตัวนั้น ห้องค้าเชียร์กันสนั่น
วันนี้ใครยังยึดมั่นกับหลักการณ์เดิมอยู่บ้าง .......... ข้อสงสัยตลอดกาล
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Post no. 2

คุณไม่เห็น ไม่ได้แปลว่าไม่มี

วันนี้ผมซื้อ DTC ตามลุงขวด ซึ่งผมก็ดูกำไร ปีที่ แล้ว ได้ 441 ล้านบาท ราคาทั้งบริษัทที่ราคา 42 บาท เท่ากับ 3570 ล้านบาท

เปรียบเสมือนเราฝากแบงค์ 3570 ล้านบาท แล้วได้กำไร 441 ล้านบาทคิดเป็น

12.35 เปอร์เซ็นต์

เท่าที่ดูย้อนหลัง

http://www.set.or.th/set/en/company/company_u4.jsp

ก็มีกำไรโดยตลอด

และเมื่อเทียบกับ OHTL แล้ว ปีที่แล้ว OHTL กำไร 320 ล้านบาท

ราคาทั้งบริษัท 4960 ล้านบาท

เท่ากับ 320/4960 = 6.45 %

คุณลองคิดดู OHTL ใครอาจจะบอกว่า ภาพพจน์ดีกว่า DTC

แต่สำหรับผมแล้ว กำไรที่ทำได้ต่อเงินที่เราลงทุน บนความเสี่ยงที่รับได้ สำคัญกว่าครับ

..............................................................................

ทำไมต้องยึดกำไรปีที่แล้ว

เพราะปีนี้เจอซาร์ครับ

แต่นี่มันใกล้ปลายปีแล้ว ผลประกอบการปีนี้แถมฟรีครับ ซ์อแล้วก็เตรียมรับปันผล
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

Post no. 3

ร้อนแรงอย่างนี้ ใครจะอดใจได้

ผมยังยึดมั่นครับ

เตรียมเก็บของอยู่นะ
สุรพล

Re: ตลาดหุ้นหรือบ่อนพนัน?

Post no. 4

มองเป็นการลงทุนก็สบายใจดีครับ ไม่เครียดด้วย ก็พยายามเก็บตามที่เหลือเจียดจากรายจ่ายของแต่ละเดือนครับ จากงานประจำ เดือนหนึ่งได้ร้อย สองร้อยหุ้นบ้าง ก็พอใจแล้วครับ

ส่วนตัวอื่นๆ พอเป็นกะษัยครับ
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: ตลาดหุ้นหรือบ่อนพนัน?

Post no. 5

สุรพล เขียน:มองเป็นการลงทุนก็สบายใจดีครับ ไม่เครียดด้วย ก็พยายามเก็บตามที่เหลือเจียดจากรายจ่ายของแต่ละเดือนครับ จากงานประจำ เดือนหนึ่งได้ร้อย สองร้อยหุ้นบ้าง ก็พอใจแล้วครับ

ส่วนตัวอื่นๆ พอเป็นกะษัยครับ

:P ความคิดสร้างสรรค์ครับ

เราไม่ได้หาความร่ำรวย

แต่เราหาความสุขทางใจครับ

หากทุกคนคิดอย่างนี้

ราคาคงไม่ถูกลากขึ้น จูงลงแบบทุกวันนี้นะครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 121

Post no. 6

เล่นสั้น คือ การเก็งกำไร
เล่นกลาง ยาว คือ การลงทุน

ผมไม่ถือตลาดหุ้นเป็นการพนัน ถ้าไม่มีตลาด บริษัทฯ จะเรียกหาทุนจากไหน.......เล่นเก็งกำไร หรือ ลงทุน ก็ เลือกหุ้น ที่มีพื้นฐานดี ไว้ก่อน ก็จะเป็น เกราะป้องกันตัวอย่างหนึ่ง
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 7

ตลาดหุ้นที่ไหนในโลกก็มีทั้ง "นักลงทุน" และ "นักเก็งกำไร" ทั้งนั้นแหละครับ

เรื่องที่เกี่ยวข้องกับเงินทอง ย่อมหลีกเลี่ยงการพนันไปไม่พ้นหรอกครับ

จำไว้อย่างเดียวก็พอครับ คนเก็งกำไรในตลาด สุดท้ายแล้ว 100 คน กำไร 20 คน ขาดทุน 80 คน โดยเฉลี่ยครับ
คัดท้าย

Post no. 8

ผมสงสัยครับ พี่ๆ VI รู้สึกยังไงในภาวะนี้ครับ ที่หุ้นขึ้นเอาๆ แล้วหุ้น VI นอนแช่แป้งไม่ไปไหนอะครับ ทนได้อย่างไร ใจไม่สั่นเหรอครับ

เห็นพี่เจ๋งยังออกมาลองแย๊บๆ VS บ้างเลย แต่ท้ายสุดเห็นว่าพี่ทิ้งเรือ (PSL)โดดเข้าโรงแรมไปแย้ว (DTC)

ชาว VI คิดยังไงกับภาวะการช่วงนี้ครับ ?

คำถามคือ เราเป็นลูกผสมไม่ได้เหรอครับ ยามหุ้นขึ้นแรงๆ เราก็ออกไปโต้คลื่นกับเค้าซะหน่อย
ยามคลื่นเริ่มแรงเกินไป เราก็หยุด
ยามเรือแตก เราก็ค่อยกลับมาช้อนของถูก แบบ VI ก็ยังทันนี่ครับ ทำไมต้องเป็น VI ตลอด เดี๋ยว VS เดี๋ยว VI ไม่ได้เหรอครับ ?

ผมพูดมานี่ พี่ๆคิดกันยังไงครับ ?
Jeng

Post no. 9

ความคิดน้องคัดท้ายมีเหตุผลครับ

แต่การที่เล่นแบบไหน ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายแบบครับ

เช่น

1. เวลา
2. ความชอบ
3. ความถนัด
4. ความสามารถ
5. ประสบการณ์ สำเร็จ ล้มเหลว แบบไหน
6. ความรู้
7. ความกล้าได้กล้าเสีย
8. กลุ่มที่คบหากัน

ก็เขียนเล่นๆนะครับ

อย่างพี่เองเป็น VI ที่นั่งดูหน้าจอทุกวัน ก็แก้เซ็งโดยการโพส

นึกอีกที การเล่นเกร็งกำไร เล็กน้อย นี่ก็มีข้อดีสำหรับพี่คือ พี่ได้รู้จักหุ้นเยอะเลย

บางคนอาจจะค้าน ว่าอยากรู้จักหุ้น ไม่เห็นต้อง เกร็งกำไรเลย

ก็เห็นด้วยครับที่ค้าน

คือแบบว่าคนเราไม่เหมือนกัน คนมีหลายแบบครับ

จริต ต่างกัน

Post no. 10

ขอแซวพี่ Jeng หน่อย

ผมรู้ตั้งแต่วันแรกที่พี่เข้าไปโพสต์ที่ ตลาดหุ้น แล้วว่า พี่น่ะอยากลองดู Feed Back แค่นั้นแหละ โธ่!! VI สไตล์ Buffet อย่างพี่ Jeng น่ะหรือจะยอมเปลี่ยนอะไรง่ายๆ ขนาดนั้น

นี่ดูสิ พี่ทำให้ ตลาดหุ้น ป่วนขนาด Hang ไปแล้วนะครับพี่ ผมเลยอดไปใช้บริการที่นั่นเลยนะ โทษพี่นั่นแหละ

Post no. 11

คัดท้าย เขียน: คำถามคือ เราเป็นลูกผสมไม่ได้เหรอครับ ยามหุ้นขึ้นแรงๆ เราก็ออกไปโต้คลื่นกับเค้าซะหน่อย
ยามคลื่นเริ่มแรงเกินไป เราก็หยุด
ยามเรือแตก เราก็ค่อยกลับมาช้อนของถูก แบบ VI ก็ยังทันนี่ครับ ทำไมต้องเป็น VI ตลอด เดี๋ยว VS เดี๋ยว VI ไม่ได้เหรอครับ ?

ผมพูดมานี่ พี่ๆคิดกันยังไงครับ ?
ที่คุณคัดท้ายถามน่ะครับ ผมเองยึดเป็นแนวทางลงทุนอยู่ ผมเรียกว่า "Strategic Investor" คือ นักลงทุนที่กำหนดเป้าหมายไว้ก่อนที่จะลงทุนครับ สำหรับบางเวลาก็จะลงทุนแบบคุณค่า บางคราวก็จะเก็งกำไร
Jeng

Post no. 12

FE ว่ามั๊ย เล่นแนวผสมแบบ VI 80 VS 20 ก็ดีเหมือนกันนะ

และพี่ไม่ได้ไปป่วนตลาดหุ้นนะ แหมใครจะไปป่วนบ้านหลังแรกได้
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 13

คนจีนบอกว่า ไม่มีเข็มเล่มใดที่มีปลายแหลมทั้งสองด้าน

ดร.นิเวศน์บอกว่า ถ้าคุณเป็นนักมวยแบบบ๊อกเซอร์ ที่พยายามจะเปลี่ยนเป็นไฟเตอร์ในยกที่ 8 ของการชก เพราะเห็นว่าคู่ต่อสู่กำลังอ่อนแรงลง ถ้าคุณไม่ชำนาญคุณอาจถูกนับ 8 ได้ :(
Jeng

Post no. 14

แต่ใครๆก็บอกว่าพี่ควรเล่นแบบ VS หนะ ทำไงดี >>> moo

อาจจะเกิดจากพี่ไม่เคยขาดทุนเลย ตั้งแต่เล่นแบบ VS ในสมัย ปี 35 มั๊ง

ล้อเล่นนะ
moo

Post no. 15

พี่เจ๋งครับ ผมเคารพความสามารถของพี่ครับ
พี่มีเวลาทั้งวัน(จำได้ว่าพี่เคยบอกว่าว่าง) ณ วันนี้ เป็นการฉกฉวยโอกาส เป็นการอ่านสถานะการณ์ตลาดแบบตีแตกเหมือนกันครับ
ผมมองว่า ที่จริงแล้วไม่มีหลักการอะไรที่ตายตัว หนังสือตำราเป็นของตาย สูตรต่างๆจำเป็นต้องนำมาใช้ตามเหตุการณ์ ผู้รู้จะต้องนำมาประยุกต์ใช้ครับ
อย่างพี่ปรัชญาที่ผมนับถือ ผมชื่นชมและอยากโคลนนิ่งมากๆเลยครับ หลักการคงอยู่ แต่ไม่ยึดแน่นตายตัว มองสถานะการณ์ต่างๆให้มันเป็นไปตามที่มันเป็นไป กระทิงมารับแบบหนึ่ง หมีมารับแบบหนึ่ง สุดยอดกระบวนท่าครับ
ที่จริงพี่เจ๋งก็กำลังเดินแนวนี้อยู่ ผมก็อยากเดินแนวนี้เหมือนกัน แต่ความสามารถยังไม่พอ ไว้เมื่อเก่งแบบพี่เมื่อไหร่ จะปล่อยฟรีไสตล์ละครับ
สุดยอดกระบวนท่า คือ ไร้กระบวนท่า :lol:
Jeng

Post no. 16

ขอบคุณครับ >> moo

จริงๆแล้วพี่ก็ได้กำลังใจจาก เฮียปรัชญาเหมือนกันครับ

ไม่งั้นเดี๋ยวหาว่าเราเสียหลักการ

เราอุตสาห์ เก็บพอร์ทไว้ตั้ง 90 เปอร์เซ็นต์ ในแนว VI

แต่เหตุการณ์แบบปัจจุบัน สงสัย ลดเหลือ 70 VI 30 VS

อิอิ
moo

Post no. 17

เรียนถามพี่เจ๋งครับ พี่ใช้วิธีเปิดพอร์ทใหม่สำหรับ VS หรือว่าใช้พอร์ทเดิมครับ เราสามารถขอเปิด 2 บ/ช กับโบรกเดิมได้มั๊ยครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 18

ตอบคณคัดท้ายนะครับ

ถ้าเราร้ว่าตลาดจะคึกเมื่อไร และจะเลิกคึกเมื่อไร เราก็รวยแน่ละครับ

แต่ใครจะทราบ คณร้ไหมในอดีต กำลังเทรดกันมันๆ ซัดดัมก็บกอิรัก ห้น Floor 3 วันติด ไม่มี Bid เลย

หรืออย่ดีๆ ก็มีการปฎิวัติสมัย รสช. ตึก World Trade ก็ถกถล่ม

ห้นกำลังทำ New High ที่ประมาณ 1700 จด อย่ดีๆก็ตกถล่มทะลาย

หรือวันดีคืนดีก็เกิด Black Monday

ไม่มีใครทราบหรอกครับว่างานเลี้ยงจะเลิกราเมื่อไร

ดังนั้นถ้าคณลงทนในห้นปั่น ใบห้นก็คือเศษกระดาษ

และถึงแม้ที่ใครๆชอบพดว่า ลงทนในบริษัทพื้นฐานดี แต่ถ้าราคาแพงเกินไป คณก็สามารถที่จะขาดทนยับเยินได้เหมือนกันครับ

ทางที่ดีก็คือ ลงทนในบริษัทที่พื้นฐานดี ในราคาที่มี Margin of Safety ครับ

จากประสบการณ์ในการเล่นห้นมาเกือบทกรปแบบเป็นเวลาสิบกว่าปี
Jeng

Post no. 19

Code: เลือกทั้งหมด

เรียนถามพี่เจ๋งครับ พี่ใช้วิธีเปิดพอร์ทใหม่สำหรับ VS หรือว่าใช้พอร์ทเดิมครับ เราสามารถขอเปิด 2 บ/ช กับโบรกเดิมได้มั๊ยครับ
ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าเปิด 2บ/ช ได้หรือไม่

แต่พี่เปิดอยู่ 2 โบรกอยู่แล้วครับ

เพื่อไว้ปั่นหุ้น ซื้อเองขายเอง

อิอิ แซวเล่นครับ

........................................................................

ผมเห็นด้วยกับคุณฉัตรชัย 1 ล้านเปอร์เซ็นต์

เดี๋ยวดูนะครับ ตอนงานเลี้ยงเลิก

แมงเม่า จะร้องระงมเลยครับ ติดหุ้น ติดหุ้น ทำไมราคามันลงมาขนาดนี้

ทำไงดี กู้เงินมาเล่น

ตอนแรกกะเล่นนิดเดียว นี่ปาเข้าไป 25 ล้านบาทแล้ว

มันจะรุนแรงขนาดไหนน้า

ก็ขนาดมีคนกระโดดตึกตาย เป็นประจำครับ เรื่องตลาดหุ้นนี่

ควาวโลภ ความกลัว

และ ชะตากรรมครับ

..........................................................................

ผมเก็งกำไรเล่นๆ ครับ ยืนยัน ครับ เพราะมีลูกเล็กๆ อีก 2 คน

..........................................................................
คัดท้าย

Post no. 20

ขอบคุณพี่ chanchai ครับ ไร้ข้อโต้แย้งเลยครับ :D
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
บุคคลทั่วไป

Post no. 21

สำหรับคนที่มีเวลาอย่างพี่เจ๋งลองเก็งกำไรบ้างเพื่อเก็บค่าขนมหรือเป็นการแก้กษัย ผมว่าก็ไม่เลว แต่สำหรับผมคงไม่ไหวครับมันไม่ค่อยเป็นสุขแถมเสียสมาธิในการทำงานด้วย ผมเลยใช้วิธีไม่ไปดูมันเอาเวลามาใส่ใจงานตรงหน้าดีกว่าเพราะตลาดกระทิงแบบนี้ ตลาดแท้จริง(ธุรกิจ)ก็กระทิงเหมือนกัน :wink:
genieไม่ได้log

Post no. 22

ข้างบนนี้ของผมนะ
ล็อคหัวข้อ