พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

Re: พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

โพสต์ที่ 61

peacedev เขียน:
Jeng เขียน:อ่านไปอ่านมา คุณ peacedev กับคุณ investor2011

ทำไมใช้ภาษาเหมือนกันเลยนะ เป็นการเหมือนที่ไม่ธรรมดาจริงๆ

อ่านแล้วก็ตีความได้เหมือนจะพาดพิงว่าผมคือคน ๆ ด้วยกันกับพี่ investor2011
ในฐานะที่พี่ Jeng เป็นผู้หลักผู้ใหญ่ในเว็บ มีผู้คนนับหน้าถือตา และเป็นถึงสมาชิกสมาชิกกิตติมศักดิ์

พี่สามารถรับผิดชอบอะไรได้ไหมถ้ามีการยืนยันว่าผมกับ พี่ investor2011 ไม่เคยมีอะไรเกี่ยวข้องกันเลย

หรือพี่แค่พูดไปเพียงเพราะมันสนุกปากครับ ถ้าไม่ใช่ก็ปล่อยมันผ่านไปเฉย ๆ
พี่จบแล้วครับ ที่เหลือก็เชิญตามสบาย

เพราะ mod ออกมาเตือนแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

โพสต์ที่ 62

investor2011 เขียน:ตอบคำถามในกระทู้ครับ

ทำอย่างไรให้ถือหุ้นได้หลายเด้ง ?

ผมว่าคงไม่มีใครสามารถตอบแทนคำตั้งคำถามได้ นอกจากตัวผู้ตั้งคำถามเอง ว่าทำไมคุณถึงถือหุ้นไม่ได้หลายเด้ง ?

คุณต้องหาสาเหตุว่าทำไม คุณจึงขายหุ้นเร็วไป หรือขายออกไปก่อนที่คุณจะได้ผลตอบแทนหลายเด้ง ? ถ้าคุณรู้ว่าเพราะอะไรคุณจึงขายเร็วไป คุณก็จะได้คำตอบว่าคุณจะต้องทำอย่างไรจึงจะถือหุ้นให้ได้หลายเด้งครับ

ส่วนตรงนี้นอกเรื่องจากคำถามครับ

มนุษย์เรานั้นส่วนใหญ่จะมองแต่เปลือกนอก โดยไม่สนใจแก่นแท้ว่าเป็นอย่างไร คือส่วนใหญ่จะไม่สนใจความเห็นว่าถูก / ผิด เพียงเพราะไปยึดคนๆ นั้นว่าเป็นบิ๊กเนม มีผลตอบแทนสูงๆ หรือมีพอร์ตร้อยล้าน พันล้านบาท

ผมอยากให้คนเล่นเวบบอร์ดมองที่เนื้อหา มากกว่าจะมายึดในสิ่งที่เป็นรูปลักษณ์ภายนอกอย่างเดียว ตรงนี้ผมเห็นบ่อยๆ ถ้าคนที่ยังไม่เป็นที่รู้จัก หรือไม่รู้ที่มาที่ไป เข้ามาแสดงความเห็น แล้วเกิดไม่ถูกใจหลายๆ คน จะโดนโพสต์อัดกลับแรงๆ ซึ่งมีทั้งที่มีเหตุผล และไร้เหตุผลมาโต้แย้ง แต่ถ้าเป็นบิ๊กเนมที่พวกเขานับถือ ถึงแม้ความเห็นนั้นอาจจะไม่ถูกต้อง แต่พวกเขากลับไม่แย้ง หรือทำอะไรนอกจากพิมพ์ว่า "ขอบคุณครับ / ขอบคุณค่ะ" เท่านั้น

หลายคนสนใจแต่ผลลัพธ์ หรือความสำเร็จที่เขาทำได้ โดยละเลยหลักการ และวิธีการในการที่ทำให้เกิดผลลัพธ์นั้น ฉะนั้นจึงไม่แปลกที่จะมีการแห่ตาม เพราะมีบิ๊กเนมถือหุ้นตัวนั้นๆ อยู่ ปรากฏการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นเป็นวงจรไปเรื่อยๆ ซึ่งก็มีนักลงทุนตกเป็นเหยื่อไปไม่มีที่สิ้นสุด ไม่ว่าจะเป็นคนเก่าที่อยู่มานาน หรือคนใหม่ที่เพิ่งเข้ามา คนที่หลุดพ้นจากวงจรนี้ ไม่ใช่มีแต่ความรู้ในการลงทุนอย่างเดียว แต่ต้องมีความสามารถในการควบคุมอารมณ์โลภ

คนที่เป็นเซียน บิ๊กเนม มีผลตอบแทนสูงๆ หรือมีพอร์ตเป็นร้อย เป็นพันล้านบาท ก็ผิดพลาดกันได้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะวิเคราะห์ผิด หรือตัดสินใจผิด

ความแตกต่างกับของคนเหล่านี้ กับคนส่วนใหญ่ คือพวกเขาผิดพลาดน้อยกว่าเท่านั้น

หากทุกคนคิดแบบนี้ คือพยายามทำให้ผิดพลาดน้อยที่สุด คุณก็จะมีผลตอบแทนสูงๆ ได้เช่นกันเมื่อผิดพลาดแล้ว รู้จักหาสาเหตุ และประเมินความผิดพลาด แล้วนำไปปรับปรุงแก้ใข เพื่ออนาคตจะได้ไปลดข้อผิดพลาดนั้น ต่อไปก็ความผิดพลาดก็จะลดลงไปเองโดยอัตโนมัติ

คนที่ไม่รู้จัก และยอมรับความผิดพลาด ได้แต่โทษโน้นโทษนี้ไปเรื่อย เช่น เจ้ามือ ตลาด ข่าวต่างๆ เซียน เม่าในตลาด และอื่นๆ คนประเภทนี้จะทำผิดพลาดซ้ำๆ ไปเรื่อยๆ

สุดท้าย ขอแปะพอร์ตไว้ เพื่อเพิ่มน้ำหนักให้กับความเห็นของผมก่อนหน้า ที่ว่าถ้าใครถือตั้งแต่ต้นปีมาโอกาสจะมีตัวแดงในพอร์ตน้อยมากๆ ตัวที่ 1 ผมเข้ามาซื้อเมื่อ 1 - 2 เดือนก่อน ตัวที่ 2 ผมซื้อไว้เมื่อปลายปีก่อน และตัวที่ 3 ผมซื้อประมาณกลางปีนี้ อนึ่ง ตอนเริ่มต้นปี ผมถือหุ้นไว้ 5 ตัว ซึ่งถ้ายังอยู่ก็เขียวทุกตัวเช่นกันครับ

อ้อ...อีกอยาก หากใครจะซักถามอะไรผม สามารถซักถามได้ แต่ผมคงไม่กลับมาตอบนะครับ

:bow: :bow: :bow: :bow:
login พี่ค่อนข้างใหม่ แต่ความรู้ความคิดพี่ขั้นเทพเลยครับ
ผมขอขอบคุณพี่ investor2011 มาก ๆ เลยนะครับที่ออกมาช่วยปกป้องผม
จนทำให้พี่ต้องพลายซวยไปด้วย ทั้งที่เราไม่เคยเจอกันเลยไม่ว่าในเว็บ หรือ ตัวเป็น ๆ

ผมรู้สึกซาบซึ้งมากเลยครับ