ซูฮกอาจารย์มนตรี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ฐิติ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ผมมันพวกสอบตกเรียนซ้ำชั้นครับ
(ไอ้แจ็ค แฟนฉัน) :lovl:
charun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

เป็นการอบรมที่คุ้มค่าเหมือนฃื้อหุ้น vi เลยครับ แต่ผมสมาธิน้อยไปหน่อยแต่สัญญากับคุณมนว่าจะกสับไปทบทวนครับ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆน้องๆหลายคนเสียดายเวลาน้อยไปหน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tongue

โพสต์ที่ 33

ถึงขั้นพี่มน ดมยาดม นี่ไม่ธรรมดา

เสียดายครับไม่ได้ไปด้วย
ไปมึนอยู่ในห้องสอบมหาลัย
game theory + N-Park :vm:

อยากดูรูปครับ พอมีถ่ายไว้บ้างไหมครับ
Oh+

โพสต์ที่ 34

ตอบรับกันอย่างอบอุ่นเลยน่ะครับ

พี่มนสงสัยว่าต้องไปฟิต ก่อนเปิดรอบสองน่ะครับ  :P

ยังรอสมัครเรียนน่ะครับ  :D
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

สุดยอด แห่ง วิชาจริงๆ ครับ

สนุกมากๆ และเหนื่อยมากๆ เช่นกัน

ดีใจที่ได้รุ้จัก เพิ่มหลายคนครับ

สวัสดีพี่พอใจ เช่นกัน นั่งเป็นเพื่อนกันตั้งน๊าน นาน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 36

ก่อนรู้จักตัวเป็นๆพี่พอใจ คิดว่าซัก35 แต่ตอนนี้รู้จักแล้ว
เรียกป๋า.....ดีกว่าไหมครับ :bow:  :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
i_nam

โพสต์ที่ 37

:mrgreen:  :mrgreen:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 38

สมชื่ออาจารย์มนเลยครับ

เสียดายไม่ได้ไปร่วมงานด้วย  ติดภารกิจด่วนนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
2nd wind
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 39

Mon money เขียน:มารับสารภาพว่า ก่อนพักล้างหน้าครั้งสุดท้าย ผมกำลังจะเป็นลม อิอิ ใครเห็นอาการบ้าง
indicatorแรกที่ผมเห้นตอนแรก ก็ที่เฮียเอายาดมมาเสียบจมูกช่วงพัก ก็ไม่ชัด

จนกระทั่งเมื่อปิดงานแล้วทุกคนมารวมกันถ่ายรูปนี่แหละ เห็นสัญญาณ golden cross เลย ตอนที่พี่ kachamas หรือพี่บอล ถ่ายรูป ผมสังเกตหน้าเฮียขาวก่อนแฟลชขึ้นซะอีก :lol:

ตอนเลิกงาน เก็บของ ยังมีพี่บางคนแซวเฮียเลยว่า หน้าเฮียแกเขียวแล้ว (เขียว = แดง + .. )
คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 40

CK เขียน: พี่พอใจรุ่น 35 stat

เจ้านายผมรุ่น 46 บริหาร

ห่างกันไม่ถึงรอบ เรียกพี่เหมือนเดิมครับ
8) ชอบบุคลิกคุณเล็ก
    ดูกระฉับกระเฉง
    ปราดเปรียว
    ดูคมๆดี
    ที่ผมมีมากกว่าคุณเล็กอาจจะแค่อายุก็ได้
Jeng เขียน: เสียดาย ไม่ได้ไป แต่คิดว่ามี คราวหน้าแน่นอน เพราะมีนักเรียนชมเยอะ

จริงๆแล้ว ถึงแม้ว่ารอบแรกสอนไม่ดี ก็ไม่ได้แปลว่าว่า รอบหลังๆจะไม่ดี

แต่ถ้ารอบแรกทำได้ดีขนาดนี้

รอบต่อไปต้องดีเยี่ยมอย่างแน่นอน

ยังไงก็ตาม นักร้องนำ ยังต้องมีนักร้องรอง คอยรัองแทรกบ้าง

คุณมนหาผู้ช่วย หรือไม่ก็ให้นักเรียนทำการบ้านบ้างก็ดีนะ

จะได้ไม่เหนื่อยเกินไป
8) คุณเจ๋งอยากไม่มา
    คุณคัดท้ายนินทาให้ฟังจมเลย
    ฮุ...ฮุ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 41

naris เขียน: ก่อนรู้จักตัวเป็นๆพี่พอใจ คิดว่าซัก35 แต่ตอนนี้รู้จักแล้ว
เรียกป๋า.....ดีกว่าไหมครับ  
8) คุณnaris นั่งรถไฟกลับ
    คงตู้นอนนะ
    ตื่นเช้าก็ทำงานต่อได้เลยมั๊ง
    อย่าเรียกผมว่าป๋าเลย
    ผมไม่เคยมีกิ๊ก
    ผมรักเจ้านายผมมาก เรียนมหาลัยมาด้วยกัน
    ทั้งทุกข์สุขก็ผ่านมาด้วยกัน
    ทำให้ผมทั้งรักและเป็นห่วงความรู้สึกเขามาก
    วันไหนไปเที่ยวเลย จะไปกวน
    จะพาเจ้านายไปให้รู้จักด้วย
2nd wind
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 42

ในงานนี้ ผมได้เห็นหน้าค่าตาหลายๆคน ล้วนแต่มีสง่าราศีทั้งนั้น (ไม่ใช่ราคีนะ)
ที่ติดใจที่สุดในงานก็พี่ por_jai ที่ผมเจอเป็นคนแรกสุดที่ลิฟท์ (และก็เป็นคนเดียวที่ผมเดาคนถูกโดยไม่ได้ถามชื่อก่อน) พี่ดูเป็นพี่ใหญ่ ดูเป็นคนตรงๆ และน่านับถือดีครับ

ยินดีที่ได้เจอพี่ i_nam, สงกรานต์, NYU, Naris, Pinklady, คัดท้าย, V_sukit, oo, chokch5, nano, Forrest Gump, Sitti ; etc. เยอะมากครับ

ส่วนรุ่นเยาว์ก็ คุณ Sunrise, Basic, กระดานหุ้น

รุ่นที่หนึ่งมี สุภาพสตรีสามท่านที่ช่วยสร้างสีสันให้กับชั้นเรียน คือ พี่ Pinklady พี่ อกาลิโก พี่ Buranee ซึ่งทั้ง 3 คนนี้ช่วยให้กำลังใจอาจารย์มน (ทางอ้อม) ยืนหยัดสอนจนจบได้ ต้องขอบคุณทั้งสามมากๆครับ

ตอนจบคลาสหลายๆคนหมอบไปเลยครับ (ได้ยินว่าทีมงานแอบถ่ายไว้แล้ว) อาจารย์มนก็แทบซีดเลย

ลองนึกภาพตอนที่ อาจารย์ถ่ายทอดวรยุทธที่ตัวเองสะสมไว้นับแรมปีให้ศิษย์ แล้วแทบยืนไม่ได้ ส่วนศิษย์ก็สลบเพราะร่างกายยังไม่คุ้นกับพลังวัตรมหาศาลที่อัดแน่นอยู่ภายใน ผมว่ามันอารมณ์เดียวกันเลย
คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง
por_jai

โพสต์ที่ 43

chatchai เขียน: สมชื่ออาจารย์มนเลยครับ

เสียดายไม่ได้ไปร่วมงานด้วย  ติดภารกิจด่วนนะครับ
8) วันที่สอง ระหว่างรอคนมาให้ครบตอนเช้า
     คุณมนเปิดที่คุณฉัตรชัยบรรยายให้พวกเราดู
     ไม่มาก็เหมือนมาครับ
     เห็นนั่งฟังอึ้งกันไปตามๆกันในความแน่นที่คุณฉัตรชัยบรรยายครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 44

เสียดายไม่ค่อยได้คุยกับหลายๆ คนครับ
พอลงไปทานข้าว ก็เมาืท์ต่อกันคุณ CK คุณ Jaychou คุณ ba_2l
รู้สึกตัวอีกทีก็สามโมงครึ่งต้องรีบกลับมาทำธุระครับ
ที่แน่ๆ รุ่น 1 นี่โหวงเฮ้งดีทุกคนเลยครับ  :)
por_jai

โพสต์ที่ 45

NYU เขียน: คุณ มนตรีี เล่น   ซืด ยาดมตลอดหลังจากล้างหน้าแล้วนี่ครับ
ใคร ใครก็เห็น  
8) จบงานนี้อาจารย์มน ไปแข่งไตรกีฬาได้เลย
    คนเหล็กจริงๆ
    ตอนทานข้าวเที่ยงทั้งสองวันผมก็เตือนแล้ว
    ว่าอย่าไปซีเรียสมากนัก
    ถ้าคุณมนสังเกตุนะ
    ตั้งแต่บ่าย3วันที่สองเขาก็ไม่เอากันแล้ว
    ผมนั่งหลังห้องผมเห็นหมดแหละ
    ท่านฟอเรสกั๊มผู้ระเห็จมาจากเชียงราย
    ตอนพักกินกาแฟ แกไม่สนใจใครแล้ว ทิ้งตัวเห็นๆ
    นับยี่สิบก็ไม่ลุก
por_jai

โพสต์ที่ 46

8) ว่าแต่ว่าน้องชายผู้น่ารักของผมสองคน
    ทั้งforrestgump และsitthi
    ใยยังไม่มารายงานตัวซักที
    พี่Charunอยู่ถึงยะลายังมาแจ้งข่าวแล้ว
    เป็นห่วงนา
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 47

อ่านไปอ่านมาหนุกดี

เกิดเกิมวัดใจ ระหว่างผู้บรรยาย กับผู้ฟัง ใครจะไปก่อนกัน

โดยปกติ คนที่จะสำเร็จวิชา 18 อรหัน นี่ต้องเป็นผู้ฟังที่ดี

วิธีแก้ง่วงที่ดีที่สุด ก็คือ

ต้องพยายามถามให้ผู้บรรยาย บรรยายในเรื่องที่เราอยากฟังนะ น้อง forrestgum

คุณพอใจ ยังไงๆ ผมก็ต้องมีวาสนาได้เสวนา กับคุณพอใจแน่นอน แต่คงไม่ใชที่คอร์ทแบดนะครับ

อิอิ ผมมีวิธีออกกำลังกายที่ดีที่สุดในโลกแล้ว ดีกว่าตีแบดเยอะหลายเท่า
chokch5

โพสต์ที่ 48

เห็นด้วยกับพี่ por_jai ครับ วันที่สองตอนเช้า ก่อนเรียน ฟังเทปที่คุณฉัตรชัย ซึ่งผมไม่ได้ไป อึ้งกิมกี่เลยครับ :shock:  :shock:  :shock:
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 49

ตีกอล์ฟ ?  :mrgreen:
Impossible is Nothing
ForrestGump

โพสต์ที่ 50

หุหุ มารายงานตัวแล้วครับ พี่พอใจ

เพิ่งถึงเมื่อ ชม.ที่แล้ว

เนื้อหามันอัดแน่นวันที่สองเกินไปครับ

เกือบอาเจียน

แต่พี่พอใจกับเพื่อนๆ หลายๆคน คงสบายกันดีแล้ว

ผมว่า ครั้งหน้า ต้องเอาเคสมาแจงรายละเอียดกันเลย ที่น่าศึกษา ทั้ง น่าซื้อและน่าเลี่ยง  ถือเป็นขั้น advance

พร้อมเรื่อง แนวคิดเรื่อง คุณภาพ กัน จะจะ

พร้อมไปอีกทุกเมื่อครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
por_jai

โพสต์ที่ 51

8) วันนี้ไปopp dayของcmoมา
    มีอยู่ตอนนึงมีคนถามคุณเสริมคุณ(ceo)เกี่ยวกะงานจังซีลอน
    ที่ภูเก็ต(ศูนย์การค้าที่ป่าตอง)
    ว่าที่รับเงินมา16ล้าน(จาก32ล้าน)เมื่อปลายปีที่แล้ว
    มีแนวโน้มว่าจะได้16ล้านที่เหลือหรือไม่
    แกพูดเป็นทำนองว่าไม่มีปัญหา
    แล้วก็หันกลับไปถามฝ่ายบัญชีว่า
    ที่รับมา16ล้านเนี่ยรับรู้ทางบัญชีว่าเป็นรายได้ที่รับรู้ล่วงหน้า
    ผมอยากจะถามอาจารย์มนว่า
    เขาลงบันทึกถูกต้องว่าเป็นหนี้สินตามที่ควรจะเป็นแล้วหรือเปล่า
    หรือจะเป็นแบบเมเจอร์ที่คุณมนยกตัวอย่างให้ฟัง
    โดยบันทึกว่าเป็นรายได้เฉยๆซะอย่างนั้น
    ที่ผมได้มาเป็นรายงานประจำปี ดูไม่ออก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 52

ตอนพักครั้งหลังสุดมีคนมาบอกผมว่า คุยกันสนุกๆก็ได้ หมายหวายแล้ว

แต่เพื่อให้คุ้มค่าก็อัดต่อ แต่ที่แน่ๆผมยืนครบยก :lovl: แม้จะออกอาการแกว่งๆไปบ้าง
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
เอก

โพสต์ที่ 53

ผมเห็นอาการคุณมน แล้วน่าเป็นห่วงพอๆกับพวกเรานักเรียนเลย และพวกเรายังได้นั่งฟัง ส่วนคุยมนทั้งสอน ทั้งลุ้นว่า มันรู้เรื่องหรือเปล่าว่ะ เลยทำให้คุณมนเหนื่อยหนัก นับถือจริงๆครับที่พยายามให้ความรู้อย่างเต็มที่เลย ผมจะเอาหลักการมาค่อยๆดูจนมึนหนักขึ้นจนได้ที่แล้วจะโพสต์มาถาม เพื่อเอาไปปรับพอร์ตนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน และยินดีที่เวปเรามีแต่คนน่ารักทั้งนั้นเลยครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
por_jai

โพสต์ที่ 54

ForrestGump เขียน: ผมว่า ครั้งหน้า ต้องเอาเคสมาแจงรายละเอียดกันเลย ที่น่าศึกษา ทั้ง น่าซื้อและน่าเลี่ยง  ถือเป็นขั้น advance

พร้อมเรื่อง แนวคิดเรื่อง คุณภาพ กัน จะจะ

พร้อมไปอีกทุกเมื่อครับ
8) ถูกต้องนะคร้าบ....
    จัดบ่อยๆเถอะครับ
    คุณมนตรีบอกเองว่า
    ขาดทุนหุ้นมากกว่านี้ยังขาดทุนได้เลย
เอก เขียน: ยินดีที่เวปเรามีแต่คนน่ารักทั้งนั้นเลยครับ
8) ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เชียร์นะ
    ผมว่าอายุพวกเราอาจจะมีหลายรุ่น
    แต่พื้นฐานความรู้ไม่แตกต่างกันมาก
    ดูได้จากที่ทุกคนได้ประโยชน์จากการอบรมครั้งนี้พอๆกัน
    ตอนเวิร์คช็อปก็พอๆกัน
    และก็มึนกลับไปพอๆกัน
    hu...hu......
por_jai

โพสต์ที่ 55

Jeng เขียน: ผมมีวิธีออกกำลังกายที่ดีที่สุดในโลกแล้ว ดีกว่าตีแบดเยอะหลายเท่า
8) ถ้าเป็นชี่กงผมก็ยอมรับ
    ถ้าเป็นสมาธิผมก็ยอมรับ
    แม้แต่จ๊อคกิ้งผมก็ยังยอมรับเลยครับ
    แบดเป็นกีฬาสันทนาการมากกว่า....
    เน้นมีเพื่อนกินเบียร์หลังตีแบดเลิกด้วยครับ
Mon money

โพสต์ที่ 56

[quote="por_jai"]8) วันนี้ไปopp dayของcmoมา
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
por_jai

โพสต์ที่ 57

Mon money เขียน: ดูแล้วเขาน่าจะให้บริการไปแล้วนะครับ ฉนั้นก็สามารถรับรู้รายได้ได้เลย

Dr เงินสด                                    16 ล้านบาท(สินทรัพย์เพิ่ม)
   ลูกหนี้การค้า                            16 ล้านบาท(สินทรัพย์เพิ่ม)
   Cr รายได้ค่าบริการ                             32 ล้านบาท(รายได้เพิ่ม)
8) ใช่ครับเขาให้บริการไปแล้ว ไปติดตั้งเกือบทั้งหมดแล้ว
    แต่ห้างมันเปิดไม่ได้เพราะปลายปีที่แล้ว
    ซึนามิมันเข้าอ่ะครับ
    ที่บอกมาเรื่องเดบิต เครดิต ผมเข้าใจอยู่
    แต่ในทางปฏิบัติ
    งบมันไม่มีเครดิต เดบิต น่ะซีครับ
    เราควรจะตามไปดูที่งบไหนต่อครับ
    ขอguidelineก็พอ
    จะไปโหลดมาดูเอง
VIB007
ผู้ติดตาม: 74

Re: ซูฮกอาจารย์มนตรี

โพสต์ที่ 58

[quote="por_jai"]8)  
Mon money

โพสต์ที่ 59

มันเกิดงวดไหนละพี่เดี๋ยวผมไปดูให้ ต้องเข้าไปดูก่อนครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 60

อาจารย์ในดีมีบริการคำแนะนำหลังการอบรมด้วย  :mrgreen:
Impossible is Nothing