มีใครจะไปสอบโครงการ Young Researcher Competition บ้างค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
lekapuk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครจะไปสอบโครงการ Young Researcher Competition บ้างค่ะ

Post no. 1

อยากทราบจังว่ามีใครสนใจโครงการนี้บ้าง เพราะช่วงแรกของโครงการเขาให้สอบแค่ FM เท่านั้นเอง แล้วถ้าผ่านเข้าไปเรื่อยๆเขาจะมีการอบรมเกี่ยวกับการเขียนบทวิเคราะห์หลักทรัพย์ แล้วถ้าผ่านรอบ 50 คนสุดท้ายได้จะได้นำเสนอบทความของเรา มีสิทธิ์ได้ค่าอบรม+ทดสอบ CISA1 หรือ ค่าสอบ CFA1 ด้วย เออ! เกี่ยวกับ Single License กฎใหม่ของกลต.ที่เริ่มตั้งแต่วันนี้ เราได้ไปสอบ FG เมื่อเดือนที่แล้ว ผ่านด้วยแหละ รอแต่ผลจาก AIMC ก็จะเข้าไปยื่นและได้เปลี่ยนเป็น Single License เลย!!! ถ้าใครมีโครงการอะไรที่น่าสนใจ post บอกกันบ้างนะ
lek
harry

Post no. 2

อดอ่ะ แก่เกินไปแล้ว

คงรอเรียนโท แล้วจะลองสอบ cfa ดู
Expecto Patronum!!!!!!
โค่วจื่อหลิง

Post no. 3

ผมสมัครสอบเหมือนกันครับ เป็นโครงการแรกที่เข้าไปมีส่วนร่วมโดยตรงครับ ขอแค่ผ่านรอบแรกได้ก็พอใจแล้วครับ รอช่วงกันยาฯจะไปสอบ junior analysistต่อ อันนี้หวังไว้สูงครับ อยากเข้าไปฝึกงาน
คุณlekครับ FM=FKใช่มั้ย แล้วFGมันคืออะไรครับ แล้วsingle license เอาไว้ทำงานเรื่องอะไรครับ
VI AD HOC
naris
ผู้ติดตาม: 62

Post no. 4

อดอ่ะ แก่เกินไปแล้ว
:lovl: :lovl: :lovl:
อยากไปหลีเด็กๆหล่ะสิคุณพอร์ตเตอร์ :la: :juju: :ep:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
harry

Post no. 5

เกลียดคนรู้ทันเสียจริง 555 :lovl: :lovl:
Expecto Patronum!!!!!!
lekapuk

Post no. 6

FG เป็นการสอบเพื่อเป็นผู้ขายหน่วยลงทุนระดับ 2ค่ะ สามารถไปสอบได้ที่ TSI และ AIMC

แต่ที่ TSI เขาบังคับให้ต้องสอบทั้ง FM + FG 2 อย่างเลย เราก็เลยไปสอบที่ AIMC แทน มีคะแนนรวม 60 คะแนน ต้องผ่าน 70%( 42 คะแนน ) แต่หมวดจรรยาบรรณถ้าต่ำกว่า 70% ก็ไม่ผ่านนะค่ะ เราไปสอบ 2 รอบ เพราะรอบแรกตอนสอบเป็นไมเกรนพอดี แล้วกว่าผลจะออกมาก็คงเลยกำหนด 1 ก.ค. ไปแล้ว แต่คะแนนออกมาก็โอเคนะค่ะ รอบแรก 47 คะแนน รอบสอง 52 คะแนน กำลังรอผลสอบอย่างเป็นทางการของ AIMC แล้วจะไปขึ้นทะเบียนเป็นตัวแทนขายค่ะ

แต่ว่าตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาคม กลต. เปลี่ยนกฎ ให้สอบ Single License แทน ซึ่งมันยากมากเพราะรวมเนื้อหาทั้ง FK, FG, IP แล้วยังมีอย่างอื่นอีก คิดดูถ้าเราสอบก่อน 1 ก.ค. คนที่ขึ้นทะเบียนเป็น
1. IP (ผู้ทำหน้าที่ขายหน่วยลงทุนระดับ 1)
2. FG (ผู้ทำหน้าที่ขายหน่วยลงทุนระดับ 2)
3. PF (ตัวแทนการตลาดกองทุนส่วนบุคคล)
4. เจ้าหน้าที่การตลาดทั้งตราสารทุนและตราสารหนี้

ไม่ว่าคุณจะขึ้นทะเบียนอะไรพอวันที่ 1 ก.ค. ปุ๊บ คุณจะกลายเป็น "ผู้ขายหลักทรัพย์ (Single License)" สามารถทำหน้าที่ตั้งแต่ 1- 4 ได้เลย ตรงนี้ดีสำหรับบุคคลที่ขึ้นทะเบียนแล้ว หรือได้สอบแล้วแต่ยังไม่ขึ้นทะเบียน(ต้องขึ้นทะเบียนภายใน 2 ปี นับแต่วันที่สอบ หรือต้องอบรมเพิ่ม) ส่วนบุคคลที่ต้องการทำงานด้านนี้ ต้องสอบข้อสอบใหม่ที่รวมทุกอย่าง ก็ต้องทำใจว่ายากๆๆๆๆๆๆๆมาก

จริงๆแล้วตัวเองนี่ก็ยังเรียนปี 4 อยู่เลย แล้วก็ยังไม่ได้วางแผนอย่างเป็นจริงเป็นจังว่าต้องการทำงานอาชีพอะไรหรือเรียนต่อปริญญาโท แต่พอดีได้ทราบเรื่องการเปลี่ยนกฎใหม่ก็เลยไปสอบเพื่อขึ้นทะเบียนเอาไว้ เพราะไม่ว่าเราจะมุ่งไปทิศทางใด อย่างน้อยก็ยังสามารถกลับมาทำงานตรงนี้ได้

(เฮ้อ!!!!! ไม่เคย Post ยาวขนาดนี้เลย แต่ก็ดีใจที่สามารถแชร์ความรู้ให้คนใน webboard ได้บ้าง)
lek
โค่วจื่อหลิง

Post no. 7

ขอบคุณมากครับที่ช่วยอธิบายความรู้อย่างละเอียดขนาดนี้ ผมก็เรียนอยู่ปี4 ยังไม่เคยคิดอะไรได้ขนาดนี้เลยครับ
ขอให้สอบได้เหมือนผมแล้วกันนะ อิอิ
VI AD HOC
susijang

Post no. 8

แล้วเวลาต่ออายุยังคิดเท่าเดิมรึเปล่า ถ้าจำไม่ผิด 3000 ต่อปีใช่มั้ย

เคยได้ยินเพื่อนคุย ๆ ไว้

ตอนนี้ก็สนใจอยากไปสอบเหมือนกัน
lekapuk

Post no. 9

อันนี้ไม่แน่ใจนะค่ะ แต่คิดว่าไม่น่าถึง เพราะตอนขึ้นทะเบียนรู้สึกว่าไม่เกิน 500 นะค่ะ

ส่วนที่จะไปสอบ ตอนนี้ต้องสอบ Single License แล้วหล่ะค่ะ ยังไงลอง download ข้อมูลและเนื้อหา ที่ www.tsi-thailad.org มาอ่านก่อนสิค่ะ
lek
ล็อคหัวข้อ