ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 241

แบบนี้เรียกว่าเวปพื้นฐานเปลี่ยนหรือป่าวครับ :D ล้อเล่นขำๆน้า
สำหรับผมอย่าว่าแค่500เลยครับ มากกว่านี้ผมก็ยอมจ่ายครับเพราะเวปนี้ได้ให้อะไรกับนลท.มือใหม่อย่างผมมากมาย ขนาดบอร์ดปิดเมื่อคืนผมยังแทบลงแดงเลย
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
wj
ผู้ติดตาม: 319

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 242

ผมขอถามแบบผู้ที่ไม่รู้จัก thaivi ว่า
แล้วเนื้อหาที่ร่วมกันสร้างมา 10 ปีเป็นของใครครับ
สมาคมเป็นนิติบุคคลนั้นทำประโยชน์สาธารณะ แล้วการปิดกันเนื้อหาที่เคยเป็นประโยชน์ส่วนรวมแบบฟรีๆ มันจะตรงกันข้ามกับวัตถุประสงค์หรือไม่ ว่าทำเพื่อประโยชน์สาธารณะ

สมาคมที่บ้านผมนั้นเป็นคนจีนที่พ่อผมเป็นสมชิกครับ เสียเงินตามกฎหมายทุกปี แต่ไม่มีการเรียกเก็บเงินกับผู้ที่มาพึ่งพาสมาคม แถมยังแจกเงินการศึกษาให้เด็กจากกระเป๋าสมาชิก เพราะเพื่อประโยชน์สาธารณะ
มันเลยทำให้คิดได้หรือไม่ว่า นี่เป็นการมัดมือชกผู้อื่น ใครไม่เป็นสมาชิกสมาคมเข้าดูร้อยคนร้อยหุ้นไม่ได้
แม้ว่าทางเดินรถจะอยู่บนที่ดินส่วนตัว แต่เมื่อเปิดให้ใช้กันมานาน เจ้าของที่ดินยังไม่มีอำนาจปิดเลยครับ ถ้าใครจะมองว่าท่านกำลังให้ทุกคนช่วยกันเอาหิน เอาดินมาสร้างเป็นทางร่วมกัน สุดท้ายท่านก็ยึดเป็นของส่วนบุคคล(สมาคมก็เป็นนิติบุคคล=บุคคล) ใช้ได้หรือไม่ครับ

ถ้าท่านปิดป้ายว่าทางนี้เป็นที่ส่วนบุคคลและเปิดเฉพาะผู้จ่ายเงินมาแต่แรก มันก็ไม่มีปัญหาเท่าไหร่

แต่ไม่ว่าผู้มีอำนาจจะกระทำอย่างไรในอนาคตก็ถือว่าคนที่ไม่เห็นด้วยไม่ว่าจะมีมากหรือน้อยนั้นไม่สำคัญหรือไม่
ขอบคุณครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
yut2504
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 243

แค่เริ่มก็เละแล้วต่อไปสมาคมจะดำเนินกิจกรรมอะไรก็ลำบากเล่นหาสมาชิกวิธีนี้ก็จะโดนมองในแง่ลบตลอดไป แยกสมาชิกเวปกับสมาชิกสมาคมเถอะใครศรัทธาต้องการสมาคมต้องการเคลื่อนไหวทำกิจกรรมก็สมัครสมาชิกสมาคมใครต้องการเวปก็สมัครเวปทีมงานและกรรมการจะได้รู้จริงว่าคนต้องการสมาคมมีจำนวนเท่าไร ตอนนี้ก็เรื่มลามไปที่พันทิพแล้วภาพยิ่งออกมาแย่อย่าทำลายภาพลักษณ์ที่ดีของthaiviในยุคกรรมการชุดนี้เลย
กรรมเป็นเครื่องส่อเจตนา
wasan_yu
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 244

คนอื่นจะคิดอย่างไรผมไม่รู้ และห้ามความคิดคนอื่นไม่ได้ครับ แต่ผมรู้สึกดีใจมากครับที่จะได้ร่วมทำบุญกับท่านอาจารย์ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา และพี่ๆคณะทำงานที่เสียสละมานานแล้วครับ ผมยินดีครับ :bow:
เด็กสระบุรี
ภาพประจำตัวสมาชิก
uthai.l
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 245

yut2504 เขียน:แค่เริ่มก็เละแล้วต่อไปสมาคมจะดำเนินกิจกรรมอะไรก็ลำบากเล่นหาสมาชิกวิธีนี้ก็จะโดนมองในแง่ลบตลอดไป แยกสมาชิกเวปกับสมาชิกสมาคมเถอะใครศรัทธาต้องการสมาคมต้องการเคลื่อนไหวทำกิจกรรมก็สมัครสมาชิกสมาคมใครต้องการเวปก็สมัครเวปทีมงานและกรรมการจะได้รู้จริงว่าคนต้องการสมาคมมีจำนวนเท่าไร ตอนนี้ก็เรื่มลามไปที่พันทิพแล้วภาพยิ่งออกมาแย่อย่าทำลายภาพลักษณ์ที่ดีของthaiviในยุคกรรมการชุดนี้เลย
กรรมเป็นเครื่องส่อเจตนา
ความจริงผมเองก็ไม่ใคร่อยากออกความคิดเห็นอะไรเท่าไรครับ ส่วนใหญ่ผมจะเข้ามาดูการเคลื่อนไหว+ข่าวใหม่ๆในหุ้นตัวที่ผมลงทุนไว้ 2-4 ตัวในห้องร้อยคนร้อยหุ้น นอกนั้นก็จะมีการอ่านบทความเพื่อหาความรู้เรื่องการลงทุน สำหรับผม ผมเห็นด้วยกับคุณ yut2504 ครับ ผมเองทำงานประจำ ลงทุนเสริมเพื่อความมั่นคงในอนาคต แน่นอนว่าถ้าเป็นสมาขิกสมาคมตอนนี้ ผมไม่ได้ใช้สิทธิในการไปพบปะสมาชิกประจำปี หรือประจำไตรมาส หรือแม้แต่ company visit จนถึงการสัมมนาต่างๆ แน่นอน ถ้าในอนาคตผมลงทุนเต็มตัวผมเองก็คิดที่จะสมัครเข้าชมรมชัวร์ แต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเวลานั้นไงครับ แบ่งเป็นสมาชิกเว็บ กับสมาชิกสมาคมจะดีกว่ามั้ย??? ขอบคุณครับ
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
Java The Boy

โพสต์ที่ 246

เห็นด้วยกับสมาคมทุกประการ อยากให้มีการสมัครทางเมล์ครับ เพราะวันที่รับใบสมัครคนโกลาหลน่าดู
ไหนจะเรื่องสมัคร ไหนจะคอยคอบคำถามคนที่ไม่เห็นด้วย

โอย.. เหนื่อยแทน

ของถูกไม่มีดี ของฟรีไม่มีในโลก
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 247

Java The Boy เขียน:เห็นด้วยกับสมาคมทุกประการ อยากให้มีการสมัครทางเมล์ครับ เพราะวันที่รับใบสมัครคนโกลาหลน่าดู
ไหนจะเรื่องสมัคร ไหนจะคอยคอบคำถามคนที่ไม่เห็นด้วย

โอย.. เหนื่อยแทน

ของถูกไม่มีดี ของฟรีไม่มีในโลก
ย้ายจาก ตลทไปรับสมัครที่ สนามราชมังคลา น่าจะเวิคกว่า สมัครเสร็จจัดทีมเตะบอล

กระชับมิตร ดูแล้วก้เวิคครับ

สมาชิก 3 หมื่นคนแตกตื่นอยากจะสมัครต่อ

แค่คิดว่า 3หมื่นคนกับห้อง ที่ตลท แล้ว

นึกถึงปลากระป๋องทันทีเลยครับ คงเบียดเสียดกันน่าดู ยิ่งกว่าคอนเสริตเลดี้กาก้า
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
oatty

โพสต์ที่ 248

เขามีเวลาให้ 90 วันนะครับ ไม่ต้องรีบขนาดนั้น เพียงแต่วันที่ 1 ก.ค. เปิดรับวันแรก
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
dragonrider

โพสต์ที่ 249

บางครั้งผมก็ไม่เข้าใจ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่มองว่าการออกมาแสดงความคิดเห็นต่าง
แบบนี้ คือ การทำให้ทีมงานเสียกำลังใจบ้าง การไม่ให้ความร่วมมือบ้าง
มือไม่พาย แต่เอาเท้าราน้ำ การติเพื่อก่อถูกมองในแง่ลบ หรือกลายเป็นแกะดำไป
งั้น ผมจะสมัครสมาชิกสมาคม 5 ปี แล้วผมจะเสนอกรรมการบริหารทุกปี ให้
เปิด webboard เป็นการแสดงความเห็นอย่างอิสระ สาธารณะ ไม่เฉพาะแต่สมาชิก
สมาคมเท่านั้น แต่สำหรับผู้สนใจลงทุนแบบเน้นคุณค่าทุกคน โดยต้องลงทะเบียน
แสดงตัวตน
Likhit

โพสต์ที่ 250

ถ้าเป็นนิติบุคคลถูกต้องตามกฎหมายแล้ว ผมเสนอให้ฟ้องตลาดหลักทรัพย์ในหลายๆเรื่อง

ที่น่าเคลือบแคลงสงสัยจะทำใหม เช่นวันที่ปลั๊กหลุด และเรื่องการขายหุ้นไอพีโอที่ไม่เป็น

ธรรม เรื่องความโปร่งใสในตลาดหลักทรัพย์ เรื่องขอให้นำเข้าเทรดในตลาด และเรื่องที่จะ

เกิดอีกมากมายในอณาคต เช่นกองทุนพยุงหุ้น คนที่ช๊อตไว้ก็เสียหายเป็นต้น เรื่องถอดถอน

ใบอณุญาตินักวิเคราะห์ที่เชียร์หุ้นส่งเดชไม่มีจรรยาบบรรณ เรื่องสื่อรับตังค์มาเขียนเชียร์หุ้น

จิปาถะอีกหลายๆเรื่อง กล้าฟ้องใหมครับ ในเมื่อเป็นสมาคมต้องทำงานเพื่อสมาชิก

ผมขอให้เขียนเรื่องแบบนี้ไว้ในนโยบายหรือข้อบังคับของสมาคม นี่เรียกเก็บตังค์แต่ถามว่า

เสียตังค์แล้วสิ่งพวกนี้เรียกร้องให้สมาชิกหรือเปล่า

ประกาศมาเลยครับว่าสมาคมมีนโยบายควบคุมและเรียกถามหาความยุติธรรมในตลาดหลัก

ทรัพย์ ผมกลัวแต่ว่าอย่างมากแค่ออกหนังสือสอบถามไป ทำแค่นั้นเขาไม่ตอบหรอกครับผม

จะบอกให้
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 251

หน้าแรก มี การ update ใช่ไหมครับ ช่วยดูหน่อย..
hilight ผม ทำให้
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52431
ทางสมาคมได้นำความคิดเห็นต่างๆมา พิจารณาแล้ว ทางสมาคมยินดีที่จะแจ้งให้ทราบว่า
เมื่อถึงวันที่ 1 ตุลาคม

สมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะต่ออายุทางสมาคมฯ
จะยังรักษา login ไว้เช่นเดิมและัยังสามารถอ่านข้อมูลที่มีอยู่ก่อนหน้าวันที่ 1 ตุลาคม 2555 ของทุกห้องรวมทั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ตลอดไป แต่จะไม่สามารถ และกด + และ - ได้

ส่วนสมาชิกที่สมัครเป็นสมาชิกสมาคมถูกต้อง
จะได้สามารถใช้งานได้ตามปกติตลอดอายุการเป็นสมาชิก

อนึ่งทางสมาคมฯ ได้เตรียมกิจกรรมต่างเช่น กิจกรรมเยื่ยมชมบริษัทโดยไม่คิดค่าใช้จ่าย กิจการสัมมนาพิเศษเฉพาะสำหรับสมาชิกร่วมกับรายการ Money Talk โดยไม่มีค่าใช้จ่าย การเข้าใช้สถานที่ของสมาคมที่มีที่นั่งประมาณ 6-8 ที่ พร้อมข้อมูลบริษัทจดทะเบียน และยังมีกิจกรรมพบปะสังสรรค์รายไตรมาส/ประจำปี และที่สำคัญที่สุดคือหลักสูตรอบรม ที่ได้รับการวางแผนมาอย่างดีเพื่อนักลงทุน โดยวิทยากรที่ประสบความสำเร็จและได้รับการยอมรับด้านการลงทุน ทั้งหมดนี้เป็นกิจกรรมส่วนหนึ่งที่สมาคมฯ เตรียมไว้เพื่อสมาชิก
Saran

โพสต์ที่ 252

เป็นคำชี้แจงเพิ่มเติมจากทีมงานนะครับ ซึ่งได้ตอบอยู่ในกระทู้นี้
http://board.thaivi.org/posting.php?mod ... &p=1019182

ผมเลยขอ Quote มาให้อ่านกัน
Thai VI Mod เขียน:ทางสมาคมได้นำความคิดเห็นต่างๆมาพิจารณาแล้ว ทางสมาคมยินดีที่จะแจ้งให้ทราบว่า เมื่อถึงวันที่ 1 ตุลาคม สมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะต่ออายุทางสมาคมฯ จะยังรักษา login ไว้เช่นเดิมและัยังสามารถอ่านข้อมูลที่มีอยู่ก่อนหน้าวันที่ 1 ตุลาคม 2555 ของทุกห้องรวมทั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ตลอดไป แต่จะไม่สามารถโพสข้อความ และกด + และ - ได้ ส่วนสมาชิกที่สมัครเป็นสมาชิกสมาคมถูกต้อง จะได้สามารถใช้งานได้ตามปกติตลอดอายุการเป็นสมาชิก

อนึ่งทางสมาคมฯ ได้เตรียมกิจกรรมต่างเช่น กิจกรรมเยื่ยมชมบริษัทโดยไม่คิดค่าใช้จ่าย กิจการสัมมนาพิเศษเฉพาะสำหรับสมาชิกร่วมกับรายการ Money Talk โดยไม่มีค่าใช้จ่าย การเข้าใช้สถานที่ของสมาคมที่มีที่นั่งประมาณ 6-8 ที่ พร้อมข้อมูลบริษัทจดทะเบียน และยังมีกิจกรรมพบปะสังสรรค์รายไตรมาส/ประจำปี และที่สำคัญที่สุดคือหลักสูตรอบรม ที่ได้รับการวางแผนมาอย่างดีเพื่อนักลงทุน โดยวิทยากรที่ประสบความสำเร็จและได้รับการยอมรับด้านการลงทุน ทั้งหมดนี้เป็นกิจกรรมส่วนหนึ่งที่สมาคมฯ เตรียมไว้เพื่อสมาชิก
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 253

ถ้าเราคิดกันอย่างนี้ จะไม่มีการ ขัดแย้งใดๆเกิดขึ้น
แนบไฟล์

เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
izicado

โพสต์ที่ 254

เห็นด้วยทุกประการไม่ว่าพี่ทีมงานจะมีข้อสรุปอย่างไรก็ตาม

คิดว่าความเห็นที่ขัดแย้งของหลาย ๆ ท่านที่เสนอมาล้วนมีเจตนาที่บริสุทธิ์ แต่คงหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะกระทบกระเทือนถึงกำลังใจของทีมงานที่เสียสละเวลากำลังกายกำลังใจกำลังทรัพย์ ดูแลเว็บไซต์แห่งนี้มาตลอด

ทราบว่าตลอดมาทีมงานเหนื่อยยากและผ่านอุปสรรคมามากมายกว่าจะมาถึงวันนี้ จากนี้ต่อไปก็ขอให้กำลังใจให้ทีมงานเข้มแข็งไม่ย่อท้อต่อคำครหาต่าง ๆ ขอให้มั่นคงเป็นเสาหลักของนักลงทุน VI ต่อไป

ผมมีความกังวลเพียงเล็กน้อยคือทำอย่างไรจะรักษาคนดีมีคุณภาพเอาไว้ให้ได้มากที่สุด และขอให้มีการเปิดรับสมัครทาง e-mail โดยเร็ววันด้วยครับ
syj
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 255

มาแชร์ประสบการณ์ครับ

"คนไทย Contribute น้อยมาก ในแง่ที่จะช่วยเหลือกับ
องค์กรที่เป็นส่วนรวมและอยู่ในความสนใจของตัวคนๆ นั้นเอง"

ผมมีโอกาสได้เข้าร่วมกับ สมาคม (ตอนนั้นยังเป็นชมรมอยู่) ที่อยู่
ที่กรุงเทพฯ ทางเครื่องดนตรีคลาสิคอันหนึ่ง (ขอไม่เอ่ยนาม) เป็นเวลาสิบกว่าปีแต่เดิมที่มีการเก็บเงินค่าสมาชิกรายปี แล้วสมาชิกจะได้วารสาร
รายเดือน (ปีละ 300.-) ค่าทำเล่มค่าส่งไปรษณีย์ ก็หมดแล้วครับ

ผมได้มีโอกาสรู้จักคนไทยที่ทำงานที่ US คนหนึ่งที่สนใจเรื่องเดียวกัน
และกล่าวถึงและแนะนำ ชมรมนี้ เมื่อเขามาเยี่ยมบ้านที่เมืองไทย
ได้มีโอกาสไปเยี่ยมชมรม เขาสมัครสมาชิก ซึ่งเหมือนกับ บริจาค
เพราะทางชมรม ไม่สามารถจัดส่งวารสารไปยัง US ได้ อีกทั้งผล
ประโยชน์ต่างๆ ที่คนอาจได้รับจากการร่วมกิจกรรมเช่น งานคอนเสิร์ต
ต่างๆ ก็ไม่มีโอกาสได้ใช้อย่างแน่นอน แต่นั่นคือ หัวใจของคนอเมริกัน
(ถึงจะเกิดและเติบโตที่ประเทศไทย แต่การอยู่ที่นั่นสักพักใหญ่ หลายๆ
ปี ทำให้มีนิสัยที่ไปทางอเมริกัน) ที่เขามีจิตใจช่วยเหลือและบริจาค
ให้กับสิ่งที่เขาชอบ

กลับมาบ้านเรา พวกกรรมการชมรม ที่จัดงานต่างๆ ก็ขาดทุนมาตลอด
เพราะไม่สามารถหาสปอร์นเซอร์ได้เท่าไรนัก (ชมรมเล็กๆ) ควักเนื้อตัว
เอง และไม่ได้มีฐานะร่ำรวย (ที่จริงอาชีพสอนดนตรีคลาสสิค คงไม่มี
ทางร่ำรวยอยู่แล้วครับ) แต่คนอื่นๆ ที่เข้ามาหาผลประโยชน์ต่างๆ ก็
ได้ผลประโยชน์ไป โดยหาคนที่จะมา Contribute กลับนี้ยากแสนยากส์
ตามประสาคนไทยส่วนมากของประเทศนี้

แต่สิ่งที่ได้กลับมาสำหรับคนเหล่านั้นและประเทศชาติโดยรวม ตลอด
เวลาสิบกว่าปีนี้ มันยิ่งใหญ่มาก จนผมไม่อยากเชื่อ ว่า จะเดินมาได้
ไกลขนาดนั้นในเวลาสั้นๆ ถึงอย่างไรก็ตาม ก็ยังอยากให้ คนเหล่านั้น
ได้ย้อนกลับมาช่วยเหลือ สมาคมฯ บ้าง (แต่ดูเหมือนจะยากส์ และ
อาจไม่เคยคิดก็ได้ว่า สิ่งที่พวกเขาได้รับมามีจุดเริ่มจากไหน)

ย้อนกลับมาเรื่อง Thaivi ผมคิดว่า สิ่งที่กรรมการคิดมา เหมาะสม
ด้วยประการทั้งปวงแล้วแต่แรก (แต่ต้องมาเปลี่ยนนโยบายใหม่
ส่ิงผมก็คิดว่ายังน่าจะโอเคอยู่ แต่จะเหลือสักกี่คนครับที่จะมาจ่าย
ค่าสมาชิกให้)

เงิน 500.- ไม่ได้เป็นเงินมากมายอะไร
ลองคิดเป็นเดือนก็ 42.- เองครับ
หรือวันละ 1.40 บาทเองครับ ช่วยๆ กัน
หน่อยครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
wingman63

โพสต์ที่ 256

ขอสนับสนุนเก็บค่าทำเนียบ 100% สั้นๆ
wheel_turner

โพสต์ที่ 257

ผมขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ แค่เพียง 500 บาท จะแสดงความเห็นอะไรกันมากมาย
เพียงแค่คนเบื้องหลังเขาทำงานกันมาขนาดนี้หากคิดค่าตัวบ้าง พวกเราจะจ่ายกันไหวไหม??????

เอาเวลาออกความคิดเห็นประหลาดๆ คิดกันให้ทุกๆ ทาง ผลท้ายสุดได้ประโยชน์ก้นไหมครับ

เอาเวลาไปหาข้อมูลเพื่อใช้พัฒนาการลงทุน

เอาเวลาไปใช้กับครอบครัว.... สร้างความสุขให้กับคนที่เรารัก

และเอาเวลาที่เหลือมาพัฒนาสภาพจิตใจให้รู้จักศาสนาพุทธจริงๆ ซักที

ผมว่าดีกว่า เอาเวลามานั่งคิดเล็กคิดน้อย จุกจิกจู้จี้กับการจะจ่ายเงินปีละ 500 บาท แม่เจ้า......

ใจกว้างๆ แมนๆ กันหน่อย ก็แค่นั้น

ผมเห็นด้วยครับกับการช่วยสมาคมปีละ 500 บาท เราจะได้สมาคมและการพัฒนาที่ดีขึ้น
เป้าหมาย มันใหญ่มวาก
jantorsang

โพสต์ที่ 258

ผมขอบรรยายความรู้สึกภายในบ้างนะครับในฐานะนักลงทุนรายย่อยคนหนึ่งในเวบแห่งนี้
เริ่มแรกเลยผมรู้สึกไม่พอใจอยู่บ้างนะครับเนื่องจากรู้สึกเหมือนผู้จัดตั้งนำเอาห้องร้อยคนร้อยหุ้นมาเป็นตัวประกันบีบให้เข้าสมาคมเลยครับ(สำหรับผมแล้วห้องนี้สำคัญที่สุดในเวบนี้ครับเพราะเหมือนเป็นแหล่งให้นักลงทุนได้มาพบปะพูดคุยกันเพียงแต่ไม่ได้เห็นหน้ากันเท่านั้นเองดังนั้นจึงเป็นแหล่งรวมความรู้ ความรู้สึกของหุ้นแต่ละบริษัทที่สำคัญที่สุดของประเทศเลยทีเดียว ใครอยากรู้ประวัติศาสตร์หุ้นตัวไหนให้มาดูมาอ่านได้ที่ห้องนี้ครับ)
แต่ในขณะเดียวกันผมก็เข้าใจถึงปณิธานอันยิ่งใหญ่และยาวไกลดั่งพญาอินทรีของคณะผู้จัดตั้งด้วยครับว่าการก่อตั้งสมาคมนั้นเป็นก้าวย่างที่สำคัญอย่างยิ่งและจำเป็นต้องมีเพราะช่วยยืนยันการมีตัวตนมีที่ยืนในสังคมของนักลงทุนแนวคุณค่าซึ่งจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งต่อการเผยแพร่แนวคิดการลงทุนเน้นคุณค่าให้แพร่หลายในประเทศไทย(ซึ่งถ้าใครได้อ่านหนังสือหรือฟังสัมมนาของท่านดร.นิเวศน์จะทราบว่าท่านมีอุดมการณ์ในเรื่องนี้มานานมากแล้ว โดยส่วนตัวผมขอสรรเสริญในจิตสาธารณะนี้ของอาจารย์และผู้ก่อตั้งทีมงานทุกท่านด้วยครับ)

ดังนั้นเมื่อผมลดทอนอคติส่วนตัวลงไปผมก็ต้องยอมรับว่าเงินเพียง500บาทต่อปีนั้นไม่ได้มากมายเลยครับกับการมีส่วนร่วมในระยะเริ่มก่อตั้งสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่าเพื่อให้สมาคมลงหลักปักฐานให้ได้

แต่อย่างไรก็ตามผมเข้าใจความรู้สึกในรายย่อยบางคนด้วยกันครับว่าเหตุไรจึงไม่มีความรู้สึกของการมีส่วนร่วมเพราะเหมือนไม่ได้มีอะไรใหม่ขึ้นมาแถมยังต้องเสียเงินอีกเพื่อแลกกับการที่ให้มีสิทธิ์เข้าห้องได้ทั้งที่นักลงทุนรายย่อยหลายคนก็ถือว่าตัวเองมีส่วนในห้องร้อยคนนั้นเหมือนกัน
เพราะสิทธิพิเศษที่สมาคมกำหนดขึ้นนั้นตย.เช่น company visit ,meeting เป็นต้น นักลงทุนหลายคนนั้นได้ประโยชน์น้อยมากเนื่องจากติดขัดในเรื่องของเวลานั่นเองที่ต้องมีการงานในด้านอื่นอีก ดังนั้นทำให้นักลงทุนหลายคนไม่รู้ถึงประโยชน์ของการจัดตั้งสมาคม
ซึ่งในเบื้องต้นเพื่อลดทอนความรู้สึกนี้ผมขอเสนอทางทีมงานให้ทำหนังสือในวาระพิเศษการถือกำเนิดของสมาคมเน้นคุณค่าเป็นครั้งแรกในประเทศไทย(ก่อนการรวมaec) อาจเป็นหนังสือเกี่ยวกับแนวคิดความรู้ ความรู้สึก การคำนวณการลงทุนหุ้นที่ท่านอาจารย์แต่ละท่านในคณะกรรมการใช้ตีแตกซึ่งอาจจะยกมาท่านละบริษัทก็ได้ หนังสือเล่มนี้ไม่ต้องฟรีหรอกครับแต่เปิดให้เฉพาะสมาชิกเท่านั้นได้ซื้อ
จะเห็นได้ว่าสมาคมที่ประสบความสำเร็จล้วนต้องมีวารสารที่สื่อสารให้ความรู้กับสมาชิกทั้งนั้นครับ(เพราะสมาชิกบางท่านจะไม่มีเวลาเข้าร่วมกิจกรรมของสมาคมเลย)เช่นสมาคมสถาปนิกสยาม ,สมาคมค้าทองคำ เป็นต้น ซึ่งถ้าทำได้ต้องขอปรบมือขอบพระคุณมากๆเลยครับ
แต่ในระยะยาวแล้วถ้าอยากให้คนรุ่นใหม่ๆมาเป็นสมาชิกให้มากขึ้นซึ่งสำคัญยิ่งต่อรากฐานของสมาคมในอนาคตคงต้องมีกิจกรรมพิเศษที่น่าดึงดูดมากขึ้นครับ(เพราะคนเหล่านั้นเนื่องจากยังไม่ได้เป็นสมาชิกจึงยังไม่เห็นข้อดีของห้องร้อยคนร้อยหุ้นนะครับเมื่อให้ต้องเสียเงินเข้าสมาคมจึงอาจยังไม่เห็นความจำเป็น)
ในส่วนรายชื่อคณะกรรมการทุกท่านประวัติความเป็นมาแต่ละท่านสำหรับผมแล้วเคลียร์อย่างยิ่งไม่มีอะไรให้น่าเคลือบแคลงเลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงเริ่มตั้งไข่ของสมาคมเช่นนี้

โอกาสนี้จึงอยากให้นักลงทุนหลายๆท่านเห็นแก่จิตสาธารณะอันเป็นกุศลของอาจารย์และทีมงาน ลดทอนอคติในเรื่องเงินหรือกรณีห้องร้อยคนร้อยหุ้นช่วยกันสนับสนุนรากฐานเริ่มต้นของสมาคมโดยการช่วยกันสมัครสมาชิกกันเถอะครับ และหลายคนก็อย่าเลิกโพสในห้องร้อยคนเลยครับ ผมยังต้องการความรู้จากพวกท่านนะครับ อิอิ

ขอบพระคุณทีมงานและสมาชิกทุกท่านที่ได้สละเวลาอ่านข้อความอันยืดยาวนี้ครับ
romee
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 259

1.ถ้าจ่ายเงินให้สมาคมตามเดิม แบบคล้ายกับเวบ tsi-thailand.orgเพื่อสนับสนุน และรับสิทธิ์ต่างๆที่จะมีในอนาคต โดยทำเวบแยกออกมา เพื่อใส่รายละเอียดการอบรม คอมวิสิท และมีการส่งลิ้งมายังบอร์ดนี้เหมืิอนเดิม

2.สำหรับเวบนี้ ยังไงทุกคนก็ต้องสมัครใหม่ หรือทำการยืนยันด้วย บัตรประชาชน เพื่อป้องกันการป่วนในระดับนึง กับห้อง100คน100หุ้น

คิดว่าเป็นอีกทางเลือกที่ดีมั้ยครับ

ผมให้กำลังใจกับกรรมการทุกท่าน ที่เสียสละเข้ามาทำแล้วก็โดนคำวิจารที่แรงมาก เช่น เข้ามาหาผลประโยชน์บ้างละ เข้ามาเป็นได้ไงไม่เห็นรู้จักกันเลย -..- (พี่ๆเชาออกmoney talk เกือบทุกคนแล้วมั้ง)

ส่งกำลังใจให้ทั้งพี่ลูกอีสาน พี่เวบ หมอเค พี่หมอมุข พี่ฉัตรชัย และท่านอื่นๆอีกที่ไม่ได้พูดถึงครับ
"สังคมมันแย่ เพราะคนดีท้อแท้ครับ"

สำหรับคนมีข้อสงสัย ถามอย่าพึ่งใส่อารมณ์กันเลยครับ ถามเพื่อก่อ อย่าถามแบบกระแนะกระแหน กันเลย...
ปล. ชอบความเห็นของเม่าฮ่ะ อ่านไปก็ขำไป
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Noonino

โพสต์ที่ 260

ผมเคยช่วยทำงานเป็น mod อยู่พักนึง ถึงห้องที่ผมดูแลจะไม่ค่อยมีคนโพสมากนัก ก็ต้องใช้เวลาในการมอร์นิเตอร์เท่าๆกับห้องอื่น ผมทราบว่าคนอื่นๆที่เสียสละเวลาส่วนตัวเข้ามาทำงานให้พวกท่านนั้นเค้าต้องเสียสละมากมายขนาดไหน

นโยบายที่เหล่ากรรมการคิดและประกาศออกมาก็น่าจะได้รับการไตร่ตรองโดยยึดเอาประสบการณ์ต่างๆที่บริหารเวปมาเป็นเวลานาน กลั่นกรองจนออกมาได้ในสิ่งที่เห็นว่าเหมาะสมที่สุดแล้ว ในระยะยาวจะเป็นผลดีต่อสมาคมแน่นอน เพราะอย่างไรก็ตามคนที่ทำงานให้เวปฟรีๆนั้นย่อมมีจำนวนจำกัด ทำได้ซักพักก็เหนื่อย เพราะทำดีเสมอตัว ทำพลาดโดนด่าโดนตำหนิ โดนเหยียบซ้ำ ขนาดท่าน อ.ไพบูลย์ อ.นิเวศน์ ท่านให้สังคมไม่รู้เท่าไหร่ยังมีคนตำหนิท่านได้ อ่านแล้วถ้าผมเป็นกรรมการอยากจะลาออกซะวันนี้แล้วให้ใครที่อยากทำแบบฟรีๆมาทำแทนซะเลย

ท่านที่ต่อต้านการเก็บค่าสมาชิก ลองเสนอตัวเข้ามาช่วยกรรมการทำงานโดยไม่รับค่าตอบแทนซิครับ ใครมีบ้านว่างๆก็เสนอให้สมาคมเช่าในราคาถูกๆไม๊ครับ ลองเอาเวลาของท่านมามอร์นิเตอร์เว็บบอร์ด จัดคัมพานีวิสิท ออแกไนซ์อบรมสัมนา ออกไปหาสปอนเซอร์ ฯลฯ สมาคมจะได้ไม่มีรายจ่าย สามารถทำเวปบอร์ดฟรีให้พวกท่านได้ ดีไหมครับ

ผมเคารพในการตัดสินใจของกรรมการชุดนี้และผมจะสมัครสมาชิกอย่างแน่นอน
Take care of your loss and profit will take care itself.
tuktukvi

โพสต์ที่ 261

เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกค่ะ
และขอเป็นกำลังใจให้กรรมการ และคนที่ทำงานเบื่องหลังทุกคน
ทุกรุ่น เพื่อสร้างสรรค์สิ่งดีๆ ให้กับ TVI ต่อไป
บะจ่าง :mrgreen:
nut776

โพสต์ที่ 262

ขอให้จ่ายเงินง่ายๆ อย่าวุ่นวาย ยุ่งยากก็พอ

ส่วนข้อเสนอแนะ คือ
ร้อยคนร้อยหุ้น ควรเปิดเหมือนเดิม
ส่วนสมาชิกสมาคม ควรเปิดอีกห้อง
อาจจะเป็นห้อง valuation and case study
สมาชิกเซียนหลายท่าน ไม่อยากโพสต์
แต่ทีมงานน่าจะสนิท น่าจะกลั่นออกมาได้
ปิดเป็นไพรเวท ให้เฉพาะสมาชิก ก็ไม่น่าเกลียดอะไร
อีกอย่างทำให้ทีมงานมีผลงานอย่างรูปธรรมด้วย
เช่น เดือนละ case
show me money.
yut2504
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 263

อย่าขยันลบpostที่ไม่เห็นด้วยเลย เราก็เห็นว่าเป็นเรื่องในบ้านมีความเห็นอะไรเราก็ว่ากันในนี้เราไม่ไปต่อว่าในพันทิพหรือเวปอื่นเลย เราไม่ไปต่อว่าคนในบ้านเราให้คนบ้านอื่นฟัง ถ้าลบมากๆแล้วไประบายกันที่อื่นจะยิ่งแย่
yuta2099

โพสต์ที่ 264

ขอเลขที่บัญชีด้วยครับ
tookta

โพสต์ที่ 265

น่าจะมีสมัครแบบตลอดชีพนะคะ จะได้ไม่ต้องต่ออายุบ่อยๆ
tookta

โพสต์ที่ 266

งานMoney Talk วันที่1ก.ค. นี่จัดที่ไหนคะ เผื่อจะไปฟังด้วยและไปสมัครด้วย ใครรู้ช่วยบอกหน่อย
PRO_BABY

โพสต์ที่ 267

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกๆท่านครับ
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
wc

โพสต์ที่ 268

nut776 เขียน:ขอให้จ่ายเงินง่ายๆ อย่าวุ่นวาย ยุ่งยากก็พอ

ส่วนข้อเสนอแนะ คือ
ร้อยคนร้อยหุ้น ควรเปิดเหมือนเดิม
ส่วนสมาชิกสมาคม ควรเปิดอีกห้อง
อาจจะเป็นห้อง valuation and case study
สมาชิกเซียนหลายท่าน ไม่อยากโพสต์
แต่ทีมงานน่าจะสนิท น่าจะกลั่นออกมาได้
ปิดเป็นไพรเวท ให้เฉพาะสมาชิก ก็ไม่น่าเกลียดอะไร
อีกอย่างทำให้ทีมงานมีผลงานอย่างรูปธรรมด้วย
เช่น เดือนละ case
เห็นด้วยครับ ของเดิมน่าจะเอาไว้อย่างเดิม ส่วนสมาชิกที่เสียตังค์ น่าจะได้สิ่งที่พิเศษกว่าเดิมแต่เป็นของใหม่
เพื่อให้ Traffic ยังเพิ่มขึ้นต่อเนื่อง ไม่ขาดหายไป สมาชิกใหม่ๆที่ยังไม่พร้อมเรื่องเงิน วันข้างหน้า
ก็อาจยอมเสียตังค์เพื่อให้ได้สิทธิพิเศษนั้น
เพราะช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ มันเหมือนเป็นการหักดิบเกินไป
เวปฟรีมันก็มีข้อดี คือมันได้พบ "ความคิดเห็นที่ต่าง" จากที่เราคิดว่าเราจะไม่ได้พบ บางทีมันอาจจะกวนใจเรา
แต่บางทีมันก็มีคุณค่าในตัวของมัน
ผลที่ได้ก็ต้องชั่งดูครับ ว่ามันจะเป็นอย่างไร
แต่ทุกอย่าง ถึงแม้จะตัดสินใจไปแล้ว ปฏิบัติไปแล้ว ก็สามารถปรับเปลี่ยนได้ครับ ในอนาคต
เพราะเราไม่ได้รู้ทุกเรื่อง ประสบการณ์จะสอนเราเอง
Things are almost never clear on Wall Street,
or when they are, then it’s too late to profit from them.
wyn

โพสต์ที่ 269

ผมได้ความรู้จากเวปนี้มามากถึงเวลาให้คืนบ้างครับ ไว้จะไปสมัครนะครับ
Likhit

โพสต์ที่ 270

สมมุติ มีคนมาสมัคร 20,000คนคูณ500 ก็10ล้านบาท เงินเยอะนะครับ สำหรับการก่อตั้ง

สมาคม เขาตั้งบริษัทกันทุนจดทะเบียนก็แค่ล้านเดียว แล้วเก็บทุกปี แสดงว่าจะมีเงินเข้าปีละ

10ล้านบาททุกๆปี ผมว่า10ปีก็เงินเข้า100ล้าน นี่ไม่คิดว่าจะมีสมาชิกมาสมัครเพิ่มขึ้นทุกปี

แล้วดอกผลที่เกิดขึ้นล่ะ นี่ไม่คิดว่าเอาไปลงทุนในหุ้นนะ แต่ละคนเซียนๆทั้งนั้นทำกำไรกัน

คนละ40-50%ต่อปี เงินงอกเงยมหาศาลเป็นพันล้าน เอาว่าที่ดร.นิเวศน์เคยให้สัมภาษณ์

ว่าดร.มีทุนเริ่มต้นแค่10ล้านผ่านมา15ปีกลายเป็น2พันกว่าล้าน

บางคนอาจแย้งว่ามันมีค่าใช้จ่ายด้วยต้องเอาไปหักออกจากรายได้ ผมไม่เถียงแต่แค่เอาไป

ลงทุนในหุ้นกำไร 15% ต่อปี วีไอเราทำได้แทบจะทุกคนอยู่แล้ว 1ปีก็เงินงอกเงยเท่าใหร่

แล้วเบิกจ่ายเท่าใหร่

ผมมองมุมใหนก็เสื่อมครับ คอยดูไปก็แล้วกัน ผมเห็นยอดเงินแล้ว คงไม่ร่วมสังฆกรรมด้วย

หรอกครับ เพื่อนๆลองคิดตัวเงินออกมาสิจะตกใจเงินมันมหาศาลจริงๆ