ช่วยวิเคราะห์ BAT-3K ด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

เรียนถามพี่ปรัชญา พี่ CK พี่ MON MONEY และท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ค่อยมีข้อมูลมากนัก เอาแบบง่าย ๆ ก็แล้วกัน
ส่วนลึก ๆ สงสัยต้องรอ พี่ปรัชญา พี่ครรชิต คุณ CK คุณchatchai คุณTOMOKI คุณมน คุณ genie และท่านผู้รู้อื่น ๆ แหมที่นี่ผู้รู้เยอะดีจัง :wink: :wink:

ข้อดี
1. เน้นตลาด REM ( ตลาดทดแทน ) ที่มีมาร์จิ้นสูงกว่าตลาด OEM
2. น่าจะได้ประโยชน์การตลาดรถยนต์ที่โตขึ้น 2-3 ปีที่ผ่านมา ถึงเวลาเปลี่ยนแบต
3. งบการเงินดูดี หนี้น้อย
4. PE, PB, DIV ดี ดีกว่าทุกตัวในกลุ่ม
5. ทุกสำนักบอกว่าดี ราคาเป้าหมาย 60+ บาท ที่ผ่านมาเป็นได้แค่เป้าหมาย

ข้อเสีย
1. Product Differentiation น้อย
2. ละเลยตลาดในประเทศในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา
3. เงินบาท แข็งขึ้น ไม่แน่ใจจะกระทบการส่งออกหรือเปล่า
4. จากข้อสังเกตุข้างล่าง ไม่แน่ใจใน good governance

ข้อสังเกตุ
1. งบไตรมาสแรกมีการตัดค่าใช้จ่ายครั้งเดียวให้ผู้บริหารจำนวน 15 ล้านบาท
หากไม่รวมค่าใช้จ่ายก้อนนี้ บริษัทจะมีกำไร QoQ เพิ่มขึ้นมากทีเดียว
คงต้องรอผลประกอบการ 2Q ถ้าดีขึ้นมาก นักวิเคราะห์จะได้ไม่หน้าแตกมาก

หวังว่าคงได้ประโยชน์บ้างนะครับ :) :)
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตผ่านะครับคุณ moo

คุณ Thanwa ได้อธิบายไว้อย่างละเอียดและดีกว่าที่ผมจะสามารถร้อยเท่า

ทราบมาว่าพี่ปรัชญาหนิดหนมกับคนซึ่งได้ข่าวว่าถือตัวนี้อยู่แยะ ไม่รู้ยังถืออยู่รึเปล่าครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

ผมมาแอบกระซิบครับว่าเจ้าgenieมันร่วมเป็นเจ้าของบริษัทนี้อยู่ คาดว่ามีข้อมูลแบบแน่นปึ๊ก รอgenieมาให้ข้อมูลเพิ่มนะครับ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณอย่างสูงครับ (กว่าจะเข้ามาก็ช่วงดึกๆครับ) ช้าไปขออภัยด้วยครับ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แหมเฮียเล่นพูดไปอย่างนี้ผมก็แย่สิ จริงๆแล้วรายละเอียดพี่thanwaก็ได้กล่าวไว้หมดแล้ว แต่อาจมีอยู่จุดหนึ่งที่เสริมคือจุดอ่อนของ3k ส่วนหนึ่งก็คือ การวางmarket positioningยังไม่strongนัก คือยังไม่ได้สร้างความแตกต่างเท่าที่ควร แต่ผมก็ได้แนะๆไปแล้วตอนประชุมผู้ถือหุ้น และถ้าทางเริ่มมีการเคลื่อนไหวแล้วละครับ ลองสังเกตุดูที่สติ๊กเกอร์เหลืองๆตามหลังรถเมล์นะครับ
สุรพล
ผู้ติดตาม: 0

Re: ช่วยวิเคราะห์ BAT-3K ด้วยครับ

โพสต์ที่ 7

มันก็แปลกนะแบตเตอรี่ก็มีแล้ว แต่สนใจน้ำมันเครื่องของ SPG ก็แทบจะไม่มีหุ้นอยู่ในมือรายย่อยเลย ลองไปนับจำนวนหุ้นที่อยู่ในมือของผู้ถือหุ้นรายใหญ่ แทบจะครบกับทุนที่ชำระแล้ว จะไปซื้อกับใครนี่-เฮ่อ!
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Re: ช่วยวิเคราะห์ BAT-3K ด้วยครับ

โพสต์ที่ 8

moo เขียน:เรียนถามพี่ปรัชญา พี่ CK พี่ MON MONEY และท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
เรื่อง3-K ผมไม่มีข้อมูลเลย
แต่ คุณจรูญ โชคดีสถาพร
ที่ผมได้รู้จัก รักเจ้าหุ้นตัวนี้มากเลย
ซื้อไว้เกือบ4หมื่นหุ้น ท่านก็ซื้อมาจาำก 34-40 กว่าบาท
ท่านก็ยังก้มหน้าก้มตาซื้อ เมื่อมีเงินเหลือจากการทำงาน
เหตุผล ผมก็ยังไม่ทราบครับ

แต่ถ้าให้ผมคิดเชิงเปรียบเทียบก็พอได้
ปกติ รถยนต์ต้องเปลี่ยนแบ๊ตเตอรี่ทุก2ปี
ปีก่อนยอดขายรถดีมาก ปีนี้รถยนต์ก็ยังขายดีกว่าเดิม
แนวโน้ม ต้องซื้อแบ๊ตเปลี่ยนตลอด
น่าจะค่อยๆเห็นราคาหุ้นขยับขึ้นตามพื้นฐานที่ดีขึ้นครับ

และในอุตสาหกรรมแบ๊ตเตอรี่ ดูคู่แข่งจะน้อย
มีอยู่ไม่กี่บริษัท แล้วการพัฒนาสินค้าของ3-K
ก็หันมาผลิตลูกเล็กที่ใช้กับมอเตอร์ไซด์
และแบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่น

ผมพูดแบบเป็นกลางนะครับ
ผมยังไม่ได้ซื้อหุ้นตัวนี้เลย
สภาพคล่องดีกว่าที่หุ้นผมถืออีกครับ
ถ้าเริ่มลงทุนก็ลองประเดิม3-K เป็นขวัญพอท์ตก็ได้ครับ
อาจจะไม่วิ่งเหมือนหุ้นอื่น แต่ก็ไม่น่าจะลงไปมากกว่านี้แล้ว
เพราะตอนIPOเข้าตลาด ราคา89บาทครับ
ซื้อตอนนี้ก็ลดครึ่งราคา แต่เงินปันผลได้แน่นอน
cash

โพสต์ที่ 9

ตัวนี้อะไรๆก็ดูดีหมดครับ แต่ปันผลน้อย ราคาไม่ไปไหนมานานแล้ว(ลองดูข้อมูลในอดีต) หากจะถือต้องอดทนและรอคอยอย่างเดียวครับ
stockms

โพสต์ที่ 10

เป็นหุ้นลงทุนระยะกลาง (1-2 ปี) ถึงยาวครับ (3 ปีขึ้นไปแล้วค่อยว่ากันใหม่) จะติดจรวดก็เฉพาะช่วงตลาดบูม แต่หลังจากนั้นไม่ค่อยลงครับ ผมก็เฝ้าให้ลงอยู่จะได้ซื้อเพิ่ม เตรียมเงินรอไว้แล้วแต่ไม่กลับลงมาซะที
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ผมได้พบข้อมูล อยู่นิดหน่อย
นำมาลงไว้ในกระทู้ ....... ชัยชนะทุกเซ็กเม้น
ลองหาอ่านประกอบดู แนวทางและวิสัยทัศ
ในชั้นเชิงการตลาดและบริหารครับ
ล็อคหัวข้อ