แหล่งข้อมูล Market CAP ย้อนหลังหลาย ๆ ปีของหุ้นในตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chalekon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

แหล่งข้อมูล Market CAP ย้อนหลังหลาย ๆ ปีของหุ้นในตลาด

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านใด มีแหล่งข้อมูล Market CAP ย้อนหลังหลาย ๆ ปีของหุ้นรายตัวในตลาด
หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ :D :D
navapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: แหล่งข้อมูล Market CAP ย้อนหลังหลาย ๆ ปีของหุ้นในตลาด

โพสต์ที่ 2

market cap ผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่รู้ว่า
market cap = ราคาหุ้น x จำนวนหุ้นที่ชำระครบแล้ว
ซึ่งเราสามารหาข้อมูล 2 อย่างที่กล่าวมาย้อนหลังได้ครับ
ลองหา search ในเวปนี้ดูนะครับว่าหาราคาหุ้นย้อนหลัง 10 ปีได้จากเวปไซด์ไหนบ้าง
ผมก็จำไม่ได้ ส่วนจำนวนหุ้น หาข้อมูลได้จากเวปไซด์งบการเงินของ กลต ครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife

Re: แหล่งข้อมูล Market CAP ย้อนหลังหลาย ๆ ปีของหุ้นในตลาด

โพสต์ที่ 3

chalekon เขียน:ไม่ทราบ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านใด มีแหล่งข้อมูล Market CAP ย้อนหลังหลาย ๆ ปีของหุ้นรายตัวในตลาด
หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ :D :D
เปิดกราฟเลยครับ จับคูณจำนวนหุ้น
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
j2methai
Verified User

โพสต์ที่ 4

set.or.th ไม่พอเหรอครับ ถ้าอยากได้มากว่านั้นก็ setsmart น่าจะประมาณ 5 ปี
ไม่ก็ไปที่ห้องสมุดมารวยเอาครับ
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 5

ใกล้เกลือกินด่างนะครับ ภาษิตไทยว่าไว้
ลองดูใน file ข้อมูล exceel ของพี่ครรชิตสิครับ
มีทุกอย่าง อย่าว่าแต่ market cap เลยครับ
รายไตรมาสเสียด้วย สุดยอดจริงๆ :bow: :bow: :bow:
เพียงแต่ต้องใช้ให้เป็นเท่านั้นเองครับ :lol: :lol: :lol:
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
chalekon

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับข้อมูล :bow: :bow:
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 7

ขอยืนยังคำพูดของ ท่าน น้องใหม่ไฟแรง ครับ
ว่าในชีต EPS16YEAR สามารถ ดูค่า ย้อนหลังของทุกๆวันทำการได้ ครับ

สือเนื่องจากน้อง prodigy สมาชิกพิเศษ เขาขอให้ผมทำค่า BETA ให้เขาดู
การหาค่า BETA เป็นการเปรียบเทียบ ผลตอบแทนของ หุ้น เทียบกับ ผลตอบแทนของทั้งตลาด SET-Index

จึงจำเป็นต้องหา Market Cap.ทั้งตลาด และ ปันผลทั้งตลาด ทุกตำแหน่งวันที่ของข้อมูล ที่ต้องการ
เอามาเปรียบเทียบกับหุ้นตัวที่ต้องการหาค่า BETA

ผมก็เลยทำชีตใหม่ขึ้นมา ชื่อชีต BETA
เมื่อเราเปลี่ยนวันที่ ณ วันใดๆ เดือนใดๆ ปีใดๆ ที่ Drop Down
โปรแกรม ก็สามารถให้ค่าของ วัน เดือน ปี นั้นๆ ที่ต้องการออกมาทันที ครับ

โดยเลื่อนลงไปดู ที่ ROW 100 ลงไป ในชีต BETA
หรือเรียกคำสั่ง Goto ,BETA_TABLE

รูปภาพ
รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
chalekon

โพสต์ที่ 8

ครรชิต ไพศาล เขียน:ขอยืนยังคำพูดของ ท่าน น้องใหม่ไฟแรง ครับ
ว่าในชีต EPS16YEAR สามารถ ดูค่า ย้อนหลังของทุกๆวันทำการได้ ครับ

สือเนื่องจากน้อง prodigy สมาชิกพิเศษ เขาขอให้ผมทำค่า BETA ให้เขาดู
การหาค่า BETA เป็นการเปรียบเทียบ ผลตอบแทนของ หุ้น เทียบกับ ผลตอบแทนของทั้งตลาด SET-Index

จึงจำเป็นต้องหา Market Cap.ทั้งตลาด และ ปันผลทั้งตลาด ทุกตำแหน่งวันที่ของข้อมูล ที่ต้องการ
เอามาเปรียบเทียบกับหุ้นตัวที่ต้องการหาค่า BETA

ผมก็เลยทำชีตใหม่ขึ้นมา ชื่อชีต BETA
เมื่อเราเปลี่ยนวันที่ ณ วันใดๆ เดือนใดๆ ปีใดๆ ที่ Drop Down
โปรแกรม ก็สามารถให้ค่าของ วัน เดือน ปี นั้นๆ ที่ต้องการออกมาทันที ครับ

โดยเลื่อนลงไปดู ที่ ROW 100 ลงไป ในชีต BETA
หรือเรียกคำสั่ง Goto ,BETA_TABLE

รูปภาพ
รูปภาพ
ขอบคุณพี่ครรชิตมากครับ เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์จริง ๆ ครับ :bow: :bow:
romee
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 9

:bow: พี่ครับ นี้มันโปรแกรมแบบเดียวกับพวกกองทุนเขาทำมาหากินเลยนะครับพี่
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
โพสต์โพสต์