รับปันผลเป็นหุ้น เอาไปเครดิตภาษีได้มั้ยคร้าบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hem
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

รับปันผลเป็นหุ้น เอาไปเครดิตภาษีได้มั้ยคร้าบ

โพสต์ที่ 1

บริษัทจ่ายปันผลเป็นหุ้นบวกเงินสดมา เอาไปรวมคิดเครดิตภาษีได้ทั้งหมดรึเปล่าครับ หรือได้แค่เฉพาะส่วนของเงินสด???
terati20
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: รับปันผลเป็นหุ้น เอาไปเครดิตภาษีได้มั้ยคร้าบ

โพสต์ที่ 2

ได้นะครับ เคยทำเมื่อหลายปีที่เเล้ว เขาคิดมูลค่าปันผลเท่า ราคา พาร์
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

Re: รับปันผลเป็นหุ้น เอาไปเครดิตภาษีได้มั้ยคร้าบ

โพสต์ที่ 3

terati20 เขียน:ได้นะครับ เคยทำเมื่อหลายปีที่เเล้ว เขาคิดมูลค่าปันผลเท่า ราคา พาร์
แล้วเครดิตได้เท่าไรหล่ะ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
hem
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณterati20 ครับ

:)
GeneraX
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 5

เครดิตได้ตามปกติแบบที่ได้รับเงินปันผลครับ

ส่วนจะเครดิตได้กี่ % ก็ดูตามใบภาษีหัก ณ ที่จ่ายสีส้ม จาก TSD เหมือนเงินปันผลทุกประการครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
นกขนโดก

โพสต์ที่ 6

ตัวเครดิตภาษีหุ้นปีนี้ช่วยชีวิตผมมากจริง แทนที่จะต้องจ่ายเพิ่มอีก 2 หมื่นกลายเป็นว่าช่วยได้เงินคืน 8 พัน เครดิตภาษีดีจริงๆ
pntrang

โพสต์ที่ 7

ยังงงอยู่ครับ จะกรอกในเครดิตภาษียังไง

ตอนนี้ผมกรอกในช่อง เครดิต 30% ตามจำนวนเงินในใบสีส้ม 186 บาท(ช่องด้านบน)
แต่ในใบสีส้มเงินที่โอนเข้าจริงคือ 1.37 บาท (ช่องล่างขวา)
แล้วหุ้นปันผลได้ 166 หุ้น
กรอก เป็นราคาพาร์ที่ 1 บาท เท่ากับ 166 บาท ในช่องเครดิต 30%
รวมกับด้านบนเป็น 186+166 เท่ากับ 352

ดังนั้นผมต้องกรอกในช่องเครดิต 30% คือ 352 ถูกไหมครับ

ชี้แนะด้วยครับ ครั้งแรกในการกรอกเครดิตภาษี ปันผลเป็นหุ้น
ขอบคุณครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

กรอก 186 ครับ
รายละเอียดคือ
ปันผลรวม 186
หักภาษี ณที่จ่าย 10% เท่ากับ 18.6
คงเหลือที่ต้องจ่าย 167.4
จ่ายปันผลเป็นหุ้นตามราคาพาร์ 1 บาท เท่ากับ 166
คงเหลือจ่่ายเป็นเงินสด 1.4
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
wolf

โพสต์ที่ 9

ขอสอบถามหน่อยครับ เรื่องขอคืนภาษ๊ครับ เข้าขอเอกสารพวกนี้เพิ่มเครับ
ทางเจ้าหน้าที่สรรพากรแจ้งให้ผมเอาหลักฐานการรับเงินปันผลที่ทาง tsd โอนเข้าบ/ช มาแสดง เพื่อแสดงว่าได้รับเงินจริง
หลักฐานการซื้อหุ้นที่ได้ปันผลว่าซื้อเมื่อ ไร ซื้อยังไง ถือนานเท่าไร ไปแสดง ซื้อกี่หุ้น
เค้าว่าเพื่อประกอบการคืนภาษี เพราะเค้าไม่เชื่อว่าหลักฐานของทาง tsd ที่ผมส่งให้ เค้าอ้างว่าเค้าไม่เคยทำการคืนภาษีเกี่ยวกัยหุ้น เค้าไม่รู้เรื่องหุ้น และไม่เคยทำ เพราะฉนั้นผมต้องแสดงหลักฐานจนกว่าเค้าจะเชื่อ หรือเข้าใจ
ที่ผมไม่เข้าใจคือ เอกสารทีทาง TSD ส่งให้ว่าเป็นเอกสารสำคัญทางภาษี ว่าหัก ณ ที่จ่าย เท่า ไร เครดิตภาษีเท่าไรมันยังไม่พออีกหรือ ทำไมต้องแสดงให้เค้าดูด้วยหรือว่าผมซื้อ หุ่้นตัวนั้นมาเมื่ไร ต้องหาเอกสารที่ทางโปรก ส่งให้ตอนซื้อหุ้นตัวนั้นแล้วได้ปันผลมาแสดงด้วย ผมบอกว่าใบแสดงการซื้อ ขาย หุ้นในแต่ละครั่งผมแค่เช็คความถูกต้องแต่ไม่เคยเก็บข้ามปี เค้าบอกว่าผมต้องมีหน้าที่เก็บ 3-5 ปี ถ้าเเค้าขอก็ต้องหามาแสดงให้เค้าดูไม่งั้นไม่เชื่อ มีใครเจอเหมือนผมมั้งไหมครับ กำลังปวดหัว หาเอกสารว่าหุ้นปันผลที่ผมได้เงินปันผมมาตั่งปีที่แล้ว ผมจะไปหาเอกสารการซื้อหุ้นได้ที่ไหนครับ หรือมีใครพอให้คำแนะนำหน่อยได้ไหม ของผม สรรพากร 21 มีนบุรีครับ มีใครขอคืนในเขตนี้บ้างไหมครับ
ไซเคิลทาร์ม

โพสต์ที่ 10

wolf เขียน:ขอสอบถามหน่อยครับ เรื่องขอคืนภาษ๊ครับ เข้าขอเอกสารพวกนี้เพิ่มเครับ
ทางเจ้าหน้าที่สรรพากรแจ้งให้ผมเอาหลักฐานการรับเงินปันผลที่ทาง tsd โอนเข้าบ/ช มาแสดง เพื่อแสดงว่าได้รับเงินจริง
หลักฐานการซื้อหุ้นที่ได้ปันผลว่าซื้อเมื่อ ไร ซื้อยังไง ถือนานเท่าไร ไปแสดง ซื้อกี่หุ้น
เค้าว่าเพื่อประกอบการคืนภาษี เพราะเค้าไม่เชื่อว่าหลักฐานของทาง tsd ที่ผมส่งให้ เค้าอ้างว่าเค้าไม่เคยทำการคืนภาษีเกี่ยวกัยหุ้น เค้าไม่รู้เรื่องหุ้น และไม่เคยทำ เพราะฉนั้นผมต้องแสดงหลักฐานจนกว่าเค้าจะเชื่อ หรือเข้าใจ
ที่ผมไม่เข้าใจคือ เอกสารทีทาง TSD ส่งให้ว่าเป็นเอกสารสำคัญทางภาษี ว่าหัก ณ ที่จ่าย เท่า ไร เครดิตภาษีเท่าไรมันยังไม่พออีกหรือ ทำไมต้องแสดงให้เค้าดูด้วยหรือว่าผมซื้อ หุ่้นตัวนั้นมาเมื่ไร ต้องหาเอกสารที่ทางโปรก ส่งให้ตอนซื้อหุ้นตัวนั้นแล้วได้ปันผลมาแสดงด้วย ผมบอกว่าใบแสดงการซื้อ ขาย หุ้นในแต่ละครั่งผมแค่เช็คความถูกต้องแต่ไม่เคยเก็บข้ามปี เค้าบอกว่าผมต้องมีหน้าที่เก็บ 3-5 ปี ถ้าเเค้าขอก็ต้องหามาแสดงให้เค้าดูไม่งั้นไม่เชื่อ มีใครเจอเหมือนผมมั้งไหมครับ กำลังปวดหัว หาเอกสารว่าหุ้นปันผลที่ผมได้เงินปันผมมาตั่งปีที่แล้ว ผมจะไปหาเอกสารการซื้อหุ้นได้ที่ไหนครับ หรือมีใครพอให้คำแนะนำหน่อยได้ไหม ของผม สรรพากร 21 มีนบุรีครับ มีใครขอคืนในเขตนี้บ้างไหมครับ
ดีนะที่ของผมไม่เรื่องมาก ถ้าถามหาหลักฐานมากกว่าที่ทาง TSD ส่งมาให้ผมก็คงไม่มีเหมือนกัน รอคนมาตอบ ...ครับ อยากรู้ว่าต้องแก้ปัญหาอย่างไร ?
"ดีแล้วล่ะไม่มีใครแย่งซื้อ และก็ดีแล้วล่ะไม่มีใครแย่งขาย"
sarawut_p

โพสต์ที่ 11

มือใหม่อ่านไม่เข้าใจครับ ใช่หมายความว่า เอาปันผลหุ้น ไปลดภาษีเงินได้จากเงินเดือนหรือธุรกิจส่วนตัว อะไรแบบนั้นเหรอครับ
Go within, be at peace.
โพสต์โพสต์