เค้าว่ากันว่า แบรนด์ ต่างๆเหล่านี้ เป็นของไทย แต่ชื่อญี่ปุ่น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เค้าว่ากันว่า แบรนด์ ต่างๆเหล่านี้ เป็นของไทย แต่ชื่อญี่ปุ่น

โพสต์ที่ 1

soken hatari saijo denki mitsumaru tasaki

เค้าว่ากันว่า แบรนด์ ต่างๆเหล่านี้ เป็นของไทย ... แต่ชื่อญี่ปุ่น ... จริงเท็จประการใดครับ

ลองอ่านที่ http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R ... 16983.html

เค้าเข้าใจผิด หรือ ว่าเรื่องจริงครับ ใครทราบมั่ง ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

อืม เพิ่งรู้ว่า saijo denki เป็นของไทย อิอิ ดีแล้ว ผมก็ใช้อยู่ และใช้แล้วรู้สึกดีมาก และใช้ eminent ที่เป็นของไทย ก็ดีเหมือนกัน ที่บ้านมีแอร์ 5 ตัว 5 ยี้ห้อ

มิซูบิชิก็ดีเหมือนกัน อืม แยกไม่ออกเลยว่าอันไหนดีกว่ากัน
มือกาว

โพสต์ที่ 3

อยากรู้เหมือนกันครับถ้าพูดถึง

Red bull (เบรนที่คนไทยชื่นชม) ที่ต่างประเทศ

คนต่างชาติเค้าจะนึกถึงใครระหว่าง
Thai กับ Austria

ขอบคุณครับ..แก้คำผิดแล้วครับ
setmaker

โพสต์ที่ 4

มือกาว เขียน:อยากรู้เหมือนกันครับถ้าพูดถึง

Red bull (เบรนที่คนไทยชื่นชม) ที่ต่างประเทศ

คนต่างชาติเค้าจะนึกถึงใครระหว่าง
Thai กับ Australia
red bull น่าจะเป็นฝรั่ง ออสเตรีย ป่าว
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คงนึกถึงทางออสเตรียอยู่แล้วล่ะครับ เพราะทางโน้นเขาทำตลาดมานาน
ดูกีฬาพวก X-games ทั้งหลาย เจอทุกที
kachamas

โพสต์ที่ 6

เรื่องแอร์เห็นช่างแอร์บอกว่า

แต่ก่อนใช้คอมเพรสเซอร์แบบลูกสูบจะกินไฟกว่าปัจจุบันซึ่งเป็นแบบโรตารี่ และต่อมามิตซูบิชิก็ผลิตคอมฯแบบ rotary ซึ่งประหยัดไฟกว่า แล้วก็โดนcopyไปเยอะ หลังๆมิตซูบิชิก็เลยผลิตคอมฯโรตารี่ขายให้ผู้ประกอบแอร์ยี่ห้ออื่นๆเอาไปประกอบใส่แอร์ของตัวเองซะเลย (ลองสังเกตุดูว่าที่คอมฯแอร์ ตามบ้านจะมีเขียนว่า Mitsubishi Compressor แต่ก็จะมีชื่อยี่ห้ออื่นๆอยู่ด้วย)

ฉะนั้นเรื่องประหยัดไฟในส่วนของคอมฯแอร์ไม่ต่างกันมากแล้วครับ แต่ว่าที่ต่างคือระบบควบคุมอุณหภูมิ ซึ่งจะมีผลให้คอมฯแอร์ทำงานมากน้อยต่างกันครับ

ส่วน redbull เป็นบริษัทที่ตั้งขึ้นมาใหม่ในปี 1984 มีผู้ถือหุ้นใหญ่เป็นออสเตรียนครับ ไม่ใช่ออสเตรเลียน ชื่อ Dietrich Mateschitz ครับ (จาก www.redbull.com) แหะ แหะ เค้าไม่พูดถึงประเทศไทยซักกะติ๊ดเลยครับ :roll:
โป้ง

โพสต์ที่ 7

ผมก็พึ่งรู้ saijo denki , soken , hatari

made in thailand โดยเจ้าของเป็นคนไทย :shock:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
harry

โพสต์ที่ 8

เท่าที่รู้มาก็เป็นของคนไทย แต่จำไม่ได้ว่ายี่ห้อไหนครับ

ส่วนกระทิงแดง นี่ออสเตรียครับ ไม่ใช่ออสเตรเลีย
Expecto Patronum!!!!!!
panukki

โพสต์ที่ 9

saijo นี่เป็นของไทยครับ บริษัทเคยอยู่แถวสามย่าน ไปซื้อแบรนด์แอร์ท้องถิ่นของคนญี่ปุ่นมาทำเอง
redbull นี่เค้าขอสูตรไปผลิตเอง ทำการตลาดเอง แต่กำไรแบ่งกันประมาณครึ่งๆครับ
Ongsa

โพสต์ที่ 10

สงสัยว่า หากตั้งชื่อแบบไทยๆ จะมีผลต่อการขายมากหรือครับ
อย่าง ช้าง สิงห์

:D
sombuak

โพสต์ที่ 11

ชื่อไทยๆก็ "ทุกบาทคุ้มค่าด้วยธานินทร์" ไงครับ ล้มหายตายจากไปนานแล้ว ทำไมล่ะครับ เคยมีหนังสือพิมพ์ไปสัมภาษณ์เจ้าของแป้งทอดกรอบ "โกกิ" (นี่ก็ของไทยนะครับ) เขาบอกว่าก่อนหน้านี้เคยตั้งยี่ห้ออื่นแล้วขายไม่ได้ พอเป็นโกกิแล้วขายเอาขายเอา ถ้าคุณเป็นเจ้าของแล้วเจออย่างนี้จะทำยังไงล่ะครับ

บ้านต้องเช่า ข้าวต้องซื้อ ลูก-เมียก็ต้องกินนะครับ จะเอาความภูมิใจว่าแบรนด์เป็นไทย แต่ท้องหิวนี่คงไม่ไหวนะครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 12

สาเหตุหลักที่ต้องใช้แบรนด์ต่างประเทศ เพราะ เหมือนอยู่ใน 1 ของแบรนด์ที่มีคุณภาพ ( ญี่ปุ่น เมกา )

ถ้าใช้ชื่อไทย เหมือนอยู่ใน 1 ของพวกไม่มีคุณภาพ ( ไทย ลาว เขมร พม่า )

แต่ผมใช้ชื่อไทยครับ maebanthai.com
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 13

แป้งทอดกรอบของ บ.ญี่ปุ่น ใช้ชื่อ "ครัวครบรส"
ไม่รู้ขายดีรึเปล่า
แต่ผงซุป "รสดี" กินขาด "คนอร์" :)
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
genie

โพสต์ที่ 14

ครัวครบรส กับ รสดี ถือเป็นแบรนด์ที่ดังในช่วง 2-3 ปีให้หลังครับ เนื่องจากยุคสมัยเปลี่ยนไป ผู้บริโภคยอมรับความเป็นแบรนด์ไทยมากขึ้น คือง่ายๆตลาดตอบรับกว่าในอดีต แต่ถ้าเป็นในอดีต แบรนด์ต่างประเทศกินหมดครับ (มีแค่สินค้าบางประเภทที่อยู่ได้)
CEO

โพสต์ที่ 15

ตอนเริ่มเข้ามาขาย soken เป็นแบรนด์ของจีนแดงนิครับ ผมยังเข้าใจว่า sokenthai เป็นคนทำตลาดอย่างเดียวเสียอีก
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ล็อคหัวข้อ