สวัสดีครับ พี่ๆแนวVIส่วนใหญ่ซื้อ-ขายผ่านมาร์หรือInternetครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ฐิติ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สวัสดีครับ พี่ๆแนวVIส่วนใหญ่ซื้อ-ขายผ่านมาร์หรือInternetครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มลงทุนได้ไม่นาน อ่านบอร์ดนี้มา2-3เดือนแล้ว ได้ความรู้ดีมากครับ
ผมอยากรู้ครับพี่ๆซื้อขายผ่านมาร์หรือInternet มากกว่ากัน คือ ผมมีปัญหาแบบนี้ครับ
-เวลาโทรบอกมาร์ให้ตั้งซื้อหุ้นตัวนี้ ตัวนั้น เค้ามักจะ...งง บางทีผมอยากได้หุ้นจำนวนมากกว่าที่ตั้งขายกันอยู่ ก็ต้องบอกให้เค้าค่อยๆตั้งซื้อ คือบางทีเค้าก็ไม่สนใจเก็บให้เรา
-แล้วพี่ๆที่เทรดทางnet เวลาอยากซื้อหุ้นจะทำยังไง เช่น อยากได้หุ้นสักแสนหุ้น แต่มันมีBID-OFFER หลักพัน เวลาเราตั้งซื้อไว้นิดหน่อย เพราะตั้งมากๆก็ไม่ได้ หลังจากนั้นไปทำงานต่อ หุ้นแมทหรือไม่แมทก็ไม่รู้ ไม่มีเวลาดู มันอาจจะแมทไปแล้วก็ได้ แต่เราไม่ได้ตั้งเพิ่ม เป็นปัญหาของผมมากๆเลย
-พี่ๆที่พอร์ทใหญ่ เทรดทางnetหรือเปล่าครับ ผมว่าVI มาร์จะไม่ค่อยสนใจครับ เพราะไม่มีvolume
พี่มีเทคนิคอย่างไรบ้าง แนะนำหน่อยนะครับ
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รักจะเป็น VI จริง ๆ คงไม่เกี่ยวหรอกครับว่าจะเทรดทางไหน
เราไม่เล่นตามแรงเชียร์มาร์ฯซะอย่างเดี๋ยวเขาก็เลิกตื๊อเราเอง
แล้วถ้ามาร์ฯไม่ซื้อตามที่เราสั่งก็หนีไปเปิดพอร์ตกับคนอื่นสิครับ เราจ่ายค่าคอมฯให้เขานี่
เทรดทางเนตมันไม่มีคนคอยยุก็จริง แต่การนั่งดู ticker realtime นี่แหละตัวกระตุ้นให้ซื้อ ๆ ขาย ๆ ดีนักแล
แบบ เหมือนเล่นรูเล็ตในกาสิโนถูกกฎหมายทางอินเตอร์เนต 555 :lol: :lol:
วันไหนว่าง ๆ ได้นั่งดู ticker + มีเงินติดพอร์ตเมื่อไหร่เป็นไม่ได้ คันมือทุกที :lol: :lol: ขนาดจะเป็น VI นะเนี่ย

หุ้นที่ bid-offer กันหลักพันนี่ส่วนใหญ่เป็นหุ้นที่ราคาสองหลักกลาง ๆ และเป็นหุ้นที่ไม่ค่อยมีสภาพคล่องทั้งนั้นนี่ครับ ผมก็ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาหรือเปล่าเพราะพอร์ตยังไม่ใหญ่ขนาดนั้น
เอาไว้พอร์ตใหญ่กว่านี้จะลองตั้ง bid WG สักแสนหุ้นดูว่าจะมีปัญหาหรือเปล่า 555 8)
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
house

โพสต์ที่ 3

เอาไว้พอร์ตใหญ่กว่านี้จะลองตั้ง bid WG สักแสนหุ้นดูว่าจะมีปัญหาหรือเปล่า
ต้องไปเตี๊ยม พี่ฉัตรชัยไว้ก่อนครับ ไม่งั้นก็ตั้งไว้งั้นแหละ ไม่มีคนขายให้หรอก :mrgreen:

ใช้เน็ตครับ พอร์ตผมเล็กเลยไม่ค่อยมีปัญหา แล้วก็ไม่เคยดูเรียลไทม์เลยครับ ตั้งที่ราคาปิดเมื่อวานตลอด เท่าที่อยากได้ แล้วก็ไปทำงาน มาเช็คอีกทีตอนเที่ยงว่า แมท ไหม

ถ้ายังแต่อยากได้อยู่ ผมก็ตั้งที่ last trade แหละครับ อ ฟิชเชอร์ บอกว่าอย่าเรื่องมากกับจุดทศนิยม เพราะถ้ามัน under value มากๆแล้วเราไม่ซื้อเพราะเกี่ยงทศนิยม แค่ 1-2 ช่อง อาจทำให้เราทำกำไรตกหายไปหลายสิบปอร์เซ็นต์ได้
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Stock Broker

โพสต์ที่ 4

ถ้าไม่มั่นใจในพื้นฐานกิจการจริงๆ จะเสี่ยงซื้อหุ้นขาดสภาพคล่องหรือครับ??

สมมติซื้อสะสมครบได้หลักแสนหุ้น (ทั้งๆ ที่มีตั้ง BID-OFFER แค่หลักพันหุ้น) หากเกิดข่าวร้ายกระทบจริงๆ คิดว่าจะขายยังไงหรือครับ

ถ้าไม่ใช่รู้ลึกขนาดน้องๆ ญาติเจ้าของ อย่าหาเรื่องดีกว่าครับ
ฐิติ

โพสต์ที่ 5

หมายความว่าพี่FE สนใจแต่หุ้นที่มีสภาพคล่องเท่านั้นใช่มั้ยครับ
แล้วหุ้นบางตัวตอนที่ราคาอยู่ต่ำ volumeน้อย ซื้อขายน้อยมาก เช่น หุ้นที่พี่ๆหลายคนในนี้ ลงทุนกันหลายตัว ก็ต้องผ่านสภาพนี้มาก่อน
ถ้าเราไม่พยายามซื้อมากๆตอนราคาต่ำ สภาพคล่องน้อยๆ แล้วเราจะทำยังไงครับพี่

คือผมไม่ทราบวิธีการลงทุนของพี่FEนะครับ พี่ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ
Dr.T

โพสต์ที่ 6

แล้วหุ้นบางตัวตอนที่ราคาอยู่ต่ำ volumeน้อย ซื้อขายน้อยมาก เช่น หุ้นที่พี่ๆหลายคนในนี้ ลงทุนกันหลายตัว ก็ต้องผ่านสภาพนี้มาก่อน
หุ้นที่มีสภาพอย่างนั้นมันก็จะเป็นอย่างนั้นแหละครับ คนถือจะไม่ยอมขายที่ราคาต่ำ ๆ เพราะรู้ว่าถือเอาไว้ให้ผลตอบแทนมากกว่า
ถ้าเราไม่พยายามซื้อมากๆตอนราคาต่ำ สภาพคล่องน้อยๆ แล้วเราจะทำยังไงครับพี่
อดทนและใจเย็นครับ รักจะเป็น VI ต้องรอได้ 555 8)
ผมนั่งเก็บเล็กผสมน้อยเจ้าวุ้นเส้นอยู่ตั้งนานกว่าจะได้จำนวนตามเป้าหมาย 8) แต่จะทำคลายเครียดเรโชแล้ว :wink:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

มาร์ดีที่สุด ถ้าสนใจแนว vi ผมเทรดทางnet รู้สึกหมกหมุ่นยังไงไม่รู้

ว่าจะไปหางานซักที เบื่ออยู่เล่นหมากรุกแล้ว :lol:

ถ้าอยากได้มาร์แนว vi หลังไมค์มา(pm) แล้วผมจะแนะนำให้รู้จัก

ส่วนหุ้นไม่มีสภาพคล่องนั้น ค่อยๆๆเก็บอย่ารีบ ได้ราคาที่ต้องการค่อยซื้อ

ขนาดซื้อยังยากเลย แล้วเวลาขายจะขนาดไหน รักทางนี้ต้องพร้อมถือหุ้นยาว ถ้าตลาดปิดไป5ปี ก็เฉยๆ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

อดทนและใจเย็นครับ รักจะเป็น VI ต้องรอได้ 555
ผมนั่งเก็บเล็กผสมน้อยเจ้าวุ้นเส้นอยู่ตั้งนานกว่าจะได้จำนวนตามเป้าหมาย แต่จะทำคลายเครียดเรโชแล้ว
แสดงว่าจะท่วมทุนแล้วซิ เก่งจัง หุหุ :mrgreen:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Stock Broker

โพสต์ที่ 9

ฐิติ เขียน:หมายความว่าพี่FE สนใจแต่หุ้นที่มีสภาพคล่องเท่านั้นใช่มั้ยครับ
Financial Engineer เขียน:ถ้าไม่มั่นใจในพื้นฐานกิจการจริงๆ จะเสี่ยงซื้อหุ้นขาดสภาพคล่องหรือครับ?? สมมติซื้อสะสมครบได้หลักแสนหุ้น (ทั้งๆ ที่มีตั้ง BID-OFFER แค่หลักพันหุ้น) หากเกิดข่าวร้ายกระทบจริงๆ คิดว่าจะขายยังไงหรือครับ
ฐิติ เขียน:แล้วหุ้นบางตัวตอนที่ราคาอยู่ต่ำ volumeน้อย ซื้อขายน้อยมาก เช่น หุ้นที่พี่ๆหลายคนในนี้ ลงทุนกันหลายตัว ก็ต้องผ่านสภาพนี้มาก่อน
Financial Engineer เขียน:ถ้าไม่ใช่รู้ลึกขนาดน้องๆ ญาติเจ้าของ อย่าหาเรื่องดีกว่าครับ
คำถามของคุณฐิติ ผมว่าผมตอบได้ด้วยความเห็นข้างต้นของผมอยู่แล้วนะครับ
harry

โพสต์ที่ 10

ถ้าคุณเทรดผ่านมาร์ แล้วมาร์ดูแลไม่ดี ไม่พอใจ ก็ฟ้องหัวหน้าฝ่าย แล้วก็เปลี่ยนมาร์ หรือย้ายโบรกเลยครับ

แต่ถ้าให้ดี เทรดผ่านเน็ตสบายใจกว่า ผมไม่เคยกลัวเรื่องซื้อได้ไม่ได้เลย ดูไปเรื่อยๆ สั่งซื้อไป ว่างมาเช็ค ไม่ได้ก็ตั้งซื้อไปใหม่ นายตลาดมาหาทุกวันอยู่แล้ว เด๋วก็ซื้อได้

ส่วนเรื่องสภาพคล่อง ถ้าเราดูดีแล้ว ก็ซื้อได้ครับ เรื่องขายเนี่ย หุ้นไม่คล่อง ถ้าเจ้าของหรือรายใหญ่ไม่ขายจริง เราก็ไม่ขายหรอกครับ ถือยาวต่อ แต่เท่าที่เห็น หุ้นเงียบๆ ถ้าไม่แย่สุดๆ ก็ดีทีเดียวเลยนะครับ
Expecto Patronum!!!!!!
adi

โพสต์ที่ 11

ผมเทรดผ่านมาร์ครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ผ่านเ้จ้าหน้าที่การตลาดคนงามครับ
คุยเก่ง ฉลาดมากพอที่จะไม่เชียร์หุ้นใดๆ กับผม ถ้าผมไม่ถาม...
เพราะรู้ว่า เชียร์ไป ผมก็ไม่ซื้อ :lol:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
iscssn

โพสต์ที่ 13

เปิดพอร์ทมายังไม่ถึงปีครับ ผ่าน net ผมกับน้องมาร์ ก็ต่างคนต่างอยู่
เคยโทรศัพท์คุยกันครั้งเดียวตอน account มีปัญหา
วิธีการของผมก็คือ ถ้าหุ้นที่อยากได้ ก็จะทะยอยสะสมไม่ได้ซื้อทีเดียว ถ้าไม่ได้ราคาตามที่เราตั้งไว้ก็ไม่เอา ใจเย็น ๆครับ

แรก ๆ ก็เหมือนผมใหม่ ๆ เลยครับ กลัวว่าจะไม่ได้หุ้นที่เราหมายตาไว้ ซื้อเอา ซื้อเอา
แต่เดี๋ยวนี้กินน้ำแข็ง ใจแข็ง ขึ้นเยอะแล้วครับ ถือว่าวันพระไม่มีวันเดียว หุ้นมีวันขึ้นวันลง
sittc

โพสต์ที่ 14

เทรดผ่าน มาร์ครับ
หาเรื่อยๆ ครับจนเจอมาร์ที่ถูกคอ
เอาไว้คุยลับสมองครับ
ดีกว่าเทรดผ่านเนท
เพราะเทรดผ่านเนท แลดูว่าจะหมกมุ่น แบบคุณวัวแดงว่า
แต่ต้องหามาร์แบบ มีอายุหน่อย (แก่วิชาการ)
จะได้ไม่ต้องไปหมกมุ่นกับ มาร์..... :lol:
harry

โพสต์ที่ 15

งาน set in the city ครั้งที่ผ่านมา มาร์สาวๆเดินเต็มงานเลย ของ asp ผมเห้นน่ารักมากสุด ว่าจะทำฟอร์มดีขอเบอร์แล้ว แต่เปลี่ยนใจ ถ้าปีนี้มีก็ไม่แน่ :lol: :lol: :mrgreen:
Expecto Patronum!!!!!!
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 16

ผมเปิดผ่านเน็ตครับ
แต่ถ้าวันไหนต้องการหุ้นแต่ว่าไม่มี com ให้ใช้ผมก็โทรไปสั่งเค้าแหละครับ
พิมพ์เองเสีย 0.21
โทรไปสั่งเสีย 0.25 สรุปว่าเปิดผ่านเน็ตแต่ใช้ได้ทั้ง 2 แบบครับ
ผมเองก็พวกใจร้อนครับ ... เวลาขายไม่รีบเท่าไหร่
แต่เวลาจะซื้อนี้เคาะขวาตลอดเลยครับ ...เวลามันเจอหุ้นดีๆถูกชอบคิดว่าไม่ซื้อเดี๋ยววิ่งแล้วจะเสียใจ :D
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 17

อยากได้มาร์สวยเปิดหนังสือพิมพ์ทันหุ้นทุกวันศุกร์ได้ครับ
มี miss marketing มาโชว์ตัวหน้ากลางเลย ...
ที่ออกมาหลายอาทิตย์มีเพื่อนผมเพียบเลย .. สวยๆทั้งนั้น ... ของวันนี้ก็เป็น asp ครับ
ไม่รู่ว่าคนเดียวกับที่คุณ harry ว่ารึเปล่า
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 18

ซื้อผ่านแม่ครับ ไม่เสียค่าคอม xd ได้เงินเลยไม่หักภาษีด้วย :D :D
Golden Stock

โพสต์ที่ 19

ใช่ทั้งสองแบบครับ
Patt

โพสต์ที่ 20

เหมือนกันเลยกับคุณ CupJok .. :lol:

แต่ก่อนซื้อผ่านพ่อค่ะ แต่เขี้ยว ต้องเสียค่าคอม 0.25 เหมือนผ่าน marketing แล้วก็ชอบเชียร์ซื้อ เชียร์ขายอยู่เรื่อย!! ไอ้เรารึก็รักอยากจะเป็น VI กะเค้ามั่ง กลัวเสียศูนย์ เลยออกมาเปิดพอร์ตเองดีก่า แบบ Internet ไม่มีใครคอยเชียร์แล้ว .. ตัดสินใจเอง รับผิดชอบเอง ถ้าตัดสินใจผิดก็ด่าตัวเองในใจคนเดียว สบายใจดีค่ะ
Ongsa

โพสต์ที่ 21

ดีนะครับ ที่มีคุณพ่อคอยดูแล :)
ล็อคหัวข้อ