เสียดายที่ไม่มีใครเริ่มธุรกิจผลิตฟิลม์รถยนต์ขายกัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เสียดายที่ไม่มีใครเริ่มธุรกิจผลิตฟิลม์รถยนต์ขายกัน

โพสต์ที่ 1

เห็นแต่ละที่นำเข้ามา กันทั้งนั้น อีกหน่อยผมว่าตลาดส่วนนี้จะโตมากขึ้นกว่า
นี้อีก10 เท่า เพราะความร้อนจากดวงอาทิตย์ที่เพิ่มขึ้น และฤดูกาลอีก
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 2

แล้วเจ้าไทยฟิลม์ในตลาดเขาไม่ได้ทำหรือครับ

แล้วเขาทำอะไร ผมไม่ได้ตามเลยครับ

นึกว่ามีอยู่แล้วนะเนี้ย
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

สิทธิบัตร หรือเปล่าครับ ... ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
infinity

โพสต์ที่ 4

ไม่มี know how ก็ทำลำบากครับ...
ไม่งั้นชิพคอมพิวเตอร์คงไม่ผูกขาดอยู่แค่ INTEL, AMD
Tao Investor

โพสต์ที่ 5

นายทุนเค้าไม่อยากเสี่ยงมั้งครับ

คนมีความรู้ อยากลอง แต่ดันไม่มีทุน ซะงั้น
Inmagination is more importan than knowledge
genie

โพสต์ที่ 6

ผมว่าอาจจะสู้ต้นทุนไม่ได้ก็เป็นได้ครับ ประเด็นคือ Economic of Scale ในต่างประเทศเมื่อเขาผลิตฟิลม์สามารถขายได้ทั่วโลกเพราะตลาดยอมรับ แต่ถ้าไทยผลิตเองไม่สามารถเดาได้ว่าจะขายได้สักเท่าไหร่เพราะตลาดของไทยเล็ก และผู้ผลิตรถยนต์ก็มักจะมีOEMอยู่แล้ว อีกทั้งสินค้าประเภทฟิลม์เป็นสินค้าCommodity ต้องอาศัยจำนวน ดังนั้นหากตลาดมีขนาดเล็กและได้รับการยอมรับต่ำแข่งขันยากครับ
CEO

โพสต์ที่ 7

ถามตัวเองก่อนครับ ว่าถ้าทำจะสู้
3M และ LAMINATE ได้ไหม
แค่คิดก็หนาวแล้วครับ

2 ยี่ห้อนี้ติดตลาดมานาน
ผมว่ามันไม่ใช่ commodity ครับคุณ genie
ผมเลือกยี่ห้อดีๆครับ

ฟิล์มไม่มีชื่อนั้นต้องดั้มพ์ราคาถูกมากๆ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
jaychou

โพสต์ที่ 8

พวกโกดัก ฟูจิ อาจจะมาแข่ง เพราะฟิล์มถ่ายรูปเริ่มขายยาก

ขำๆ
genie

โพสต์ที่ 9

ที่ผมบอกว่าเป็น commodity คือในเชิงรูปธรรมครับ สำหรับแบรนด์นั้นถือเป็น Perceptionครับ ซึ่งในมุมมองของผมคือ ต่อให้มีค่าเพอเซ็ปชั่นที่เท่ากัน แต่ต้นทุนก็สู้กันไม่ได้อยู่ดี :wink:
nanchan

โพสต์ที่ 10

เพราะไม่มีคนคิดและกล้าทำ

หรือมีคนทำ แต่ไม่รู้รึเปล่า

หรือต้นทุนไม่คุ้ม

Know How น่าจะหาได้นะ สมัยนี้ ไอ้ที่ยากๆก็ผลิตกันได้
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
genie

โพสต์ที่ 11

เมื่อก่อนนะมีครับ อย่างพวกฟิลม์ปรอท ฟิลม์ทึบ แต่พอกฎหมายออกมาบังคับค่าความทึบของแสงปุ๊บ พวกนี้ตายหมดครับเพราะต้องใช้เงินลงทุนสูง อีกทั้งการจะตั้งโรงงานขึ้นมาก็สู้ต้นทุนเฉลี่ยไม่ได้ครับ แถมแบรนด์ก็ไม่มีอีกต่างหาก คิดง่ายๆครับอย่าง3Mขนาดของตลาดคือประมาณ3พันล้านคน แต่ถ้าของเราเองขนาดตลาดแค่62ล้านคน และประเด็นเรื่องKnow Howไม่ปฏิเสธ แต่ถ้าเปิดการค้าเสรีปุ้บแค่นี้ก็สู้ลำบากแล้วครับ อีกทั้งวัสดุที่ใช้ในการผลิตเราต้องนำเข้าเกือบทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นสารโหะที่ใช้เคลือบฟิลม์และตัวฟิลม์เอง :wink:
ล็อคหัวข้อ