PTT ถือหุ้น TPI 30%?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
momo29
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

การที่ PTT กบข ธ.ออมสิน จะถือหุ้น TPI ในสัดส่วน 30% จะมีผลดีหรือเสียมากกว่าครับ สำหรับ PTT ส่วนตัวผมค่อนข้างเป็นห่วง เพราะมองว่า TPI มีหนี้เยอะมากถึงประมาณ 120,000 ลบ. อาจจะส่งผลกระทบต่อฐานะการเงินของ PTT ได้ และการที่ TPI ดำเนินธุรกิจปิโตรเคมี (ซึ่งน่าจะใกล้ถึงจุดสูงสุดของวัฐจักรขาขึ้น)น่าจะส่งผลให้ผลประกอบการของ PTT ผันผวนขึ้น หากราคาที่ PTT ต้องจ่ายไม่ต่ำมากๆ ผมไม่คิดว่าจะส่งผลดียังไงเลยต่อ PTT โดยสรุปแล้วผมว่ามีข้อเสียมากกว่า ข้อดีนะครับ เพื่อนๆพี่ๆมีความเห็นว่าไงครับ
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวไม่เห็นด้วย TPI มางัดกับ scc ผม
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
twh703

โพสต์ที่ 3

ปตท.ซื้อทีพีไอมั่นใจกำไร15%

น่ายินดีกับผู้ถือหุ้นPTTจริงๆครับ ได้ของดีราคาถูก :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
infinity

โพสต์ที่ 4

ผลดีแน่นอนครับ
ธุรกิจปิโตรเคมี ราคาอาจจะพีคแล้ว แต่ว่าโอกาสที่จะมีคู่แข่งเข้ามาในธุรกิจ
นี้ค่อนข้างลำบากเพราะต้นทุนสูงมากๆ และต้องใช้เวลาในการก่อสร้างโรงงานด้วย
ปุย

โพสต์ที่ 5

โป้ง เขียน:โดยส่วนตัวไม่เห็นด้วย TPI มางัดกับ scc ผม

ถ้าคุณโป้ง หมายถึง ธุรกิจปิโตรเคมี น่าจะเป็น SCC มางัด TPI มากกว่านะครับ
:wink:
โป้ง

โพสต์ที่ 6

อิอิ level ของผู้บริหารมันต่างกัน ปล่อยให้คลื่นลูกหลังเข้ามาเป็นเจ้าพ่อในวงการได้ไม่ไหวครับ

พอตัวเอง ลงมาแข่งทำปูนกับเขาบ้าง ก็สู้ไม่ได้อีก :roll:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
sunrise

โพสต์ที่ 7

คิดว่าดีมากๆ เพราะว่าปตท เป็นองค์กรขนาดใหญ่ที่ต้องการลงทุนปริมาณมากๆ เพื่อรังกษสเกลในการเติบโต
ซึ่งในเมืองไทย ผมว่าที่ต้องใช้เงินเยอะๆ ที่เด่นๆก็มี พลังงาน ปิโครเคมี โลจิสติกส์
ผมมองว่า การเติบโตของธุรกิจพลังงานน่าจะไปได้เรื่อยๆ ตราบใดที่เศรษฐกิจเมืองไทยยังโตอยู่
แต่การที่ ปตท มาถือหุ้นใน TPI น่าจะเป็นการขยายปีกเข้าลุยในธุรกิจปิโครเคมีที่ต้องใช้เงินมหาศาลเข้าไปหนุน
นักธุรกิจหน้าใหม่ๆน่าจะเข้ามาทำได้ลำบากเพราะต้องการเงินทุน ความรู้ etc.
ถ้าราคาที่ปตท เข้าไปถือหุ้นเป็นราคาที่มี Safety margin พอสมควร ผมว่าน่าจะเป็นกลยุทธที่ดีสำหรับ ปตทครับ

จริงๆ อยากให้ ปตท ลงทุนเรื่อง Logistics เพิ่มด้วยซ้ำครับ ถ้าเค้ากล้าลงทุนเรื่อง รถไฟ เหมือนบริษัท Vergin ในอังกฤษ น่าจะทำให้ประเทศไทยพัฒนาขึ้นอีกเยอะเลย
รัฐบาลไม่ลงมือซะที :roll:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
มือเก่าหัดขับ
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ก็....
ไม่อยากให้เป็นศัตรู (คู่แข่งทางธุรกิจ) ก็จับมาเป็นพวกเสียเลย
พอรวมกัน Capacity รวมน่าจะมากกว่า Demand (ถ้าผมจำ + เดาไม่ผิด) ดังนั้น
หน้าใหม่ก็ไม่กล้าเข้ามาแบ่งเค๊กหรอกครับ นอกจากจะต้องลงทุนมหาศาลแล้ว ยังต้อง
มา "แย่ง" ตลาดที่มี Supply เกินอยู่แบบนี้ ไม่คุ้มเสี่ยงแน่ๆ
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Golden Stock

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลดีต่อ PTT นะครับ เมื่อเข้ามาถือหุ้น ก็สามารถสร้างรายได้ได้เลย ด้วยขนาดธุรกิจอย่าง TPI ต้องใช้เวลาและเงินทุนสร้างกว่าจะมาเป็นรูปเป็นร่างได้ขนาดนี้ แต่ว่าต้องซื้อในราคาที่ไม่แพงจนเกินไปแบบที่อดีต CEO ของ TPI ต้องการ
Stock Broker

โพสต์ที่ 10

PTT ได้เปรียบทุกประตูครับ

ถ้าราคาหุ้นที่ TPI จะเพิ่มทุนขายให้สูงเกินไป ก็ just say no

แถมงานนี้มีสหายเป็น กบข. ด้วย ราคาที่ออกมาคงทำให้คุณประชัยปวดใจน่าดู (อาจถึงขั้นกระอักโลหิตเลยก็ได้)

** ที่ผมแปลกใจที่สุด คือ นักลงทุนที่เข้าไปซื้อหุ้นในกระดานตอนนี้ ไม่รู้คิดอะไรอยู่ เค้าประเมินมูลค่าที่แท้จริงของกิจการได้ไง ในเมื่อเงื่อนไขการเพิ่มทุนยังไม่ final เลยด้วยซ้ำ?? **
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

หาก ได้ที่ราคาต่ำๆ PTT ได้ประโยชน์แน่ๆครับ อย่างน้อยก็รักษาเนื้อรักษาตัวไว้ รอจนวัฏจักรของปิโตร กับปูนรอบหน้าก็ได้ คงทันกินอยู่นะ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ล็อคหัวข้อ