วันนี้คุณยื่น ภงด.90 กันหรือยัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

วันนี้คุณยื่น ภงด.90 กันหรือยัง

โพสต์ที่ 1

ถ้ายัง ผมแนะนำยื่นทาง Internet ก็สะดวกดีครับ ไม่ต้องยื่นเอกสารใดๆ กรมสรรพากรรับประกันคืนเงินภายใน 30 วัน แต่เมื่ออาทิตย์ก่อน ทางกรมสรรพากรมาออกโทรทัศน์บอกว่าจะเร่งให้คืนภายใน 15 วัน

ยื่นเร็วได้ภาษีคืนเร็ว จะได้มีเงินมาลงทุนเพิ่มเร็วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

รอเอกสารรับรองเงินเดือนก่อนครับ รู้สึกจะยื่นได้ถึงสิ้นเดือนมีนาคม
Expecto Patronum!!!!!!
โป้ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

......
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
stockms

โพสต์ที่ 4

ผมกำลังขอเครดิตภาษีคืนให้คุณพ่อแต่ยังกรอก ภงด. 90 ไม่ค่อยเป็นครับ
1. คุณแม่ไม่มีเงินได้ จะลดหย่อนภาษีได้ในรายการใดบ้างครับ
2. เงินปันผลส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษีนิติบุคคล ลงรายการอย่างไรครับ
3. เงินปันผลส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้ต้องนำมาคิดเป็นรายได้ด้วยไหมครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 5

เผอิญมีเงินปันผล ของ KK มันคิดรวมอยู่ในข้อ (3)เลย ครับ

(3) กำไรเฉพาะส่วนที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวนภาษีเงินได้นิติบุคคล ซึ่งผู้รับเงินปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษี

แบบนี้ไม่ได้เครดิตภาษี พูดง่ายๆคือไม่ต้องเอามาคิดเลยใช่ไหมครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
chatchai

โพสต์ที่ 6

stockms เขียน:ผมกำลังขอเครดิตภาษีคืนให้คุณพ่อแต่ยังกรอก ภงด. 90 ไม่ค่อยเป็นครับ
1. คุณแม่ไม่มีเงินได้ จะลดหย่อนภาษีได้ในรายการใดบ้างครับ
2. เงินปันผลส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษีนิติบุคคล ลงรายการอย่างไรครับ
3. เงินปันผลส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้ต้องนำมาคิดเป็นรายได้ด้วยไหมครับ
คุณแม่ที่ไม่มีรายได้ ก็ให้คุณพ่อยื่นแบบรวมกับคุณแม่ ซึ่งจะหักค่าใช้จ่ายได้ 30,000 บาท ถ้ามีเบี้ยประกันชีวิต ดอกเบี้ยกู้ซื้ออสังหาริมทรัพย์ก็ถือเป็นค่าใช้จ่ายหักได้ด้วย

เงินปันผลนั้น ผมไม่แน่ใจว่าเป็นการรายได้ที่เราจะยื่นหรือไม่ก็ได้ หรือเปล่า ลองสอบถามผู้อื่นให้แน่ใจดูอีกทีครับ
chatchai

โพสต์ที่ 7

harry เขียน:รอเอกสารรับรองเงินเดือนก่อนครับ รู้สึกจะยื่นได้ถึงสิ้นเดือนมีนาคม
ยื่นทาง Internet ไม่ต้องใช้หลักฐานอะไรเลยครับ กรอกแต่ตัวเลขก็พอครับ รีบยื่นจะได้รับเงินเครดิตเร็วๆไม่ต้องรอนานๆครับ
bangkokwu

โพสต์ที่ 8

ยื่นตั้งแต่ต้นเดือนแล้วครับ
ถ้าสิบห้าวันจริง สัปดาห์หน้า ผมคงได้เงินแล้ว :)
ผมได้คืนเยอะพอๆกับเงินเดือนเดือนนึงเลยนะครับ
harry

โพสต์ที่ 9

chatchai เขียน: ยื่นทาง Internet ไม่ต้องใช้หลักฐานอะไรเลยครับ กรอกแต่ตัวเลขก็พอครับ รีบยื่นจะได้รับเงินเครดิตเร็วๆไม่ต้องรอนานๆครับ
ต้องกรอกตัวเลขให้ถูกครับ ถ้าผิดพลาดแบบทำให้มีผล อาจโดนข้อหาฉ้อโกงได้ครับ
stockms

โพสต์ที่ 10

ของคุณโป้งน่าจะเป็นข้อ 2 ซึ่งเครดิตภาษีไม่ได้แต่น่าจะขอภาษีที่หัก 10% คืนได้ ถ้ารายได้หักส่วนลดหย่อนแล้วฐานภาษีน้อยกว่า 10% แต่ปัญหาคือผมกรอกไม่ได้ เพราะโปรแกรมของสรรพากรไม่ยอมให้กรอกอัตราภาษีนิติบุคคลเป็นศูนย์เปอร์เซนต์
ส่วนข้อ 3 คืบางบริษัทเช่น AJ, PRANDA และ FNS ภาษีเงินได้ 10% เขาก็ไม่ได้หักเอาไว้อันนี้ไม่รู้ต้องนำมาคิดด้วยหรือเปล่า
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ยื่นผ่าน net ต้องทำไงบ้างครับ ผมเองทำไม่เป็นอ่ะ ปีนี้ยื่นปีแรกในชีวิตของผมเองเลย ปกติ คุณแม่ยื่นขอภาษีดอกเบี้ยคืนให้อย่างเดียว(จริงๆก็แม่ฝากให้นั่นแหละ) ผมก็แค่เซ็นต์ชื่อไป ที่เหลือไม่รู้เรื่องเลยครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
โป้ง

โพสต์ที่ 12

ของผมขอเครดิตไม่ได้ เคลียร์แล้วครับ โดนหัก 10% ไปรวมกับฐานรายได้ทั้งปีก็เหมือนเดิมครับ :D
house

โพสต์ที่ 13

ผมก็ทำไม่เป็นเหมือนกัน อ่านในเว็บสรรพากร แล้วก็งงๆ
ผมว่าคุณ ch_army ต้องรุ่นเดียวกับผมแน่เลย ปีนี้ผมก็ยื่นปีแรกเหมือนกัน
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 160

โพสต์ที่ 14

ยื่นครั้งแรกเตรียมเอกสารไว้ให้พร้อมด้วยนะครับ
ของผมปีที่แล้วเค้าก็ให้ fax หลักฐานหักภาษีเงินปันผลให้เค้าดูด้วย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ch_army

โพสต์ที่ 15

ผมเองที่เพิ่งมียื่นปีแรกเพราะจบแล้วไปเรียนต่ออยู่น่ะครับ (ตอนนี้ก็เรียนอยู่) แต่ที่ยื่นเพราะรายได้จากปันผลนี่แหละครับ แล้วก็อยากทำเป็นด้วย( ตอนนี้งไม่มีเงินเดือนเป็นเรื่องเป็นราวเลยอ่ะ) อยากได้เงินเดือนจัง
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
sunrise

โพสต์ที่ 16

ปีนี้ผมโชคไม่ดีอยู่ต่างประเทศ

เดี๋ยวปีหน้าจะหัดทำเรื่องขอภาษีคืนเหมือนกันครับ :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
monn

โพสต์ที่ 17

แล้วพวกปันผลที่ขึ้น xd แล้ว แต่ยังไม่ได้เงิน ต้องรวมเข้าไปด้วยหรือเปล่าคะ
harry

โพสต์ที่ 18

ปีนี้ผมโชคไม่ดีอยู่ต่างประเทศ

เดี๋ยวปีหน้าจะหัดทำเรื่องขอภาษีคืนเหมือนกันครับ
รู้สึกว่า ถ้าอยู่เมืองไทยไม่ถึง 180 วัน ในปีภาษี จะไม่ต้องเสียภาษีรายได้ส่วนบุคคลนะครับ ก็น่าจะขอคืนได้
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 19

แล้วทางสรรพากร เค้ารู้ได้ไงครับว่าพี่ chatachai คำณวนถูก
เราไม่ต้องส่งหลักฐานอะไรเลยเหรอครับ
sunrise

โพสต์ที่ 20

harry เขียน: รู้สึกว่า ถ้าอยู่เมืองไทยไม่ถึง 180 วัน ในปีภาษี จะไม่ต้องเสียภาษีรายได้ส่วนบุคคลนะครับ ก็น่าจะขอคืนได้
เหมือนภารดร :D

เอ๋ๆ อย่างนี้สมมุติผมมีปันผล 2500 บาทจาก SCC ก็ขอคืนภาษีได้ใช่ไหมครับ :!:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โป้ง

โพสต์ที่ 21

มาลองกรอกข้อมูล ขอเครดิตภาษีกันดูครับ

รูปภาพ

ทุกคนคงมีใบ หนังสือรับรองการหักภาษี ณ. ที่จ่าย ตามรูปครับ ( เงินปันผลต้องอยู่ในช่วงปี 2547 เท่านั้นครับ ) ตามตัวอย่างจะเห็นมี 2 รายการคือ หักที่ร้อยล่ะ 15 กับ 30 (หากมีหลายใบ ก็นำมารวมกัน แยกอัตราภาษีให้ถูกต้อง)

ให้นำรายได้เงินปันผลนี้ไปกรอกในหัวข้อ 40(4) ข้อย่อย 4 โดยเลือกช่องหักอัตราภาษีร้อยล่ะ.....? ให้ถูกต้องครับ ดังรูปข้างล่าง

รูปภาพ

ในส่วน A คือยอดรวมเครดิตภาษี = sum[ (เงินปันผล * n)/(100-n) ] โดย n คือ อัตราร้อยล่ะของภาษี

ในส่วน B คือยอดรวมเงินได้ = sum[ เงินปันผล + A ]

ในส่วน C คือยอดรวมภาษี = sum [เงินหักภาษี ณ ที่จ่าย + A ]

แล้วนำเอาส่วน B ไปรวมเข้ากับรายรับอื่นๆ หักค่าลดหย่อน แล้วเข้าช่วงคิด rate อัตราภาษีครับ

เมื่อได้ภาษีที่ต้องจ่ายแล้ว ไปลบ C (หากมีภาษี ณ ที่จ่ายรายการอื่นๆก็หักลบเข้าไปในรายการได้)

ลองทำดู ขอให้ได้เงินคืนกันเยอะๆ แล้วมาดูว่า 1 ปีเราได้ผลตอบแทนจากการลงทุนเท่าไหร่ครับ :D

.......................................................................................................
ปี 47 สามารถใช้ค่าลดหย่อนใหม่ได้ครับ

rateภาษีช่วง 1-100,000 Free ครับ

ค่าลดหย่อนบิดา, มารดา ได้ ท่านล่ะ 30,000 บาท (กรณีท่านอายุเกิน 60 ปี และมีรายได้ไม่เกิน 30,000 บาทต่อปี)
chatchai

โพสต์ที่ 22

tt เขียน:แล้วทางสรรพากร เค้ารู้ได้ไงครับว่าพี่ chatachai คำณวนถูก
เราไม่ต้องส่งหลักฐานอะไรเลยเหรอครับ
วันนี้เจ้าหน้าที่โทรมาขอหลักฐานเงินปันผลครับ ให้ FAX ไปให้ ส่วนหลักฐานอื่นไม่ได้ขอครับ

ที่ขอก็เนื่องจากผมขอคืนเป็นจำนวนเงินมากพอควรครับ (หลักแสน) ถ้าขอคืนน้อยอาจจะไม่ต้องส่งเอกสารเลยก็ได้ครับ ยิ่งเคยยื่นเอกสารขอคืนมาก่อนก็จะดีครับ เพราะทางเจ้าหน้าที่มีการตรวจสอบประวัติย้อนหลังด้วย

ของผมเจ้าหน้าที่บอกว่าจะได้คืนในหนึ่งหรือสองอาทิตย์ครับ รวดเร็วกว่าปีก่อนที่ผมไปยื่นเองที่เขต กว่าจะได้รับเงินคืนก็ปลายเดือนเมษายนแล้วนะครับ
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 23

ปี2547 ผมได้เงินปันผลมาทั้งหมด 106ใบครับ ไม่ทราบว่าจะยื่นผ่านNETได้มั๊ยครับ
กลัวว่าจะต้องFAXเอกสารไปทั้งหมด เพราะมีภาษีขอคืนประมาณแสนกว่าครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 160

โพสต์ที่ 24

คุณ kao ผมว่าส่งไปรษณีย์ไปจะง่ายกว่ามั๊ยครับ
ผมเอาก็กะว่าถ้าเค้าขอดูเอกสารก็ว่าจะส่งไปรษณีย์ไปให้เลย
fax ไปไม่ไหวเยอะเกิน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
chatchai

โพสต์ที่ 25

ฮิ ฮิ ของผมสบายครับ FAX แค่ใบเดียวเองครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
sirivajj

โพสต์ที่ 26

ผมยังสับสนเรื่องเครดิตภาษีอยู่ครับ
เมื่อปีที่ผ่านมา กับปีที่แล้วกรอกไปแล้ว เวลาได้คืนนั้น
เจ้าหน้าที่ต้องคำนวณให้ใหม่ แล้วได้ลดลง
ทั้งนี้เนื่องจาก รายได้จากปันผล นั้นมีหลายประเภท
ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ เป็นแค่ใช้เครดิตได้ กับ ใช้ไม่ได้
แต่ปัจจุบันมีหลายประเภทมากกว่า
(ตามที่ได้ทราบจากเจ้าหน้าที่)
ปีนี้ ก็เลยว่า จะทำการศึกษาให้เข้าใจให้แม่นยำก่อน

เพื่อนๆ ที่จะส่งทาง Internet ก็พึงระวังด้วยนะครับ
เดี๊ยวจะกลายเป็นไม่สุจริต โดยไม่เจตนา

ยังไงก็ดี เห็นด้วยอย่างยิ่งถ้าจะสามารถทำด้วย Internet ได้
สะดวกและประหยัดเวลา ครับ

:)
What do you mean.?
White shadoW

โพสต์ที่ 27

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับการขายที่ดินครับ
พอดีแม่เคยโอนไว้ให้เป็นชื่อผม แล้วตอนนี้เพิ่งขายไป รายได้ตรงนี้ต้องเอาไปรวมเสียภาษีหรือเปล่า และเสียในอัตราอย่างไรครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 28

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับการขายที่ดินครับ
พอดีแม่เคยโอนไว้ให้เป็นชื่อผม แล้วตอนนี้เพิ่งขายไป รายได้ตรงนี้ต้องเอาไปรวมเสียภาษีหรือเปล่า และเสียในอัตราอย่างไรครับ
ไม่รู้เหมือนกันเสียในอัตราเท่าไหร่ ภาษีจะถูกบังคับเสียที่ สำนักงานที่ดินเลยครับ

ขายที่ดิน มีเสียภาษีอยู่ 3 อย่างครับ (มีพวกอากรแสตม ค่าบันทึกอีกเล็กน้อย)
- ค่าโอน เสียที่ ที่สำนักที่ดินเลยครับ
- ภาษีรายได้ จากการขายที่ ขายได้เท่าไหร่เสียตามนั้น (ส่วนจะแจ้งขายเท่าไหร่พิจารณาเอาเองครับ) อันนี้เสียที่ สำนักที่ดินเลยครับ
- ภาษีธุรกิจเฉพาะ (หากครอบครองเกิน 5 ปี , รับมรดกพินัยกรรม ไม่ต้องเสีย) เขาจะเก็บพร้อมกับค่าโอน ตรงที่สำนักที่ดินเลย

สรุปคือทุกอย่างเสีย ที่สำนักงานที่ดินหมดแล้วครับ :D
harry

โพสต์ที่ 29

ยื่นแล้วครับ เมื่อกี้นี้ เว็บคำนวนให้เสร็จ

ได้คืน 400 กว่าบาท
charun

โพสต์ที่ 30

สอบถามคุณโป้งหรือเพื่อนๆ
กรณีย์ที่จะใช้สิทธิ์ค่าลดหย่อนจากการเลิ้ยงดูบิดามารดาจะต้องใชัหลักฐานอะไรบ้างครับ