การลดพาร์เพื่อล้างขาดทุน แล้วแจกวอแรนท์จะมีผลอย่างไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
heng1234
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การลดพาร์เพื่อล้างขาดทุน แล้วแจกวอแรนท์จะมีผลอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนพี่ๆช่วยไขข้อข้องใจทีนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า และแถมอีกหน่อยว่า เห็นที่ตลาดหุ้นด่ากันจัง ถ้าเป็นนักลงทุนคงไม่ผิดหวังหรอกเพราะคงไม่ซื้อตอนนั้น อย่างผมก็รอซื้อตอนอ่อนตัว คนที่มาต่อว่าน่าจะเป็นนักเก็งกำไรหรือหวังแต่กำไรไม่ได้หวังลงทุน ยังไงก็ชอบที่นี่นะครับถึงแม้จะอ่านไปทั่วก็อ่านเอาความรู้นะครับ รู้สึกที่นี่อบอุ่นดี
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 2

การลดพาร์เพื่อล้างขาดทุนสะสมนั้น มีประโยชน์คือถ้าบริษัทมีกำไรสุทธิก็สามารถจ่ายเงินปันผลได้เลย โดยที่ยังคงได้รับประโยชน์ทางภาษีเงินได้เช่นเดิม ทำให้จูงใจนักลงทุนรายใหม่ให้เข้าลงทุน เช่นถ้าบริษัท A มีทุนจดทะเบียน 10000 ล้านบาท มีขาดทุนสะสม 9000 ล้านบาท (ส่วนผู้ถือหุ้น 1000 ล้านบาท) มีกำไรสุทธิเพียงปีละ 1000 ล้านบาท บริษัทต้องใช้เวลานานถึง 9 ปีที่จะล้างขาดทุนสะสมหมด และสามารถเริ่มที่จะจ่ายเงินปันผลได้ในปีที่ 10 นักลงทุนรายใหม่คงจะไม่สนใจแน่เลย แต่ถ้าบริษัทล้างขาดทุนสะสมเป็นเหลือทุน 1000 ล้านบาท ไม่มีขาดทุนสะสม พอบริษัทมีกำไร 1000 ล้านบาท บริษัทก็สามารถจ่ายเงินปันผลได้เลย นักลงทุนรายใหม่ก็สนใจ ราคาหุ้นเพิ่มทุนที่จะขายให้นักลงทุนรายใหม่ก็มีราคาสูงขึ้นด้วย รวมถึงราคาในกระดานด้วยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 3

ส่วนการแจก Warrant ผมว่าบริษัทส่วนใหญ่ที่แจกนั้น ผมว่าคงมีจุดประสงค์ให้ราคาหุ้นของตัวเองขึ้น หรือไม่ก็เป็นกรณีที่บริษัทมีขาดทุนสะสมอยู่ไม่สามารถจ่ายเงินปันผลได้ จึงแจก Warrant ทดแทนการจ่ายเงินปันผลครับ แต่การแจก Warrant ในจำนวนที่มาก และมีราคา Execise ที่ต่ำจะเป็นตัวกดดันราคาหุ้นในอนาคตครับ เพราะจะมีจำนวนหุ้นที่มาแย่งส่วนกำไรในอนาคตครับ
chatchai

โพสต์ที่ 4

ที่ USA บริษัทที่แจก Warrant โดยมีราคา Exercise ที่ต่ำให้พนักงานนั้น บริษัทต้องบันทึกส่วนขาดทุนจากราคา Exercise เป็นค่าใช้จ่ายในงบกำไรขาดทุนด้วยนะครับ แต่เมืองไทยยังไม่มีข้อบังคับนี้
THiNK

โพสต์ที่ 5

คงพูดถึงในกรณีของบางจาก bcp ที่จะลดพาร์จาก 10 บาท เป็น 1 บาท

แบบนี้ คนที่ถือหุ้นอยู่ปัจจุบัน เงินก็หายไป 10 เท่า เลย ... คิดแบบนี้ถูกมั้ยครับ

แต่ ถ้าเงินที่หายไปแล้วทำให้บริษัทดีขึ้นมากๆ ก็อาจจะคุ้มที่จะเสีย เช่น มีคนมาลงทุนเพิ่ม มีเงินหมุนเวียนมากขึ้นทำให้กิจการไปได้ด้วยดี เป็นต้น

คงต้องหาคนวิเคราะห์ลึกๆ ถึงส่วนได้ส่วนเสีย แล้วดูอนาคตว่าเป็นยังไงมั้งครับ ถ้าจะลงทุน

ส่วน warrant ไม่มีผลต่อกิจการเลยแม้แต่น้อย เป็นกับดักให้เราประเมินมูลค่าหุ้นสูงเกินความเป็นจริงได้ง่ายๆ
chatchai

โพสต์ที่ 6

เงินไม่เห็นหายตรงไหนเลยครับ สมมุติบริษัท A มีหุ้นทั้งหมด 1000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 10 บาท คือมีทุนจดทะเบียน 10000 บาท แต่มีขาดทุนสะสม 9000 บาท ดังนั้นส่วนของผู้ถือหุ้นจะเหลือเพียง 1000 บาทหรือ 1 บาทต่อหุ้น ดังนั้นถ้าจะลดทุนเพื่อล้างขาดทุนสะสม ทุนจดทะเบียนก็จะเหลือเพียง 1000 บาท หุ้นก็ยังคงมีเท่าเดิมคือ 1000 หุ้น ดังนั้นมูลค่าต่อหุ้นก็คือ 1 บาท เท่าเดิมก่อนลดทุนครับ
THiNK

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ คุณ chatchai

กลับไปอ่านใหม่อีกรอบเริ่มเข้าใจแล้วครับ ไม่ว่าจะลดทุนหรือไม่ ส่วนของทุนบวกลบแล้ว (ส่วนของผู้ถือหุ้น +/- กำไรขาดทุนสะสม) มันก็เหลืออยู่เท่านั้นไม่เปลี่ยน

แต่ลดทุนเพื่อให้ยอดขาดทุนสะสมหายไป จะได้เห็นยอดเป็นกำไรสะสมแทน

ไปดูผล Q2/03 บางจากดูไม่ค่อยดีนะครับ เลยถอยไม่เป็นท่าเลย

BCP reports unreviewed/unaudited quarterly financial statements as follows.

The Bangchak Petroleum Public Company Limited

Unreviewed/Unaudited

Ending June 30, (In thousands)

Quarter 2 For 6 Months

Year 2003 2002 2003 2002

Net profit (loss) (919,678) 340,706 (497,460) 647,291

EPS (baht) (1.76) 0.65 (0.95) 1.24
heng1234

โพสต์ที่ 8

ผมได้ข่าวเรื่อง KMC มาจากข่าวหุ้นครับ แต่ไม่อยากเอ่ยชื่อหุ้นเพราะกลัวว่าจะเป็นการปล่อยข่าวหรือเปล่าเพราะข่าวที่ได้มาก็ยังไม่มีความชัดเจนอะครับ แต่ก็ขอขอบคุณพี่ๆ ที่เข้ามาช่วยอธิบายนะครับ
tawinktp

สวัสดีพี่ทุกคนครับผมขอถามหุ้น PAF ว่าจะลงทุนระยะยาวได้ไม๊

โพสต์ที่ 9

หุ้น paf ผมเห็นว่ามีการจ่ายเงินปันและราคาก็ไม่ค่อยเคลื่อนแบบหวือหวาผมกะจะซื้อลงทุนระยะยาวจะดีไหมครับ ขอคําแนะนําด้วยครับ สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยครับ :(
ล็อคหัวข้อ