มนุษย์เงินเดือนกับ หุ้น & กองทุนลดหย่อนภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ampika
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

มนุษย์เงินเดือนกับ หุ้น & กองทุนลดหย่อนภาษี

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความคิดเห็น แบ่งเงินลงทุน หุ้น & กองทุนลดหย่อนภาษี ค่ะ

กรณี มนุษย์เงินเดือน เสียภาษีเงินได้อัตราสูง เช่น 20% ++
ปัจจุบัน ซื้อกองทุนลดหย่อนภาษี (หุ้นนอก หวังเติบโต+กระจายความเสี่ยง) เต็มสิทธิก่อน เงินส่วนที่เหลือจึงมาลงทุนหุ้นไทยค่ะ

ใจอยากเพิ่มสัดส่วนลงทุนหุ้นไทย แต่ก็เสียดายสิทธิลดหย่อนภาษี :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: มนุษย์เงินเดือนกับ หุ้น & กองทุนลดหย่อนภาษี

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็นผม คงเลือกจัดสรรค์ตามไอเดียครับ

เช่นเห็นโอกาสอะไรบางอย่าง
หรือมีแผนบริหารสภาพคล่อง
เพื่อรองรับโอกาสดีๆ ที่กำลังจะมา

สรุปคือว่า...
ผมจะเลือกวิธีที่ทำให้ผมกินอิ่มนอนหลับ
และไม่มีอะไรมากวนใจครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์