ขอเเนวทางการจดบันทึกงบการเงินด้วยตัวเอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เอ็กซ์100million
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ขอเเนวทางการจดบันทึกงบการเงินด้วยตัวเอง

โพสต์ที่ 1

อยากขอดูไอเดียพี่ๆนักลงทุน ในการจดบันทึกบริษัทที่เราสนใสจะลงทุนครับ ว่ามีการจดบันทึกสถิติกันเเบบไหน ของผมใช้วิธีการ โหลดเอกสารมาทีละไตรมาส เเล้วนำค่าต่างๆมาลงในตารางส่วนตัว รู้สึกปวดตามาก มีไอเดียอื่นๆอีกไหมครับที่ช่วยประหยัดเวลาได้
keepaa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอเเนวทางการจดบันทึกงบการเงินด้วยตัวเอง

โพสต์ที่ 2

เมื่อก่อนก็ใช้เซฟเป็นไฟล์ๆ ตามแต่หุ้นแต่ละตัวครับ แต่พอเยอะๆเข้า จะเริ่มงง 555 - แต่ตอนนี้ผมอยากแชร์ครับว่า ผมเปลี่ยนมาใช้ google sheet เพราะมันเอาลิงค์ sheet อื่นๆ มาแปะรวมในแถวเดียวได้ โดยผมแบ่งหลักๆเป็น 3 ไฟล์ แยกกันครับ

ไฟล์ที่ 1 เป็นรวม รายชื่อหุ้นที่เราติดตาม ในหนึ่งแถวนอน ผมจะแบ่งคอลลั่มเป็น ชื่อหุ้น, ราคา, เป้าหมาย, ลิงค์งบ, ลิงค์ valuation

ไฟล์ที่ 2 ก็คือลิงค์งบของหุ้นตัวนั้นๆ จากไฟล์ที่1ครับ .. ผมก็เอางบการเงินมาใส่ใน google sheet เลย แล้วเอาทุกๆปีมาเรียงกัน

ไฟล์ที่ 3 ก็คือลิงค์ valuation -- ไฟล์นี้ก็จะเละๆหน่อย สมติฐานต่างๆ ข้อมูลรายละเอียด ก็จะเอามายำๆ ทำประเมิณมูลค่าในไฟล์นี้ครับ

คราวนี้พอสะสมข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็ใช้แค่ ไฟล์ที่ 1 เป็นเหมือนสารบัญ เพื่อไปดูรายละเอียดเวลาจะมาอัพเดทก็ง่ายขึ้นครับ
^___^
khunsa
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอเเนวทางการจดบันทึกงบการเงินด้วยตัวเอง

โพสต์ที่ 3

ผมนี่ทำแบบปวดๆ ตามที่ท่านว่ามาเป็น 10 ปีละคับ ข้อดีคือเราได้อ่านมันทีละงบไปพลางๆ สมัยนี้เห็นรุ่นใหม่ๆ ใช้สูตรดึงไรกันมากมาย ผมก็ยังทำแบบเดิม เหนื่อยก็พัก เอะใจไรก็ไปหาดูเพิ่มเอา ทางลัดนี่มันก็เสร็จเร็วจริง แต่ถ้ามันจะทำให้เราพลาดอะไรไป เราจะรีบไปทำไมกัน
huatoh
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 4

เอาแบบรวมงบย่อๆ(รายได้ กำไร กำไรต่อหุ้น PE PEG PB ) ย้อนหลัง 13 ปี
800 หุ้น ใน sheet เดียวไปลองดูครับ ถ้าเปิด ใน excel จะมี กราฟด้วยครับ

https://docs.google.com/spreadsheets/d/ ... ue&sd=true
โพสต์โพสต์