เราจะจัดการ ความอิจฉา และ อัตตา กับการลงทุน ได้อย่างไรครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A67635

เราจะจัดการ ความอิจฉา และ อัตตา กับการลงทุน ได้อย่างไรครับ ?

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมเป็นนักลงทุนมือใหม่ ที่พึ่งศึกษาการลงทุนได้ไม่นาน และ ได้เห็น สภาวะ ความคิด จิตใจ ในแต่ละช่วงของตัวเองกับตลาดทุนครับ และ สิ่งที่ผมจะเขียนต่อไปนี้คือ จิตใจ และ ความคิดของผมในแต่ละช่วงเวลาครับ

ช่วงที่ ตลาดคริปโต และ หุ้นเทคที่จะมา disrupt อะไรต่างๆบูม ช่วงนั้น น่าจะเรียกได้ว่าผลตอบแทน 10x ใน 1 ปี เป็นเรื่องปกติ และ เป็นไปได้มากๆเลย สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมากับผม คือ การเกิดขึ้นของ "ความอิจฉา" ที่เห็นพอร์ตคนอื่นเติบโต 10x มัน drive ทำให้เราพยายามเชื่ออะไรบางอย่างที่ เคลื่อนไปจากความเป็นจริง (ต้องพยายามเชื่อก่อนถึงจะลงทุนได้)

ต่อมา พอเรามีความเชื่อ (ที่ถูกความอิจฉาเหนี่ยวนำ) สิ่งที่เกิดขึ้นต่อมาคือ "อัตตา" ณ นาทีนี้ผมเชื่อว่า ตัวผมคงพร้อมที่จะ defend ความเสี่ยง หรือ ข้อเสีย ที่ใครก็ตามมาโจมตี asset ที่ผมถือ และ หากผมเป็นคนที่มีอัตตาสูงขึ้นไปอีก ก็คงยากที่ผมจะยอมรับผิดว่ามีความเสี่ยงที่ผมมองข้าม หรือ อคติว่ามันดีมากเกินไป หรือ อาจจะไม่มอง main street เลยเสียด้วยซ้ำ ว่า asset ที่ผมถือ ณ ตอนนี้ มันทำให้ชีวิตคนดีขึ้นจริงๆหรอ ? หรือ แบรนด์สินค้ามันเป็นที่รักของผู้ใช้จริงๆหรือเปล่า ?

ณ จุดนี้ผมเริ่มเข้าใจคำพูดของ Charlie Munger มากขึ้นแล้วครับ The world is not driven by greed, it’s driven by envy.

สุดท้ายแล้ว ไม่ว่าผมจะมีหรือไม่มีอัตตา ความเสี่ยงของ asset ก็ยังคงมีอยู่ดี แต่ถ้าผมมองข้ามมันสุดท้าย วันใดวันนึง ถ้าความเสี่ยงนั้นเกิดขึ้นจริงๆ ผมก็คงจะเจ๊งและพอร์ตกลับมาเหลือศูนย์ใหม่อยู่ดี

ดังนั้น ผมจึงอยากถามพี่ๆทุกคนครับว่า เราจะกำจัดวัฏจักรที่ทำให้พอร์ตพังนี้ได้อย่างไร ?

ปล. ตัวผมเองรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนที่โชคดีมากๆคนนึงครับ ที่พอความอิจฉา เหนี่ยวนำให้ผมพยายามมาศึกษาและเข้าใจ ตลาดคริปโต และ หุ้นเทคที่จะมา disrupt อะไรต่างๆ ผมได้นำเงินประมาณ 0.5 - 1% ของพอร์ตไปทำความเข้าใจ asset เหล่านี้ แต่ถ้าครั้งหน้าผมไม่โชคดีแบบนี้อีก และ นำเงินในพอร์ตไป all-in ผมคงจะหมดตัว ดังนั้นเลยอยากขอความกรุณาพี่ๆมาชี้แนะแนวทางผมด้วยครับ ครั้งหน้าผมอาจจะไม่โชคดีแบบนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jimmy Rogers
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

Re: เราจะจัดการ ความอิจฉา และ อัตตา กับการลงทุน ได้อย่างไรครับ ?

โพสต์ที่ 2

คุณรู้สึกว่าตัวเองตกรถหรือเปล่าครับ ผมว่าโอกาสมันมีมาเสมอครับอย่ามัวแต่เสียดายสิ่งที่ผ่านไปแล้วตั้งใจเตรียมพร้อมกับโอกาสที่จะเข้ามาดีกว่าครับ และเรื่อง bias หุ้นที่เราถือเป็นสิ่งที่ดีที่ถูกตำหนิเราจะได้นำมาทบทวนครับว่าปัจจุบันหุ้นยังดีเหมือนที่เราคิดตอนแรกไหม ถ้าเราคิดมาดีแล้วสิ่งที่มากระทบไม่ได้ทำให้สิ่งที่เราคิดมันผิดไปเราก็ถือครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นเราควรคิดบนปัจจัยพื้นฐานนะครับ ถ้าเหนื่อยก็ลองพักจากเรื่องหุ้นไปเที่ยวก่อนค่อยมาดูใหม่ก็ได้ครับ
ราคาคือสิ่งที่คุณจ่าย คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับ
https://web.facebook.com/profile.php?id=61552196313029
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: เราจะจัดการ ความอิจฉา และ อัตตา กับการลงทุน ได้อย่างไรครับ ?

โพสต์ที่ 3

คืนก่อนผมไปเที่ยวผับ
อโคจรสถานที่ไม่สามารถระบุนามได้

สายตาของผมไปสะดุดอยู่ที่สาวสวยนางหนึ่ง
เธอทั้งสวย และเซ็กซี่
ก่อนจะชวนเธอออกไปต่อกันที่ไหนสักแห่ง

และแล้วโชคชะตาก็เหมือนเล่นตลก
ผมถูกตำรวจแจ้งข้อกล่าวหา
ว่าผมพรากผู้เยาว์ ?!!?!
ผมรีบปฏิเสธ

แต่ก็ต้องจำนนต่อหลักฐาน
เพราะสาวที่ผมชวนไปต่อด้วย
เธอมีอายุแค่ 4 ปี

เธอสารภาพกับผมว่า
ต้องขอโทษด้วยจริงๆ

เป็นเพราะเมื่อปีกลายเธอโตขึ้น 10 เด้ง...
เท่านั้นเอง...

...

ผมเอง.. รู้ตัวว่าเป็นคนโชคดี
สีขาวจางๆ ก็เริ่มมาประดับหัวแล้ว

ต้องย้อนกลับไป
สมัยที่ผมถูกอวยยศว่าเด็กชาย

ผมสอบได้อันดับที่ 48
จากเพื่อนนักเรียนร่วมห้อง 52 ชีวิต

แม่ของผมกุมขมับ
ผมกุมมือแม่
บอกแม่ไปว่า..ไม่เป็นไรครับ
แม่ของเพื่อนผม 4 คน เครียดกว่าแม่อีก

ทำให้ตัวผมสังวรได้ว่า...
ชีวิดนี้คงกระโดดได้สูงไม่เกิน 1 ฟุต

แต่ถ้าเจอรั้วสูง 1 ฟุต ที่มีช่องเล็กๆ ให้เดินผ่าน
ก็ให้เดินผ่านช่องนั้นไปนะครับ

ไม่ต้องลังกาหน้าแหวกขาทำปีละมิดฟ้ำคว่ำสองรอบครึ่ง

...

ความเสี่ยงไม่เคยหายไปไหน
เพราะไม่มีอะไรเที่ยงครับ

ที่ผ่านมา
ผมเองก็ไม่รู้ตัวว่าใช้ชีวิตมาแบบอัตตามากหรืออัตตาน้อย

ผมรู้แค่ว่า ณ จุดเริ่มต้น

ผมมาตัวเปล่า...

เท่านั้นเอง
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
khunsa
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ไม่ลงทุนใน crypto เพราะไม่เคยมองเป็น assets
และไม่สนใจที่จะใช้ราคาซื้อขายของใครในแต่ละวัน มาเป็นตัววัดผลอะไรทั้งนั้น
เราแค่ซื้ออะไรไป ก็ได้ส่วนร่วมนั้นมา...จบ
โพสต์โพสต์