แลกเปลี่ยนความเห็นเรื่องวัคซีนโควิดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

แลกเปลี่ยนความเห็นเรื่องวัคซีนโควิดครับ

โพสต์ที่ 1

BRIEF: ศบค.เปิดทางให้มี ‘วัคซีนทางเลือก’ จากเอกชนจำนวน 10 ล้านโดส เพราะที่มีอยู่ยังไม่เพียงพอต่อการสร้างภูมิคุ้มกันหมู่
.
โฆษก ศบค. ทวีศิลป์ วิษณุโยธิน แถลงข่าววันนี้ (9 เมษายน 64) ว่า นายกรัฐมนตรี เป็นห่วงเรื่องกระแสวิจารณ์การผูกขาดการนำเข้าวัคซีน รวมถึงการเอื้อประโยชน์ให้กับเจ้าสัวต่างๆ ซึ่งเรื่องนี้ต้องมองในสองเรื่องคือ วัคซีนที่รัฐจัดให้ กับ วัคซีนทางเลือก
.
ประเด็นแรกคือวัคซีนที่รัฐจัดให้นั้น ตอนนี้ยืนยันว่า มีอยู่เพียงพอกับประชาชน 30-35 ล้านคน ซึ่งรัฐจะมีอยู่ประมาณ 60 ล้านโดส โดยมีสองยี่ห้อคือซิโนแวคกับแอสตร้าเซเนกาแล้ว และถ้ารวมกับที่จัดหาเพิ่มเติมได้ ก็คิดเป็นจำนวน 70 กว่าล้านโดสที่รัฐจะมีอยู่
.
ถึงอย่างนั้น ยังต้องการวัคซีนอีก 10 ล้านโดสหรือวัคซีนสำหรับประชาชนเพิ่มอีก 5 ล้านคน (หนึ่งคนฉีดสองครั้ง) เพื่อให้เพียงพอต่อการสร้างภูมิคุ้มกันหมู่
.
“ตอนนี้เราหาได้เพียงพอสำหรับ 35 ล้านคน ถ้าเอาเต็มที่คือ 40 ล้านคนเพื่อให้ได้เกิด herd immunity ก็คือภูมิคุ้มกันหมู่ ขาดอีก 5 ล้านคน ซึ่ง 5 ล้านคนฉีดสองครั้งก็เท่ากับ 10 ล้านโดส ถ้าอย่างนั้นเอา 10 ล้านโดสนี้มาตั้งเป็นข้อที่สองคือหาวัคซีนทางเลือกให้กับประชาชนได้ไหม” โฆษก ศบค. กล่าวระหว่างแถลงข่าว
.
ทั้งนี้ ทางนายกฯ สมาคมโรงพยาบาลเอกชน จะขออาสาเข้ามาดูในเรื่องนี้วัคซีนทางเลือกนี้ แต่ที่ผ่านมา การทำงานเคยติดขัดปัญหาบางอย่าง จึงขอให้ภาครัฐช่วยอำนวยความสะดวก เช่น การขอจดหมายรับรองจากภาครัฐ ดังนั้น นายกฯ ก็เห็นด้วย จึงมีนโยบายให้มีการใช้ 10 ล้านโดสให้เอกชนเข้ามามีส่วนร่วม ถ้าเอกชนรายใดมีศักยภาพ ก็ขอให้ภาครัฐสนับสนุน ต้องปลอดภัยต่อพี่น้องประชาชน
.
ต่อจากนี้นายกฯ จึงได้มอบหมายให้มีตั้งคณะทำงานดูแลวัคซีนทางเลือก โดยตั้งเป้าให้มีความชัดเจนภายใน 1 เดือน
.
.
#Brief #TheMATTER
จากข่าว รัฐจะให้ รพ เอกชน นำเข้าวัคซีน ​​10 ล้านโดส หรือ 5 ล้านคน
ซึ่งถ้าให้ผมเดา 5 ล้าน คนนี่ ถือว่าน้อยมาก ความจริง ควรจะ unlimit ใครมีกำลังทรัพย์ไหว ก็ช่วยเหลือตัวเองเอา

แต่อันนี้ เหมือนรัฐจะกั๊กไว้ เพื่อหวังผลทางการเมือง หรือเหตุผลอะไรสักอย่าง

ผมคิดว่า 5 ล้านคนนี่ น่าจะเป็นบุคคล VIP ของประเทศ คนสามัญชนคงจะไม่มีโอกาส คงต้องแล้วแต่เวร แต่กรรม

เพื่อนๆ ที่เป็นสามัญชน ไม่ได้มีเส้นสายใหญ่โตอะไร ท่านจะทำอย่างไรครับ

อยู่เฉยๆ ภาวนาให้สยามไบโอผลิตเสร็จเหรอครับ

เราพอจะมี option อื่นๆ เพื่อให้ได้วัคซีนดีๆ เช่น ของไฟเซอร์ หรือ จอนสัน ไหมครับ
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

Re: แลกเปลี่ยนความเห็นเรื่องวัคซีนโควิดครับ

โพสต์ที่ 2

หากคนเรารับเชื้อหวัดโควิด19แล้วไม่ตายหรือตายน้อยมากๆตามที่ติดตามข่าว
วัคซีนรอได้ครับ ปชชใส่มาสก์ ล้างมือบ่อยๆก็พอแล้วมั้ง
armchakorn
ผู้ติดตาม: 3

Re: แลกเปลี่ยนความเห็นเรื่องวัคซีนโควิดครับ

โพสต์ที่ 3

yoko เขียน:
พฤหัสฯ. เม.ย. 15, 2021 2:38 pm
หากคนเรารับเชื้อหวัดโควิด19แล้วไม่ตายหรือตายน้อยมากๆตามที่ติดตามข่าว
วัคซีนรอได้ครับ ปชชใส่มาสก์ ล้างมือบ่อยๆก็พอแล้วมั้ง
รอไม่ได้ครับ ต้องเร่งนำเข้าและฉีดให้ได้มากที่สุด เพื่อตบกราฟให้ลดลงครับ

แน่นอน ผมหวังว่าให้มันเลิกระบาดเร็วๆเหมือนรอบแรกครับ มองย้อนกลับไปก็น่าทึ่งมาก ที่คนพร้อมใจกันใส่mask, lockdown กันเต็มที่

แต่มันไม่มีอะไรมาการันตีได้ว่ารอบนี้ จะจบเร็วเหมือนรอบแรก

สำหรับผม นอกจากผลกระทบทางเศรษฐกิจ​สังคมต่างๆ ที่มีนำเสนอกันมากมายแล้วนั้น ในมุมส่วนตัว โควิดมันน่ากลัวตรงที่ ถ้าระบาดมากๆ ผมที่เป็นคนธรรมดาทั่วๆไป ไม่ได้มีเงินมากพอ หรือ มี connection มากพอ ถ้าตัวเรา ญาติพี่น้อง เจ็บป่วยหนักขึ้นมา อาจจะไม่มีรพ.ให้ admit ครับ (เตียงเต็ม)​ ส่วนรพ.รัฐและรร.แพทย์นี่.... ถึงตอนนั้นคง "จัดลำดับ" ความสำคัญกันสนุกเลยแหละครับ ว่าชีวิตใครสำคัญพอจะได้เข้าไปรักษา

หวังว่าครั้งนี้จะเหมือนครั้งแรก ที่ตัวเลขลดลงเร็ว และจบเร็วครับ
luckyman

โพสต์ที่ 4

ผมไม่เห็นด้วยกับการรอเฉยๆครับ

ผมอยากให้ทุกคนได้ฉีดวัคซีนที่มีคุณภาพให้ได้เร็วที่สุด

ถ้ารัฐบาล ไม่มีความสามารถ ก็ควรให้เอกชน นำเข้า ให้คนไทยที่มีกำลังทรัพย์ จ่ายเงินเอาเองครับ

รพ เอกชน อาจจะมีประกันแพ้วัคซีนให้ แล้วรวมค่าประกันไปกับค่าวัคซีนเลยครับ

ถ้าคนได้ฉัดเยอะเท่าไหร่ ก็ยิ่งดีต่อเศรษฐกิจ ต่อประเทศ และต่อคนที่ยังไม่ได้ฉีดครับ เพราะ ตัวเลขจะค่อยๆลดลง
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 5

ข่าวเยอะแยะนะเรื่องจัดหาวัคซีน
luckyman

โพสต์ที่ 6

รพ เอกชนจ๋อย รัฐห้ามสั่งวัคซีนเอง
กรณีที่มีการเก็งกำไรหุ้นโรงพยาบาลเอกชนหลายแห่ง เรื่องการสั่งซื้อวัคซีนจากผู้ผลิตในต่างประเทศ เพื่อนำเข้ามาฉีดให้แก่ผู้สั่งจองนั้น
ล่าสุด ก.มหาดไทย ออกหนังสือด่วนแจ้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ระบุคำวินิจฉัยของผู้ตรวจการแผ่นดิน ให้การนำเข้า การบริหาร การกระจายวัคซีนป้องกันโควิด-19ในระยะแรกนี้ ทำได้เฉพาะภาครัฐเท่านั้น ทั้งนี้เพื่อให้ตรงกับกลุ่มเป้าหมาย และติดตามอาการภายหลังได้รับการฉีดวัคซีน จึงไม่สามารถให้ภาคเอกชนสั่งซื้อโดยตรงกับผู้ผลิต
นักวิเคราะห์คาดว่าข่าวนี้จะกระทบ Sentiment การเก็งกำไรหุ้นโรงพยาบาลที่เคยมีข่าวว่าจะสั่งวัคซีนมาฉีดเอง แต่หุ้นที่จะได้รับอานิงส์คือ รพ. ที่รับงานตามคำสั่งภาครัฐ รวมถึงรับคนไข้ประกันสังคม หรือบัตร 30 บาท ในการตรวจ วินิจฉัยโรคโควิต ซึ่งมีโอกาสที่จะไดัรับวัคซีนจากภาครัฐนำไปฉีดให้แก่คนไข้ (มิติหุ้น)

https://bit.ly/3aN5toh
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ฟุตบอลต้องเล่นเป็นทีมครับ

ตอนนี้ทีมชาติไทยขับขัน
ถูกโควิดเล่นงาน

คนที่ไม่ได้เกี่ยวข้อง
ต้องรักษาตำแหน่ง
ดูแลพื้นที่รับผิดชอบตัวเองให้ดี
รักษาระยะห่าง
เก็บมือไว้ล้างเจลเช็ดแอลกอฮอล์
สวมหน้ากาก
จะได้ไม่ต้องมาป่วยเพิ่ม

ถ้ามีทรัพยากรเหลือๆ
จะจุนเจือกันบ้าง
ไม่ปันตอนนี้ก็ไม่รู้จะไปแบ่งกันตอนไหนแล้วครับ

ส่วนบุคลากรทางการแพทย์
รู้ว่าเหนื่อยแหละดูออก
เป็นกำลังใจให้นะครับ

ส่วนคนหาวัคซีน
ผมไม่รู้หรอกตอนนี้ใครมีหน้าที่หาบ้าง
แต่อยากเสนอบ้างว่าถ้ามันจำเป็น
อย่าไปเล่นวิธีปกติครับ

เหมือนผู้รักษาประตู

ถึงคราวจำเป็นก็ต้องบุก
แพ้ 0-1 หรือแพ้ 0-4 มันก็แพ้เหมือนกัน
ตอนนี้ผมคิดว่าต้องเร่งแล้วนะครับ

ที่ผ่านมาครึ่งเวลาแรก
เราเล่นโครตดี
ทีมชาติอื่นเขาชมกัน
แต่มันจะไม่มีประโยชน์ครับ
ถ้าเล่นดีครึ่งเดียว

แต่ใส่สกอร์ไม่ได้ แล้วผลก็คือแพ้ครับ

เป็นกำลังให้ทุกฝ่ายครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
luckyman

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

แต่ผมสังเกตว่า ความเห็นทั้งหมดจะแนวๆ abstract ซึ่งถ้าจะแปล แบบเพื่อให้เอาไปปฏิบัติได้ก็คือ ให้อยู่เฉยๆ ภาวนา สวดมนต์ รอ

ผมคิดว่า มันน่าจะมีหนทางอื่นนอกจากการภาวนาไหมครับ เช่น

=> รวมกลุ่มกันลงชื่อในนามสมาคม thaivi เพื่อกดดันรัฐบาลให้ทำในสิ่งที่ควรทำเสียที เลิกเล่นการเมืองกับชีวิตคนได้แล้ว
คนหลังเขา
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 9

yoko เขียน:
พฤหัสฯ. เม.ย. 15, 2021 2:38 pm
แค่ไม่ตายไม่ได้บ่งบอกถึงความร้ายกาจของมันครับ
จริงอยู่ที่บางคนอาจจะไม่เป็นอะไรเลย แต่คนจำนวนไม่น้อยได้รับผลกระทบครับ
อวัยวะภายในโดยเฉพาะปอดมีโอกาสเสียหายมากน้อยตามแต่ละบุคคล
ซึ่งถ้าอยากจะทราบชัดเจนหลังจากเป็นแล้วหายแล้วก็ต้องไปสแกนดูภายในกันครับ
luckyman

โพสต์ที่ 10

คนหลังเขา เขียน:
ศุกร์ เม.ย. 16, 2021 10:48 am
แค่ไม่ตายไม่ได้บ่งบอกถึงความร้ายกาจของมันครับ
จริงอยู่ที่บางคนอาจจะไม่เป็นอะไรเลย แต่คนจำนวนไม่น้อยได้รับผลกระทบครับ
อวัยวะภายในโดยเฉพาะปอดมีโอกาสเสียหายมากน้อยตามแต่ละบุคคล
ซึ่งถ้าอยากจะทราบชัดเจนหลังจากเป็นแล้วหายแล้วก็ต้องไปสแกนดูภายในกันครับ
โควิด เป็นแล้ว ปอดเสียหายนะครับ เท่าที่ผมอ่านข่าวมา

สมมติ ไม่ตาย แต่ร่างกายจะไม่กลับมา 100% เหมือนก่อนเป็นครับ
Tkunanusont
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยครับ
สถานการณ์ปัจจุบันสำหรับโรงพยาบาลรัฐค่อนข้างวิกฤติครับ จะไม่มีเตียงรับดูแลคนไข้ covid-19 ที่อาการหนักต้องเข้า ICU
เนื่องจากจำนวนเตียง ICU และเจ้าหน้าที่จำกัดครับ
new case รายวันระดับ >1,000 รายต่อวัน หากมีเคสที่อาการหนักเพิ่มมาเรื่อยๆ ด้วยข้อจำกัดต่างๆ อาจทำให้การดูแลคนไข้ไม่ทั่วถึงได้ครับ
และดูเหมือนว่าเคสที่ปอดอักเสบจะเยอะกว่ารอบก่อนๆครับ
ผมคิดว่ายังไงตอนนี้คงต้องทำตามมาตรการ social distancing ลดการเดินทางโดยไม่จำเป็นให้ได้มากที่สุดครับ
วัคซีนที่ดี คือ ทางออก ครับ
โพสต์โพสต์