ถามนิดนึงครับ เกี่ยวกับตลาดหลักทรัพย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
เด็กอ่อน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามนิดนึงครับ เกี่ยวกับตลาดหลักทรัพย์

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทราบว่า บริษัทที่เข้าตลาดหลักทรัพย์แล้วจะออกมาได้รึเปล่าครับ? แล้วถ้าบริษัทในตลาดหลักทรัพย์เกิดต้องเข้าสู่การปรับโครงสร้างหนี้ จะยังมีชื่ออยู่ในตลาดหลักทรัพย์ป่าวอ่ะครับ? ขอบพระคุณอย่างสูงที่จะช่วยให้คำตอบเด็กอ่อนคนนี้ครับ
แม้ให้มีอำนาจดุจดั่งพระเจ้า ก็ไม่อาจทำให้ 1+1 เท่ากับ 3 ได้หรอก....
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

เข้าได้ก็ออกได้ ปรับโครงสร้างหนี้ก็ยังอยู่ในตลาดได้ถ้าไม่ถูกแขวนป้ายSPก็ซื้อขายได้นะน้อง

พี่ว่าน้องควรเริ่มอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนเพิ่มขึ้นหน่อยนะ พี่แนะนำ "การลงทุน" ของอ.พัชรี ขุมทรัพย์ หรือ อ.จิรัช สังแก้ว หาได้ตามร้านหนังสือ อย่าง แพร่พิทยา หรือ ศูนย์หนังสือจุฬาครับ
เด็กอ่อน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่ Mon money พอดีเรื่องการลงทุนเป็นเรื่องรองที่อยากจะเรียนรู้ให้มากๆ น่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ จะไปลองซื้อมาอ่านดูครับผม....
ตอนนี้จะสนใจเรื่องการตลาดมากกว่า เพียงแต่รู้สึกว่าเรื่องลงทุนเป็นเรื่องต้องใส่ใจเหมือนกัน ประสบการณ์รึความรู้เรื่องลงทุนก็ตามชื่อล่ะครับ "เด็กอ่อน" จริงๆ หลักง่ายๆ บางอย่างยังไม่รู้เลยครับ แหะๆ แต่จะพยายาม ......
isshoukenmei gambarimasu :D
แม้ให้มีอำนาจดุจดั่งพระเจ้า ก็ไม่อาจทำให้ 1+1 เท่ากับ 3 ได้หรอก....
มนตรี นิพิฐวิทยา
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

การตลาดเป็นส่วนหนึ่งของการลงทุนครับ การวิเคราะห์การลงทุนนั้นเราต้องวิเคราะห์ตลาดได้ หลักการทางการตลาดที่สำคัญๆนักลงทุนก็ควรจะทราบ เช่นกลยุทธการตลาด 4Ps การวิเคราะห์การแข่งขัน จบลงที่ว่าบริษัทสามารถทำตลาดมาสร้างผลตอบแทนดีๆในระยะยาวได้หรือไม่

ผมว่าเด็กไทยเรามองอะไรเป็นจุดๆไปหน่อยนะครับ มองภาพองค์รวมไม่ค่อยออก ทำให้เราเข้าใจภาพรวมได้ไม่ค่อยชัดเจน ผิดกับเด็กต่างชาติ ในยุคถัดจากนี้ไปคนที่จะรวยได้คือคนที่ใช้ความรู้แบบองค์รวมได้อย่างมีประสิทธิภาพนะครับ :?
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คุณเด็กอ่อน hontoni ganbaru?
ล็อคหัวข้อ