Excel ช้ามากครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
deepwater
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Excel ช้ามากครับ

โพสต์ที่ 1

ผมใช้ Excel file EPS12 นี้มานานพอสมควร แต่มีปัญหาที่มันโหลดขึ้นใช้งานเวลาเปิด Excel ช้ามาก บางครั้ง 3-5 นาทีกว่าจะเปิดขึนสมบูรณ์ เวลา Save ก็ช้า แต่ใช้ไฟล์อื่นปรกติ

ผมใช้ Excel 2013 Computer i5 2.3 GHz 8GB Ram. Window 7 64 bit. IBM ThinkPad. T420.

แนะนำหน่อยครับว่าทำอย่างไรให้เร็วขึ้น จะต้องปรับตั้งค่า Excel อย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ
หากทำสิ่งที่ถูกต้องแล้ว อย่าได้สนใจกับความคิดของคนอื่น
CR[t]
ผู้ติดตาม: 0

Re: Excel ช้ามากครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่แน่ใจว่าไฟล์นี้เป็นไฟล์ excel ที่พี่ครรชิตทำใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ลองติดต่อพี่เค้าก่อนก็ได้ครับ
สมัยก่อนที่เคยใช้ก็ใช้เวลาเปิดนานเหมือนกันครับ

หรือไม่อย่างนั้นลองเปลี่ยน harddisk เป็น solid state ก็จะเร็วขึ้นมากเลยครับ คอมพ์ผมก็เพิ่มเปลี่ยนไป
อารมณ์แบบว่าเร็วขึ้นแบบสุดๆ เลยครับ ขนาดคอมพ์เก่าผมอายุ 6 ปีแล้ว แล้วก็ cpu AMD Athlon II X3 425
Someone’s sitting in the shade today because someone planted a tree a long time ago - Warren Buffett
KedJade
ผู้ติดตาม: 17

Re: Excel ช้ามากครับ

โพสต์ที่ 3

ปกติ excel ที่มี vlookup ผูกเยอะๆ จะโหลดช้าครับ
ลอง upgrade เป็น ms office 2016 ดูครับ

ปล ผมลองกับตัวแล้วหาย แต่ก็ไม่แน่ว่าจะเป็นปัญหาเดียวกันไหมนะครับ
โพสต์โพสต์