กำไรจากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงในินทรัพย์และหนี้สินดำเ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wongratt
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

กำไรจากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงในินทรัพย์และหนี้สินดำเ

โพสต์ที่ 1

รายการนี้ใน งบกระแสเงินสด มีความสำคัญอย่างไร และบ่งบอกอะไรได้บ้างครับ

ตามความเข้าใจผมคือ รายการนี้เป็นรายการ CFO ที่เอาการเปลี่ยนแปลง working capital ออก และ assume ว่าลูกหนี้เจ้าหนี้จ่ายเงินทันทีไม่มีเครดิต
รายการนี้เน้นโชว์ให้เห็นกำไรเงินสด ที่มาจากการดำเนินงานแท้ๆ
ที่เอา working capital ออก เพื่อให้เหลือส่วนที่เป็นการดำเนินงานจริงๆ
ที่ให้เจ้าหนี้ ลูกหนี้ จ่ายทันทีไม่มีเครดิต เพื่อเอา time lag ออก จะได้เห็นว่าไตรมาสนั้น ๆ การดำเนินงานเป็นอย่างไร ไม่ไปปนกะไตรมาสอื่น
อยากขอความเห็นว่าท่านอื่นคิดยังไงครับ แล้วใช้ประโยชน์จากตัวเลขนี้กันยังไง

และพอผมรวมรายการนี้ทุกไตรมาสย้อนหลังหลายๆ ปีรวมกัน มันมากกว่าผลรวมของ CFO แท้ๆ มากเลยครับ เงินสดมันหายไปไหน ลูกหนี้เจ้าหนี้ถึงจ่ายคนละ timing แต่สุดท้ายก้อต้องจ่ายในเวลาใดเวลาหนึ่ง(หนี้เสียมักจะไม่มาก) ทำไม CFO before changes in ถึงได้มากกว่า CFO แท้ๆ มากเลยคครับ
โพสต์โพสต์