นาทีทอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
c
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นาทีทอง

โพสต์ที่ 1

SETลดกระหน่ำ โปรโมชั่นสุดพิเศษ ลดสูงสุดXX% นาทีทองของคนมีเงินสดในช่วงนี้
c

Re: นาทีทอง

โพสต์ที่ 2

12.02น. -49.70จุด 1,315.91 จากต้นปี1497.67 SETลบไปแล้ว12%
Richdollar
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

มีตัวไหนลงมาจากจุดสูงสุดเยอะๆมั่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 4

Richdollar เขียน:มีตัวไหนลงมาจากจุดสูงสุดเยอะๆมั่งครับ
คิดแบบนี้มีจุดอ่อนนะครับ
ลองคิดอีกแบบ ดูว่าราคาตอนนี้เทียบกับราคาเฉลี่ยย้อนหลังไป 1-2 ปีเป็นอย่างไร หรือไม่ก็เทียบกับราคาด้านล่างก็ได้ครับ
c

โพสต์ที่ 5

Richdollar เขียน:มีตัวไหนลงมาจากจุดสูงสุดเยอะๆมั่งครับ
ดูจากมูลค่าหุ้นดีกว่าครับ หามูลค่าหุ้นแล้วดูว่าต่างจากราคาตลาดมากน้อยแค่ไหน ตัวที่ลงมากๆอาจจะเป็นหุ้นที่แพงอยู่ก็เป็นได้
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

เราต้องแยกก่อนว่า นาทีทองหรือถูกทุกวันครับ
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

YTD ก็ยังไม่ได้ลงมากเลยนิครับถ้า + ปันผลเข้าไป ราคาหลายกลุ่มก็ยังอยู่ above historical average
nirut

โพสต์ที่ 8

PE เฉลี่ยยังสูงอยู่ขนาดนี้ แถมผลประกอบการณ์ที่ออกมาผมว่าก็ไม่ดีซักเท่าใดนัก มันจะเป็นนาทีทองไหวหรือครับ
Wongratt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

nirut เขียน:PE เฉลี่ยยังสูงอยู่ขนาดนี้ แถมผลประกอบการณ์ที่ออกมาผมว่าก็ไม่ดีซักเท่าใดนัก มันจะเป็นนาทีทองไหวหรือครับ
PE เฉลี่ยสูง ๆ ผมว่ามันเพราะหุ้นน้ำมันกำไรลดหนักนะครับ (เช่น PTTEP PE380 ตัวดีเลย, PTT PE17, TOP PE47) ผมลองสังเกตดูประเทศอื่น ๆ ก็โดดมา pe สูง ๆ กันหมด คาดว่าคงเพราะสาเหตุเดียวกันทั้งโลก

เท่าที่ดูตัวอื่น ๆ กำไรก็ทรง ๆ ดีบ้างแย่บ้างสลับกันไปครับ พวกธนาคารนี่ PE เหลือ 6-9 กันหมดแล้ว คาดว่าในตลาดคงมีตัวน่าสนใจอยู่บ้างนะครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

c เขียน:
ดูจากมูลค่าหุ้นดีกว่าครับ หามูลค่าหุ้นแล้วดูว่าต่างจากราคาตลาดมากน้อยแค่ไหน ตัวที่ลงมากๆอาจจะเป็นหุ้นที่แพงอยู่ก็เป็นได้

ผม sort การตกเทียบราคาสูงสุด 52 week ไว้ในกระทู้นี้นะครับ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 7#p1689067 ลงเป็น excel ไว้ให้ download
แต่ก็อย่างที่ท่าน c บอก การตกไม่ใช่คำตอบสุดท้าย
ลองเอาข้อมูลอื่นๆ ไปกรองกันต่อ แล้วเจาะเองต่อนะครับ

รูปภาพ
โพสต์โพสต์