POLL สรุปผลตอบแทนชาว Thaivi ประจำปี 2557

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ผลตอบแทนปี 2557

<-20% เจ็บปวด ปีหน้าเอาใหม่
3
1%
-10%-20% เจ็บใจ
3
1%
0 ถึง -10% ลบนิด ๆ ผิดพลาดตรงไหน
16
5%
1 - 10% บวกแล้ว
49
16%
10-20% ใกล้ชนะตลาด
63
20%
20-30% ชนะตลาด เหนือว่า SET
75
24%
30-50% เหนือกว่าอีก
38
12%
50-70% เหนือไปไหน
21
7%
70-100% ไม่มี comment
20
6%
>100% ไม่มี comment (เล่าให้ฟังด้วยครับว่าทำยังไง)
22
7%

โหวตทั้งหมด: 310

ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

POLL สรุปผลตอบแทนชาว Thaivi ประจำปี 2557

โพสต์ที่ 1

เห็นเพื่อน ๆ อยากทำ ก็ทำทิ้งไว้ให้ครับ

ดูแล้วก็อย่าไปคิดอะไรมากครับ ต่างคนต่างแผน การจำกัดความเสี่ยงก็ไม่เหมือนกัน
ความคาดหวังก็ไม่เหมือนกัน สภาวะแวดล้อมไม่เหมือนกัน

จริง ๆ ทำไปไม่รู้มีประโยชน์อะไรเหมือนกันนะครับ อิอิ

ส่วนวิธีคิดผลตอบแทนควรใช้ XIRR นะครับ แต่ถ้าทำไม่เป็นก็ใช้

(มูลค่าพอร์ตสิ้นปี-มูลค่าพอร์ตต้นปี)+Net cash flow
แล้วเอามาหารกับ
(มูลค่าพอร์ตสิ้นปี+มูลค่าพอร์ตต้นปี)/2

ที่สำคัญคือ ผ่านไปหนึ่งปี เราเติบโตขึ้นด้านอื่น ๆ ด้วยรึเปล่าครับ อย่าวัดแต่ขนาดพอร์ตอย่างเดียวครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

Re: POLL สรุปผลตอบแทนชาว Thaivi ประจำปี 2557

โพสต์ที่ 2

ผลตอบแทนของตลาดจบปี 2557 ได้ 15.32% และ จากเงินปันผล 2.94 % รวมควรได้ 18.26% ใครได้มากกว่านี้ ก็ชนะตลาด ข้อมูลผลตอบแทนมาจาก set.or.th ดังนี้

มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด (ล้านบาท) 13,856,283.31
อัตราหมุนเวียนปริมาณการซื้อขาย (YTD) (%) 183.73
P/E (เท่า)* 17.81
P/BV (เท่า) 2.13
อัตราเงินปันผลตอบแทน (%) 2.94
%การเปลี่ยนแปลงของดัชนีตลาดหลักทรัพย์
ในรอบ 3 เดือนล่าสุด -5.55%

ในรอบ 6 เดือนล่าสุด +0.80%

YTD (Year to Date) +15.32%
.............................................
ขอบคุณที่ทำทิ้งไว้ คงมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย ดีกว่ากระทู้ไร้สาระที่เสียเวลาอ่านเปล่าๆ ใครชนะตลาดมาก ๆ ก็ช่วยชี้แนะว่าเป็นโชคหรือความสามารถส่วนบุคคลด้วย

ยินดีด้วยที่ส่วนใหญ่ของพวกเรา สามารถที่จะชนะตลาดได้ แสดงว่าอยู่ในกลุ่มนักพัฒนาที่จะเอาตัวรอดจากตลาดได้ :D :) :)

ในความคิดของผม ปี 2558 นี้จะลำบากขึ้นเรื่อย ๆ เพราะผมคิดว่าดัชนีของเราอยู่ในระดับสูงแล้ว ควรใช้ความระมัดระวังให้มากขึ้น ขอให้โชคดีทุกคนในปีใหม่นี้ :) :) :)
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
บูรพาไม่แพ้
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: POLL สรุปผลตอบแทนชาว Thaivi ประจำปี 2557

โพสต์ที่ 3

ขอรบกวนช่วยชี้แนะให้หน่อยครับ ไม่ทราบวิธีการคิดแบบนี้ ถูกต้องไหมครับ ขอขอบคุณมากครับ :D
แนบไฟล์
09-01-15 11-06-25.jpg

superboy

โพสต์ที่ 4

บูรพาไม่แพ้ เขียน:ขอรบกวนช่วยชี้แนะให้หน่อยครับ ไม่ทราบวิธีการคิดแบบนี้ ถูกต้องไหมครับ ขอขอบคุณมากครับ :D
ผมไม่แน่ใจครับดูแล้วงงๆ
พอร์ตต้นปี. - พอร์ตปลายปี
พอร์ต้นปีคือปี 2558 หรือป่าวครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 5

superboy เขียน:
บูรพาไม่แพ้ เขียน:ขอรบกวนช่วยชี้แนะให้หน่อยครับ ไม่ทราบวิธีการคิดแบบนี้ ถูกต้องไหมครับ ขอขอบคุณมากครับ :D
ผมไม่แน่ใจครับดูแล้วงงๆ
พอร์ตต้นปี. - พอร์ตปลายปี
พอร์ต้นปีคือปี 2558 หรือป่าวครับ
ต้นปีวันแรกที่ซื้อขาย 2557 ปลายปีวันสุดท้ายที่ซื้อขาย 2557 ครับ
nACrophiles_117
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

เงิน 8800 บาทนั่น คงอยู่มาอยู่แล้วตั้งแต่ต้นปีหรือเปล่าครับ หรือพึ่งใส่เติมเข้ามา
labor omnia vincit
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 7

nACrophiles_117 เขียน:
เงิน 8800 บาทนั่น คงอยู่มาอยู่แล้วตั้งแต่ต้นปีหรือเปล่าครับ หรือพึ่งใส่เติมเข้ามา
เติมเข้าไปใหม่ครับ
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 8

ผม vote 70-100% ครับ

ใช้การคิดแบบ NAV นะครับได้ 90.42% ในปีที่ผ่านมาสำหรับ port ใหญ่ ส่วน port เล็กที่ take ความเสี่ยงมากกว่า (ถือหุ้นไม่เกิน 2 ตัว + margin) ได้ 365.55% ครับ

สำหรับผมปีนี้น่าจะยากกว่าปีที่ผ่านมาเยอะเลย เพราะหุ้นส่วนใหญ่ขึ้นมาเยอะเมื่อเทียบกับกำไรที่สร้างได้ เพราะอย่างไรก็ตามอนาคตคาดเดาค่อนข้างยากครับ

ปีที่ผ่านมายอมรับว่าโชคดีด้วยเข้าเป้าในตัวใหญ่ๆ ถึงจะมีผิดพลาดในการตัดสินใจแต่ก็ไม่ได้เสียหายอะไรมากเลยได้ return สูงใรปีที่ผ่านมาครับ

ปีนี้ขอให้ทุกท่านโชคดีมีสุขนะครับ หวังสิ่งใดก็ให้ได้สิ่งนั้นนะครับ สาธุ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
iamtherang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

สอบถามครับว่า จากสูตรนี้ net cash flow นี้คำนวณยังไงหรอคับ :oops:
คือคำนวณจากเงินปันผลรับ เงินที่เติมเข้าพอร์ต เงินที่ซื้อหุ้น เงินที่ขายหุ้น
พวกนี้รึเปล่าคับ
โพสต์โพสต์