รบกวนถาม พี่ๆ ตอนนี้ ผมควรซื้อ ltf ที่ลงทุนในหุ้น ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถาม พี่ๆ ตอนนี้ ผมควรซื้อ ltf ที่ลงทุนในหุ้น ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนถาม พี่ๆ ครับ ตอนนี้ ผมควรซื้อ ltf ที่ลงทุนในหุ้นแล้วถือไว้สัก 5 ปีไหมครับ
ขอบคุณครับ
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 31

Re: รบกวนถาม พี่ๆ ตอนนี้ ผมควรซื้อ ltf ที่ลงทุนในหุ้น ไหมครั

โพสต์ที่ 2

ฐานภาษีเท่าไรครับ
ถ้าฐานภาษีสูง 20% ขึ้นไป ผมว่าซื้อไปเถอะครับ
ยกเว้นแต่ว่าคุณมองว่า 5 ปีข้างหน้า ตลาดหุ้นจะต่ำกว่าปัจจุบัน
lipton

Re: รบกวนถาม พี่ๆ ตอนนี้ ผมควรซื้อ ltf ที่ลงทุนในหุ้น ไหมครั

โพสต์ที่ 3

อึก 5 ปีข้างหน้า ตลาดหุ้นจะต่ำกว่า 1500 จุด ไหมครับ
ขอบคุณครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

อาจจะเหลือ500ก็ได้นะ555
satit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 5

ไม่มีใครรู้หรอกว่าปีหน้าหรืออีกห้าปีตลาดจะเป็นเท่าไร ลองอ่านหรือฟังไอเดียเกี่ยวกับการลงทุน
ใน LTF ดู ของอ.สมจินต์ก็ได้มีในเว็บนี้หรือ youtube ลองดูวิธี Auto dollar cost average ก็ดีครับไม่ต้องไปกังวลกับจังหวะของตลาดลงทุนทุกเดือนเมื่อถึงวันที่ที่ตั้งไว้ เป็นวินัยที่ดีและก้มหน้าก้มตาทำงานเก็บเงินไปครับ
sorawitch

โพสต์ที่ 6

สามสี่ปีมานี้แทบไม่เคยได้ยินใครบอกว่าตลาดหุ้นโดยรวมจะตก

มีแต่บอกว่าถือหุ้นระยะยาวยังไงก็กำไร :oops:

ซึ่งถ้าคิดตั้งต้นจากปี 2008 (6 ปี) มันก็น่าจะจริง

รายย่อยต่างลงทุนผ่านทั้งกองทุน ทั้งลงทุนเอง มาโดยยตลอด

นี่อาจเป็นเหตุผลนึงที่ทำไมหุ้นราคาสมเหตุสมผล (ในความคิดผม) แทบจะหาไม่เจอ

ไม่แน่วันนึงตลาดบ้านเราอาจเหมือนประเทศญี่ปุ่นที่พีอีสูงลิ่วเหมือนที่ปีเตอร์ลินซ์เคยเจอ :shock:

ข้อนึงที่ประเทศเราไม่เหมือนอย่าง อเมริกา ซึ่งหนังสือหลายเล่มชอบเอาประวัติศาสตร์การลงทุนระยะยาวจากประเทศนี้มาอ้างอิง คือ

อเมริกาเป็นเจ้าแห่งนวัตกรรมแทบทุกด้าน บริษัทต่างๆมีการพัฒนา ขยายฐานตลาดแบบโกลบอล มานานมาก

แต่ประเทศเรา แม้แต่ฮาร์ดดิสก์ ซึ่งเป็นการบันทึกข้อมูลแบบเก่า รถยนต์ซึ่งมีโรงงานในไทยมาหลายปี ทั้งสองอุตสาหกรรมนี้ก็ยังเป็นแค่ฐานประกอบ

ที่ทำได้ดีของเราคือเกษตร ส่งออกนู่นนี่นั่นเป็นที่หนึ่งบ้าง ห้าอันดับแรกบ้าง (ของโลก)

หาพวกนวัตกรรม ไม่ได้เลย ซื้อเค้าตลอด ยิ่งพอมาเจอจีน ยิ่งขาดดุลหนัก เพราะหลายอย่างที่เคยไทยทำไทยใช้ก็ไปเอาจากจีนมาขาย

ดร นิเวศน์ มักจะพูดซํ้าแทบจะเป็นแผ่นเสียงตกร่องในทุกครั้งที่มีคนรุมแกหลังอัดรายการมันนี่ทอล์คว่า หุ้นไทยตอนนี้แพงมากแล้ว

หุ้นที่พอจะไปได้ ก็คงเป็นพวกค้าปลีก แต่จะไปหวังเกนโตปีละสิบห้าเปอร์เซ็นต์คงยาก

สุดท้ายท่าน lipton ลองทบทวนดูว่าท่านจะถือยาวแค่ไหน และมีหนทางอื่นอีกมั้ยที่จะชดเชยภาษีที่จะเสียไปกับเกนที่อาจจะได้

ผมว่าตลาดตอนนี้มันไม่เหมือนวันวาน หากเรามีช่องเอาเงินไปลงทุนทางอื่น ผมว่าบางทีอาจจะดีกว่า

ปล ผมไม่ซื้อหุ้นมาเกือบสองปี เพราะสายตาสั้น หาของราคาเหมาะสมไม่เจอ
เราจะรวยแร้วววววววววว
BoatAttasit

โพสต์ที่ 7

lipton เขียน:อึก 5 ปีข้างหน้า ตลาดหุ้นจะต่ำกว่า 1500 จุด ไหมครับ
ขอบคุณครับ
คำถามนี้ไม่มีใครตอบได้หรอกครับ แล้วไม่รู้จะเสียเวลาไปหาคำตอบทำไม เพราะนักลงทุนviส่วนมากไม่ค่อยจะเชื่อเรื่องการจับจังหวะตลาดหรอกครับว่าสามารถทำได้จริงๆ แต่จะเชื่อเรื่องมูลค่า

ดังนั้นวิธีที่ไม่ต้องเสียเวลามาจับจังหวะตลาดและน่าจะพอทำได้ก็คือ หาหุ้นรายตัวที่ยังต่ำกว่ามูลค่าและถือรอจนมันสะท้อนมูลค่า(ผมเชื่อว่ายังมี) หรือไม่งั้นก็ลงทุนอัติโนมัติแบบdollar cost average โดยไม่สนตลาดครับ
โพสต์โพสต์