"ดร.นิเวศน์"เสนอแนะวิธีอยู่ให้รอดในภาวะค่าครองชีพสูง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakapong_u
Verified User
ผู้ติดตาม: 400

"ดร.นิเวศน์"เสนอแนะวิธีอยู่ให้รอดในภาวะค่าครองชีพสูง

โพสต์ที่ 1

สำนักงานคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ หรือ สภาพัฒน์ ได้ปรับลดจีดีพีปีนี้ เหลือเพียงแค่ 1 เปอร์เซ็นต์ เพราะมีข้อจำกัดในหลายเรื่อง สะท้อนให้เห็นภาวะการชะลอตัวด้านเศรษฐกิจ ขณะเดียวกันค่าครองชีพก็ยังสูงขึ้นด้วย เช่น ราคาแก๊สที่ปรับเพิ่มขึ้น

วันนี้ มีคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญด้านการเงินและการลงทุน ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ถึงการปรับตัวเพื่อรับภาวะเศรษฐกิจ และค่าครองชีพที่สูงในขณะนี้ ด้วยวิธีการง่ายๆ แต่หลายๆคนอาจจะคาดไม่ถึง

วันที่ 18 พฤศจิกายน 2557 เวลา 11:32:16 น.
http://goo.gl/ZQEMHx
pakapong_u
ผู้ติดตาม: 400

Re: "ดร.นิเวศน์"เสนอแนะวิธีอยู่ให้รอดในภาวะค่าครองชีพสูง

โพสต์ที่ 2

[youtube]zkyZiWemG0I[/youtube]
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: "ดร.นิเวศน์"เสนอแนะวิธีอยู่ให้รอดในภาวะค่าครองชีพสูง

โพสต์ที่ 3

อาจารย์พูดได้ถูกต้องแล้วครับ ยุคนี้ ทางเลือกเยอะ เจ้าไหนขายแพงเราก้เลือกเจ้าที่ลดราคา อย่างไม่นานมานี้ ผมก้เพิ่งซื้อครีมอาบน้ำของคาร์มารท์1แถม1 มาใช้
ซึ่งถ้าปกติเราต้องจ่ายเงินเต็มเพื่อให้ได้สินค้าหรือบริการเราก้เลือกซื้อตอนลดราคาหรือจัดโปรโมชั่น แทนที่เราจะต้องจ่ายเต็ม เราก้จ่ายได้ในราคาที่มีส่วนลดเงินสด

ทางด้านเครื่องแต่งกายเราก้ต้องเน้นที่เนื้อผ้าดี ทน ผมเองก้ไม่ได้เน้นแบรนด์ เพราะ เวลาใส่เสื้อผ้าไปเที่ยว คงไม่มีใครมาขอดูหรอกว่า ผมใส่เสื้อยี่ห้ออะไรขอแค่มันดูดีและเหมาะกับตัวเรา
สินค้าแบรนด์เนม บางทีก้ขายแต่ชื่อมาก ดังนั้นเราก้ต้องเลือก เรื่องอาหาร นี่เรายิ่งเลือกได้มากเลย อย่างเอสแอนพี วันพุธลดราคา หรือพวกที่มีจัดโปรพร้อมบัตรแถมส่วนลด
ก้ทำให้เราใช้ชีวิตแบบเดิม แต่จ่ายน้อยลงได้
Seattle
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมนี้ ไม่จำเป็นต้องให้คนเด่นคนดัง มาชี้แนะเลย ไม่ต้องรอให้ค่าครองชีพสูงๆแล้ว ค่อยมาหาวิธีประหยัดกัน ผมใช้ชีวิตแบบสมถะมาตั้งแต่เกิดเลย จะพูดไปเดี๋ยวบางคนที่กินข้าวแต่ละทีต้องกินที่พารากอน กินที่หรูๆแพงๆ เค้าจะหมั่นไส้เอา ผมมีเงินน้อยก็ใช้น้อย ตอนนี้มีมากก็ใช้แต่เท่าที่จำเป็น เงินมีเต็มกระเป๋า ต้นเดือนมีเท่าไหน ปลายเดือนก็ยังมีมากเท่าต้นเดือน ไม่ต้องอดอยากด้วย มันอยู่ตัวเรา จะดำเนินชีวิตอย่างไร ง่ายๆ โทรศัพท์ น้องๆที่ทำงานผม เปลี่ยนรุ่นใหม่ทันทีที่ออกมา ไม่ว่า ไอโฟน 6 ซัมซุง โน็ต 4 อะไรอีกเยอะแยะ แต่ผมยังใช้ nokia 3310 รุ่น 10 กว่าปีที่แล้วเลย โทรเข้าโทรออกได้ทุกที ผมว่ามันอยู่ตัวเราเท่านั้น ไม่ต้องให้ใครมาสั่งสอนหรอกครับ ทำให้เป็นนิสัยตั้งแต่เด็ก โตขึ้นก็จะดีเองครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
IndyVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 938

โพสต์ที่ 5

Seattle เขียน: ง่ายๆ โทรศัพท์ น้องๆที่ทำงานผม เปลี่ยนรุ่นใหม่ทันทีที่ออกมา ไม่ว่า ไอโฟน 6 ซัมซุง โน็ต 4 อะไรอีกเยอะแยะ แต่ผมยังใช้ nokia 3310 รุ่น 10 กว่าปีที่แล้วเลย โทรเข้าโทรออกได้ทุกที ผมว่ามันอยู่ตัวเราเท่านั้น
ผมใช้ nokia 110 ซึ่งเป็นรุ่นที่ถูกที่สุดในช็อป nokia ครับ (แถม หูฟัง+small talk อีกต่างหาก) :B
Investment success doesn’t come from “buying good things,” but rather from “buying things well.
# Howard Mark #
todsapon

โพสต์ที่ 6

ผมค้านครับน้ำปลา ถ้าเกรดต่ำ ๆ มันจะเค็มจริง ๆ แบบจะเค็มไปไหน รสชาติชวนแหวะเลยครับ เอาเกรดสูงนิดนึงพอกินได้ดีกว่า
และจริง ๆ คนเราไม่ได้ใช้น้ำปลามากนัก ถ้าไม่ใช่ร้านอาหาร ยิ่งเป็นร้านอาหารใช้น้ำลาเกรดต่ำ ๆ นี่ไล่ลูกค้าเลย
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

โพสต์ที่ 7

แต่เรื่องอื่น ๆ เห็นด้วย เสื้อผ้าเน้นที่ทนไม่ติดแบรนด์ก็ถูก
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
โพสต์โพสต์