การตรวจสอบตนเอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sharerora
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การตรวจสอบตนเอง

โพสต์ที่ 1

ผมมีเรื่องสงสัยว่า เวลาผมศึกษาบริษัท คิดว่าดูหมดแล้วละเอียดแล้วมั่นใจแล้ว แต่บางครั้งกลับรู้สึกไม่แน่ใจว่าตัวเองศึกษาดีแล้วจริงไหม นอกจากเรื่องอ่านธุรกิจแล้วเรื่องแนวคิด จิตวิทยา การประเมินมูลค่า อื่นๆ ก็รู้สึกแบบเดียวกัน

เพื่อนๆในบอร์ดมีวิธีตรวจสอบตัวเองและวิธีแก้ไขจุดนี้ยังไงบ้างครับ ผมเคยได้ยินว่ามีเพียงเวลาและผลงานเท่านั้นที่พิสูจน์ว่าสิ่งที่เราถูกต้อง รบกวนชี้แนะทีครับ

:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mr.Children
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: การตรวจสอบตนเอง

โพสต์ที่ 2

สำหรับผม เวลาซื้อหุ้นผมไม่เคยมั่นใจ 100% หรอกครับว่าผมจะคิดถูก เพราะสิ่งที่คิดก็เป็นเรื่องในอนาคต

แต่ผมมีตัวช่วยอยู่ 2 อย่าง
1. MOS
2. กระจายความเสี่ยง ไม่ให้หุ้นแต่ละตัวเป็นสัดส่วนที่มากเกินไป

ไม่จำเป็นต้องถูกทุกครั้ง แต่ขอให้ส่วนใหญ่ถูกก็โอเค
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

หาเพื่อนที่มี skill พอสมควร ไม่ใช่เม่าที่เชื่อไปหมด แล้วเล่าเรื่องหุ้นเราให้ฟัง เป็นการเช็คความเข้าใจเราด้วย ได้มุมมองเพื่อนด้วย เผื่อมีแง่มุมหรือจุดเสี่ยงที่เราคาดไม่ถึง ถ้าเพื่อนขยันหาหุ้นมาเหมือนกัน ได้หุ้นเพิ่มอีก :B
all i need is Zero
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

สำหรับนักลงทุน อารมณ์ความรู้สึกมันเกิดขึ้นแล้วก็ดับไปอยู่ตลอดเวลา ความไม่มั่นใจเกิดขึ้นแล้วก็ดับไป ความกลัว ความโลภ มันมาตลอดเวลา เดี๋ยวมา เดี๋ยวไป

สำคัญคือ เหตุผลในการลงทุนเสียมากกว่า

ถ้ามันเป็นการลงทุนที่ดี ถ้าเหตุผลในการลงทุนมันดีจริงๆ เมื่อไหร่ที่พิจารณาเหตุผล เราก็จะได้คำตอบเสมอว่า เออ มันเป็นการลงทุนที่ดี ให้ผลตอบแทนที่เราพอใจ แต่จะมีจุดเสี่ยงอยู่ตรงนี้ ตรงนั้นนะ

จริงๆ เมื่อไหร่ที่เรารู้สึกมั่นใจเกินไป รู้สึกว่าอยากเชียร์ อยากคุยโม้ รู้สึกว่านี่เป็นการลงทุนที่ปราศจากความเสี่ยง จนอยากถือมันตัวเดียวทั้งพอร์ต อยากให้พ่อแม่พี่น้อง ญาติๆ เพื่อนๆ ทุกคนที่รู้จักมาถือกับเราด้วย เพราะ เรามั่นใจมันมาก อย่างนี้ผมว่าน่ากลัวมากกว่า ดูแล้วมัน Over Confidence ยังไงไม่รู้

เพราะ สุดท้ายแล้ว การลงทุนมันย่อมมีความเสี่ยงเสมอ... เราไม่มีทางรู้เหตุปัจจัยทุกๆ อย่างของกิจการนั้นได้หรอก... ดังนั้นโดยส่วนตัวแล้ว ผมก็ต้องลงทุนโดยมีอารมณ์ มีความไม่มั่นใจเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ อยู่เสมอ จนมีความไม่มั่นใจเป็นเพื่อนที่ดี มิตรประเสริญ ที่จะช่วยให้เราพัฒนาองค์ความรู้ของเราในจุดที่เราสามารถศึกษาได้ และสอนให้เรารู้จักปล่อยวางเรื่องบางเรื่องที่เราควบคุมมันไม่ได้

ความไม่มั่นใจเป็นเพื่อนที่เราต้องอยู่กับมันตลอดชีวิตการลงทุนครับ ทำความรู้จัก และใช้ประโยชน์จากมันให้มากๆ จะช่วยให้เราเรียนรู้อะไรได้อีกเยอะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Plant

โพสต์ที่ 5

การลงทุนขั้นสุดท้าย คือ "การตัดสินใจ" ครับ...^^)

ไม่ว่าจะเป็นการลงทุนอะไรผมจะประเมินความเสี่ยงต่างๆ ในทุกๆด้านที่เราพอจะนึกได้
และวางแผนการป้องกันหรือลดผลกระทบต่างๆที่เราจะต้องเจอให้เหลือน้อยที่สุด
ซึ่งมันไม่มีทางที่ความเสี่ยงจากการลงทุนจะหมดไป การที่เรากังวล ก็คือการกังวล
ว่าสิ่งที่เราคาดหวังไว้จะไม่เป็นไปตามที่เราคิด ดังนั้น เมื่อมาถึงขั้นตอนสุดท้าย
คือ การตัดสินใจว่า จะลงทุนหรือไม่ลงทุน ผมจะมองที่ความเสี่ยงสูงสุดที่จะเกิดขึ้น
ครับว่าเรายอมรับความเสียหายตรงนั้นได้ไหม ถ้ายอมรับได้ก็จะตัดสินใจลงทุน
และคอยติดตามการลงทุนนั้นๆอย่างไกล้ชิด ครับ

ถ้าเปรียบกับลงทุนในหุ้น ผมจะคิดอยู่เสมอครับ ว่า ถ้าเงินที่เราลงทุนในหุ้น
ทั้งหมดมีค่าเหลือ 0 บาท มันจะต้องไม่ส่งผลกระทบต่อชีวิตความเป็นอยู่
ของเราและครอบครัวครับ ดังนั้น ผมจึงตัดความกังวลของการสูญเสียเงิน
ในหุ้นได้ครับ...^^)
sharerora

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกความเห็นและคำชี้แนะมากเลยครับ :P

ทำให้ผมมองเห็นด้านดีของความกังวล มันทำให้ผมขุดคุ้ย สงสัย และหาคำตอบมากยิ่งขึ้น ซึ่งหากหาคำตอบแก้ไขข้อสงสัยไม่ได้จริงๆ เราก็ต้องบริหารพอร์ต มีMOS ให้เหมาะสมกับเหตุผลการลงทุน ความเสี่ยงที่รับได้และลงทุนอย่างมีความสุข
โพสต์โพสต์