ทำไมหุ้นtcap เทรดต่ำกว่าbv บ่อยจังครับ ปกติหุ้นสถาบันการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมหุ้นtcap เทรดต่ำกว่าbv บ่อยจังครับ ปกติหุ้นสถาบันการเงิน

โพสต์ที่ 1

คือคิดว่าปกติหุ้นสถาบันการเงินถ้ามีอานาคต มีการบริหารจัดการลูกหนี้ที่ดี จะไม่ค่อยหรือแทบจะไม่ได้เห็นหุ้นพวกนี้ เทรดต่ำกว่า bv กัน หรือtcap ไม่เขาค่ายนี้ครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

Re: ทำไมหุ้นtcap เทรดต่ำกว่าbv บ่อยจังครับ ปกติหุ้นสถาบันการ

โพสต์ที่ 2

เพราะผมคิดว่าหุ้นสถาบันการเงินถ้าเทรดต่ำกว่าbv มันเหมือนกับเทรดต่ำกว่าreplacement asset โดยเฉพาะในตลาดปกติแบบนี้ไม่น่าจะได้เห็น
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
yoko
ผู้ติดตาม: 8

Re: ทำไมหุ้นtcap เทรดต่ำกว่าbv บ่อยจังครับ ปกติหุ้นสถาบันการ

โพสต์ที่ 3

เขาไม่น่ารัก สถาบัน ตปท ไม่รัก :D
Money Maker

โพสต์ที่ 4

เพราะ balance sheet ของ TCAP อ่อนแอมากกว่าแบ็งค์อื่นๆ ไงครับ
การตั้งสำรองตามเกณฑ์ ธปท ต่ำกว่าแบ็งค์ใหญ่พอสมควร
ตลาดให้ discount เพราะมีความเสี่ยงต้องเพิ่มทุนมากกว่าชาวบ้าน
โพสต์โพสต์