หลักที่ 1.5 ของผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
canuseeme
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลักที่ 1.5 ของผม

โพสต์ที่ 1

ผมเคยตั้งกระทู้
หลักแรกของผม โดยล้อมาจาก ล้านแรกของผม(กระทู้ฮิตในตำนาน)

โดยพยายามเสนอไอเดียเป้าหมายการลงทุนที่เป็นในเชิงความสัมพันธ์แบบเปรียบเทียบ
คือ ปันผลที่ได้รับ มากกว่าโบน้สที่ได้รับในปีนั้นๆ ซึ่งผมผ่านมาได้แล้ว

บังเอิญว่าวันนี้ ได้ทำเรื่องขอคืนภาษี เลยมาเสนอ หลักที่ 1.5 แบบขำขำ นะครับ(เพราะมันมีปัจจัยเยอะเหมือนกัน)

คือ

เครดิตภาษีปันผล มากกว่าเงินเดือน :8) :8) :8)

ก็เป็นอารมณ์ดีๆ อารมณ์นึงครับ เพราะการจะเดินสู่หลักถัดๆไป มันก็ไม่ง่ายซักเท่าไรน่อ ต้องหากำลังใจริมทางซะหน่อย :B :B :B
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 31

Re: หลักที่ 1.5 ของผม

โพสต์ที่ 2

ยินดีด้วยครับ เครดิตภาษีปันผลมากกว่าเงินเดือนเลยเหรอครับ
อย่างนี้ก็น่าจะถือว่ามีอิสรภาพทางการเงินได้แล้วหรือเปล่าครับ

เพราะแค่เครดิตภาษียังมากกว่าเงินเดือนทั้งปี แล้วปันผลจะเท่าไรกันเนี่ย :bow: :bow:
iceeboy

โพสต์ที่ 3

ผมเข้าใจว่าที่คุณ canuseeme บอกว่าเครดิตภาษีปันผลมากกว่าเงินเดือน
คือเงินเดือน 1 เดือนหรือเปล่าครับ

ถ้าผมเข้าใจผิด แล้วเป็นอย่างที่คุณ zephyr ว่าไว้ก็ต้องขอคารวะอีกคนละครับ

ไม่ว่าจะอย่างไรก็ยินดีด้วยครับ ^^
canuseeme

โพสต์ที่ 4

มากกว่าแค่ เดือนเดียวซิครับท่าน :shock: :shock: (หะแหม ผมยังไม่ ขนาดนั้นคร๊าบบบ)
หลักที่ 2 นั้นปันผลมากกว่าเงินเดือนตลอดปีครับ
ถ้าจะให้เครดิตภาษีมากกว่า เงินเดือน คงต้องตั้งหลักใหม่เป็น หลักที่ 4 ละ กัน
:B :B :B :B
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
เบื๊อก
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ยินดีกับคุณ canuseeme ด้วยนะครับ

อยากจะแชร์นิดนึงว่า เครดิตภาษีเงินปันผลเนี่ย มันจะไม่ได้เพิ่มไปเรื่อยๆตามเงินปันผลที่เราได้รับนะครับ พอถึงจุดนึงมันจะเริ่มลดลงเนื่องจากเราจะต้องเสียภาษีในอัตราที่สูงขึ้นตามขั้นบันได และเมื่อเงินปันผลมันมากถึงจุดนึง มันก็จะไม่คุ้มแล้วที่จะยื่นขอคืน เพราะจะไม่ได้คืน แต่จะต้องเสียเพิ่มด้วย :D
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
iceeboy

โพสต์ที่ 6

อย่างผมขอแค่ให้ได้พอๆ กะเฮียคลายเครียด ก็พอแล้วครับ ^^
http://pantip.com/topic/31635982
young_5432

โพสต์ที่ 7

ปีนี้บริษัท น่าจะจ่ายภาษีที่ฐาน 20% หมดป่าวครับ ถ้าฐานภาษีผม20% ด้วย ผมก็จะไม่ต้องขอเครดิตภาษีแล้วใช่ไหมครับ แต่งงงอย่างว่าปีที่แล้วบอกว่าจะลดภาษีนิติบุคคลลงไปเป็น 20% ไหงยังเห็นบอกบริษัท ยังจ่าย 23% อยู่เลยครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
เบื๊อก

โพสต์ที่ 8

young_5432 เขียน:ปีนี้บริษัท น่าจะจ่ายภาษีที่ฐาน 20% หมดป่าวครับ ถ้าฐานภาษีผม20% ด้วย ผมก็จะไม่ต้องขอเครดิตภาษีแล้วใช่ไหมครับ แต่งงงอย่างว่าปีที่แล้วบอกว่าจะลดภาษีนิติบุคคลลงไปเป็น 20% ไหงยังเห็นบอกบริษัท ยังจ่าย 23% อยู่เลยครับ
น่าจะยังได้คืนอยู่นะครับ เพราะว่าทาง บ. นอกจากกจะต้องจ่ายภาษีนิติบุคคล 20% แล้ว ตอนจ่ายปันผลเขายังหัก ณ ที่จ่ายอีก 10% ของเงินปันผล ซึ่งโดยรวมก็น่าจะสูงกว่า ภาษีบุคคลธรรมดา ที่คุณ young_5432 เสียอยู่ ลองคำนวณดู

ส่วนเรื่อง 20, 23% นี่ ผมเข้าใจว่าต้องดูว่าเขาจ่ายจากผลประกอบการปีไหนนะครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
KentaII

โพสต์ที่ 9

ถ้าฐาน 20% แล้ว นำมารวมเครดิต จะไม่มีประโยชน์ครับ เนื่องจากเท่าภาษีที่จะได้เครดิตคืนพอดี แถมยังไม่พอ ถ้า บมจ. ไหนมีปันผลที่ไม่สามารถเครดิตภาษีได้อีก จะเสียเปรียบที่ต้องเอาไปรวมอีกครับ
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
chowbe76

โพสต์ที่ 10

เครดิตภาษีผมมากกว่าเงินเดือนมานานแล้วครับ
ตั้งแต่สมัยที่รับราชการใหม่ๆ เงินเดือน8000กว่า ตอนนั้นเครดิตได้มาหมื่นกว่า เอาไปเที่ยว(ถือเป็นโบนัสประจำปี)
ปีที่แล้วได้อานิสงส์ปรับเงินเดือนเป็น15000 ผมเลยเครดิตได้น้อยกว่าเงินเดือนอยู่หลายร้อยบาท
มาปีนี้ก็ยังน้อยกว่าเงินเดือนอยู่เพราะปีที่แล้วได้สองขั้น
แต่ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ปีหน้าผมน่าจะกลับมานำเงินเดือนอีกครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
todsapon

โพสต์ที่ 11

จะเป็นไปได้ไหมครับที่จะให้เครดิตภาษีมากกว่าเงินเดือนทั้งปี
เงินเดือนต้องน้อยถึงจะเป็นไปได้ แต่น้อยระดับไหนล่ะ
ถ้าเงินเดือน ฐานภาษีจะสูงขึ้น เครดิตภาษีย่อมได้น้อยลง เพราะต้องเสียภาษีมากขึ้น
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 12

todsapon เขียน:จะเป็นไปได้ไหมครับที่จะให้เครดิตภาษีมากกว่าเงินเดือนทั้งปี
เงินเดือนต้องน้อยถึงจะเป็นไปได้ แต่น้อยระดับไหนล่ะ
ถ้าเงินเดือน ฐานภาษีจะสูงขึ้น เครดิตภาษีย่อมได้น้อยลง เพราะต้องเสียภาษีมากขึ้น
เข้าใจว่ามีหลายวิธีนะครับ เช่นการบริจาค จะลดภาษีได้สองเท่า ไม่เกิน 10% ของรายได้ http://tax.bugnoms.com/tax-donation-expense/

หากเป็นวิชาชีพอิสระ (วิศวกร หมอ สถาปัตย์ บัญชี ฯลฯ) ให้คุยกับบริษัทว่าจะจ่ายค่าตอบแทนให้อยู่ในมาตรา 40(6) ได้ไหม ถ้าหากทำได้ จะถือสามารถหักค่าใช้จ่ายได้ 60% ของรายได้ครับ ทำให้ฐานในการคิดภาษีลดลงมาก

ยกตัวอย่างเช่น วิศวกรเงินเดือน 30,000 บาท ปีนึงมีรายได้มาตรา 40(6) รวมเป็น 360,000 บาทในหนึ่งปี นำเงินเดือนมาคิดเป็นฐานภาษีที่ 40% คิดเป็นจำนวนเงินได้ 144,000 บาทในหนึ่งปี ซึ่งไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษีครับ
Vi IMrovised
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 13

อย่าพูดถึงเครดิตภาษีเลย แค่ปันผลจริงๆ ผมยังได้ไม่เท่าเงินเดือนเดือนเดียวเลย เศร้า :(
โพสต์โพสต์