อินเดีย vs อินโด.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
superboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

อินเดีย vs อินโด.

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ใครๆ ก็ติดตามข่าวของซีเรีย ว่าสุดท้ายจะลงเอ่ยยังไง หลายคนก็บอกว่าไม่อยากให้มีสงคราม หลายก็บอกว่าไม่มีอะไรในก่อไผ่ ทั้งนี้ทั้งนั้นเราควรดูตัวเราเองก่อนว่าถ้าเกิดสงครามจริงเราควรทำอะไรเพื่อป้องกันความเสี่ยงไว้บ้าง แต่ถ้าเกิดมันคงเป็นเหตุการณ์ระยะสั้นที่จะกระทบบ้านเรา.

ผมกลับเห็นว่าเราควรโฟกัสในเหตุการณ์รอบบ้านเราดีกว่าเพราะถ้ามีปัณหาขึ้นมาจริงๆ งานนี้คงใช้เวลายาวนานกว่าผลกระทบจากซีเรีย. ตอนนี้อินเดียมีปัณหาเงินเฟ้อสูง อินโดก็คล้ายกัน ถ้าผมฟังไม่ผผิดดอกเบี้ยเงินฝากปาเข้าไป 7-8%. ถ้าบ้านเราได้ดอกดีแบบนี้ อาซิ้ม อาม่าคงยิ้มแก้มปริ ตัวผมเองไม่มีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์ และอธิิบายออกมาให้เข้าใจกันได้ แต่ผมก็กังวลว่าช่วงเวลาแบบนี้เราควรหรือที่จะลงทุนในสินทรัพย์ที่มีความอ่อนไหวต่อสถานะการณ์ปัจจุบัน. ที่พูดมาไม่ได้อยากทำให้หลายคนตกใจหรือหวาดผวาทิ้งทุกอย่างที่ท่านคิดว่าดี แต่เราควรรู้ว่าตอนนี้เรากำลังทำอะไรอยู่

ถ้าผมมองว่าอินเดีย ถ้ามีวิกฤติขึ้นมา ไทยเราส่งออกอะไรไปอินเดียบ้าง แต่ที่ผมคิดไทยเราส่งข้าวไปขายอินโดเยอะอยู่ เพื่อนๆมีข้อมูลก็มาแชร์กันครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
theenuch
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

Re: อินเดีย vs อินโด.

โพสต์ที่ 2

อินเดียกับอินโด เป็นเรื่องการโจมตีค่าเงินมั้งคะ ติดตามอยู่เหมือนกันค่ะ
และมีความเห็นว่าคสรติดตาม เพราะในที่สุดอาจส่งผลกระทบ
ทั้งต่อการลงทุนและทั้งชีวิตประจำวันได้ เช่นอัตราดอกเบี้ยสินเชื่อบ้านในกรณีคนที่ยังผ่อนบ้านอยู่
ขอบคุณมากค่ะ :D
โพสต์โพสต์