รบกวนถามเกี่ยวกับกลุ่มสื่อสารนิดนึงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WHYDOWEFALL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามเกี่ยวกับกลุ่มสื่อสารนิดนึงครับ

โพสต์ที่ 1

จริงๆ ขอโทษก่อน..ผมเป็นคน low tech ไม่ค่อยเข้าใจบางเรื่องเท่าไหร่ วันก่อนเพื่อน skype มาหาผม เห็นว่าฟรี โปรแกรม line ก็ใช้โทรฟรีได้ เห็นเพื่อนเขาทำกัน แต่เดิมผมคิดว่ากลุ่มสื่อสารค่อนข้างมั่นคง แต่ดูจาก SE-ED IT ฯลฯ เป็นตัวอย่างยอดขายตกมากๆ เข้าใจว่าเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันเปลี่ยนแปลงเร็วมาก ประเด็นคือไอพวกของที่ใช้โทรฟรีได้เหล่านี้มันจะส่งผลในอนาคตกับหุ้นกลุ่มสื่อสารมากมั้ยคับ
luz666
ผู้ติดตาม: 1

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับกลุ่มสื่อสารนิดนึงครับ

โพสต์ที่ 2

พวกนั้นไม่ได้ฟรีจริงนะครับ มันมีค่า internet (data) เพียงแต่ราคามันมักจะเป็นเหมาจ่าย คือรายได้พวกบริษัทมือถือมาจากทั้ง voice (โทร) และ non voice (เช่น พวกใช้มือถือเล่นเน็ต) เทรนด์ปัจจุบันคือ รายได้ส่วน voice ลด แต่ไปโตส่วน non voice แทนครับ
all i need is Zero
champ412
ผู้ติดตาม: 19

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับกลุ่มสื่อสารนิดนึงครับ

โพสต์ที่ 3

WHYDOWEFALL เขียน:จริงๆ ขอโทษก่อน..ผมเป็นคน low tech ไม่ค่อยเข้าใจบางเรื่องเท่าไหร่ วันก่อนเพื่อน skype มาหาผม เห็นว่าฟรี โปรแกรม line ก็ใช้โทรฟรีได้ เห็นเพื่อนเขาทำกัน แต่เดิมผมคิดว่ากลุ่มสื่อสารค่อนข้างมั่นคง แต่ดูจาก SE-ED IT ฯลฯ เป็นตัวอย่างยอดขายตกมากๆ เข้าใจว่าเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันเปลี่ยนแปลงเร็วมาก ประเด็นคือไอพวกของที่ใช้โทรฟรีได้เหล่านี้มันจะส่งผลในอนาคตกับหุ้นกลุ่มสื่อสารมากมั้ยคับ
น่าจะกระทบครับ

แต่ปัจจุบันคนใช้ พวกData 3G ยังน้อยอยู่ (น้อยกว่าโทรอย่างเดียงครับ น่าจะ 30/70) ฉะนั้นการมีคนใช้Data เพิ่มมากขึ้นแน่นอนว่ารายได้ voice (การโทร) ลดลง แต่รายได้ของคนใช้ Data นั้นสามารถนำมาชดเชยได้สบายครับ อีกอย่างผมคิดว่าการโทรออกโดยเนทนั้นคุณภาพเสียงมันยังมีดีเท่าและเสถียรเท่านะครับ

การเปรียบเทียบกับ SE-ED IT นั้นก็จริงครับที่ธุรกิจเทคโนโลยีมีความเสี่ยง แต่ผมมองว่ามันอยู่ที่ ผบห ด้วยครับ

อย่าง SE-ED นั้นเทียบกับ Amarin (APRINT) ก็ได้เพราะอีกบริษัทเค้ามีผบหที่ปรับตัวเร็วกว่า หรือ เทียบ IT กะ JMART ก็ได้ครับ ในเมื่อรู้ทั้งรู้ว่า Notebook Desktop แย่แน่ๆ ดันไม่ยอมปรับตัว

ผมมองว่าต้องดูเป็นตัวๆนะครับ แต่ผมมองว่าเรื่องสินค้าทดแทนนั้นมีจริงครับ เรื่องของโทรศัพท์ แต่ พอดีเจ้าของสินค้าทดแทนเป็นบริษัทเดียวกันครับ :D
โพสต์โพสต์