VI เวลาหุ้นตก เอาเงินทีทไหนมาซ้ือ ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ALEX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 26

VI เวลาหุ้นตก เอาเงินทีทไหนมาซ้ือ ครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นตก ทำอะไรกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

Re: VI เวลาหุ้นตก เอาเงินทีทไหนมาซ้ือ ครับ

โพสต์ที่ 2

หุ้นขึ้นไม่ซื้อ เงินเดือน ปันผลเก็บๆๆ

หุ้นลงไม่ขาย หาจังหวะสอยนางฟ้าตกสวรรค์
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

Re: VI เวลาหุ้นตก เอาเงินทีทไหนมาซ้ือ ครับ

โพสต์ที่ 3

พี่โจเคยบอกว่า เราควรจะมีเงินสดไว้สัก 10-15% ไว้รอตอนโอกาสหุ้นตกเนี่ยแหละครับ

แต่ผมว่ามันไม่พอซะแล้วว :oops:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 4

ถึงเตรียมเงินไว้บ้าง
เวลาหุ้นตกจริง เงินก็ไม่เคยพออยู่ดี
คงต้องเรียนรู้ว่า ชีวิตนี้มันไม่เคยสมบูรย์แบบ เป็นเรื่องปกติ
ถ้ามันพอดี ลงเอยทุกอย่าง อันนั้นผิดปกติ :o
stay calm stay invest น่าจะเป็นคำตอบ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ปกติถือหุ้นเต็มพอร์ตครับ
ทำมาหลายปี
เวลาเจอหุ้นที่น่าสนใจกว่า
ก็ปรับพอร์ตเอา
จดสถิติไว้
ที่ผ่านมาก็ชนะตลาดบ้าง
แพ้บ้าง แต่ถ้าดูหลายๆ ปี
ชนะตลาดผมก็พอใจแล้วครับ

ผมคิดว่ามันอยู่ที่ความพอใจด้วยนะ
ส่วนตัวผมเอง
เชื่อว่าหุ้นให้ผลตอบแทนดีกว่าเงินสด
ก็เลยไม่นิยมกันเงินไว้บางส่วน
ถ้าจะใช้เงินก็ค่อยขายหุ้นครับ

อีกอย่างคือ
ผมไม่เคยคาดการณ์
ว่าหุ้นจะมีทิศทางไปทางไหน
ขึ้นหรือลง
เพราะมันยาก
แต่การคาดผลประกอบการ
ผมคิดว่าทำได้ง่ายมากกว่าครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ลูกอิสาน เขียน:ถึงเตรียมเงินไว้บ้าง
เวลาหุ้นตกจริง เงินก็ไม่เคยพออยู่ดี
คงต้องเรียนรู้ว่า ชีวิตนี้มันไม่เคยสมบูรย์แบบ เป็นเรื่องปกติ
ถ้ามันพอดี ลงเอยทุกอย่าง อันนั้นผิดปกติ :o
stay calm stay invest น่าจะเป็นคำตอบ

:bow: :bow: :bow: :bow: :bow:
st.martin
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 7

กระจายความเสี่ยง โดยกระจายการลงทุนในหลายรูปแบบที่มีความเสี่ยงต่าง ๆ กัน
เมื่อหุ้นตกมาก ๆ (ความเสี่ยงเริ่มลด) ก็สามารถเคลื่อนย้ายเงินจากแหล่งอื่นที่มีสภาพคล่อง (เช่นกองทุนตลาดเงิน หรือพวกกองทุน 3 เดือนซึ่งไม่ต้องเสียภาษี) เข้ามาซื้อเพิ่ม
superboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

หุ้นตกไม่มีเงินซื้อ ก็ นั่งกระดินเท้าแบบ ดร.นิเวศน์ครับ ไม่ได้กวนนะ พูดตามเซียนครับ อิอิอิอิ

แต่ตอนนี้ นั่งกระดิกเท้าไปใจสั่นไป 5555 ในใจก็นึกว่า ตรูไม่ใช่เซียนจะไปเลียนแบบเขาได้ไง

ตรูหิวต้องหาข้าวกิน เซียนเขาอิ่มทิพย์ รับประทานปันผลปีละเท่าไรเข้าไปแล้ว 5555
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
thedoc

โพสต์ที่ 9

ผมแบ่งเงินเป็น3ส่วน
ส่วนที่หนึ่งคือเงินที่จะไม่ใช้เลยหรือใช้ยามฉุกเฉินเท่านั้น
ส่วนที่สองคือเงินที่ลงทุน
ส่วนที่สามคือกระแสเงินสดที่เราได้รับทุกเดือนๆเช่นเงินเดือน ค่าเช่า เงินปันผล ดอกเบี้ยฯลฯ
เงินส่วนที่สามนี้แหละที่เมื่อเราหักไปเป็นค่าใช้จ่ายประจำที่เราต้องใช้ พอเหลือเราก็เอาไปลงทุนเพิ่ม(ไปฝากเข้าในส่วนที่สองให้โตขึ้นเรื่อย) จะทำให้เราลงทุนได้ตลอดและสบายใจไม่ว่าตลาดจะเป็นอย่างไร ที่สำคัญคืออย่าโลภ เห็นว่าตลาดขาขึ้นจะใส่เต็ม (เอาส่วนที่หนึ่งมาใช้) หรือ ตลาดขาลงเห็นของถูกไปหมดก็จัดเต็ม (แต่ถูกแล้วยังมีถูกกว่าก็ได้) เพราะถ้าเราไม่มีเงินส่วนที่หนึ่งเหลือไว้ยามมีเหตุฉุกเฉินจะทำให้เราถูกบังคับให้ต้องขายหุ้นออกมา ซึ่งถ้าตลาดตกเราก็จะถูกบังคับให้ขายถูกๆไปด้วย การมีเงินส่วนที่หนึ่งไว้จะทำให้เราใจเย็นขึ้นมากไม่ต้องไปสนใจตลาดมากนัก
superboy

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ นั่งก้มหน้าตั้งใจทำงานหาเงินครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
maymekung
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 11

นั่งมองไปเรื่อยๆคับ มองหา MOS พอมีแต่ยังหาหุ้นที่ถูกแบบเตะตาไม่ได้สักที :wall: :wall:
Freedom
Chut53

โพสต์ที่ 12

สำหรับผมปกติลงทุนเต็มพอร์ตตลอดเวลา แต่ช่วงเวลาหุ้นตกจะขายตัวที่ลงน้อย อาจตัดขาดทุนหรือกำไรนิดหน่อย เพื่อรอซื้อตัวที่ตกหนักแต่อนาคตดี ช่วงนี้รู้สึกเลยว่าเงินสดมีค่ามากๆๆ ส่วนเงินเดือนอันน้อยนิดที่ลงทุนเพิ่มทุกเดือนถือว่าเป็นเงินสดที่น้อย
musicman

โพสต์ที่ 13

ไปหารับจ็อบเล่นดนตรีเพิ่มครับ แต่คงได้มาเพิ่มอีกนิดนึง แต่ตอนนี้รู้ว่าบริษัทที่ดี เวลาตกก็ตกน้อยกว่าคนอื่นครับ
ดนตรีนั้นคือชีวิต
nuttagan

โพสต์ที่ 14

ยืม เพื่อน พ่อ แม่ ญาติ พี่น้อง เอาทรัพย์สิน ไปจำนอง ขายทรัพย์สิน บางอย่าง กู้เงิน และ สุดท้าย มาร์จิ้นครับ
kudochiniji
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ผมชอบถือหุ้น 100% เลยต้องใช้วิธีปรับพอร์ตครับ ผมขายตัวที่ลงน้อยกว่า ไปซื้อตัวที่ลงเยอะกว่า (จะทำให้ตัวที่ลงเยอะมี upside มากกว่า) และเป็นตัวที่อยู่ใน list ที่ทำเอาไว้ จ่ายปันผลสม่ำเสมอ หนี้น้อยๆ แต่ก็กลัวพลาดเหมือนกันครับอยากซื้อหลายตัวแต่ก็อยากจะโฟกัส :D
บริษัทอยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต มีความสามารถในการแข่งขัน มีผู้บริหารที่ดีและเก่ง ราคาที่ซื้อมี MOS เพียงพอ
wasan_yu

โพสต์ที่ 16

อายจัง :oops: .........เงินเมียครับ
เด็กสระบุรี
thedoc

โพสต์ที่ 17

wasan_yu เขียน:อายจัง :oops: .........เงินเมียครับ
เงินเมียนี่ยิ่งเสียไม่ได้นะครับ จะลงทุนอะไรยิ่งต้องคิดหนัก 5555
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 18

maymekung เขียน:นั่งมองไปเรื่อยๆคับ มองหา MOS พอมีแต่ยังหาหุ้นที่ถูกแบบเตะตาไม่ได้สักที :wall: :wall:
ตกมาขนาดนี้ยังไม่มีอีกหรอครับ :D :D :D
it

โพสต์ที่ 19

ถามแบบนี้อารมณ์เดียวกับผม คือไม่มีเงินสด
การลงทุนแนว Vi ที่ดี คือลงทุนด้วยเงินเย็น(ของผมเงินเย็นแน่นอนครับ เพราะทำอาชีพส่งน้ำแข็ง)
พอหุ้นตกทุกคนก็อยากที่จะมีเงินเพิ่มเข้าไปในพอร์ตเพื่อทำการซื้อหุ้น โดยหาจาก กู้ ยืมคนรอบข้าง หรือต่างๆนาๆ ถ้าเงินที่เพิ่มเข้ามาเป็นเงินเย็น ไม่มีดอกเบี้ย ก็เป็นเรื่องที่ดีมากๆครับ แต่ถ้าเราได้เงินร้อนๆมา ซื้อหุ้น ถ้าหุ้นขึ้นก็ดีไปแต่ถ้าหุ้นตกต่อและอยู่ภาวะแบบนี้นานๆ ผมว่าเครียดว่าไม่มีเงินครับ ตลาดแบบนี้ถ้ามีหุ้นเต็มพอร์ตไม่มีเงินสด ก็ใช้วิธีการปรับพอร์ต แบบที่พีๆกล่าวไว้ว่าขายตัวที่ลงต่ำไปซื้อตัวที่ดีกว่า อัตราเติบโตดีกว่า เป็นหุ้นแข็งแกร่ง แต่ในความเป็นจริงส่วนใหญ่หุ้นที่เราถืออยู่ชอบลงมากกว่าตัวที่เราอยากได้เพราะเราเลือกหุ้นที่ไม่ได้เป็นหุ้นแข็งแกร่ง ถ้าเรายอมขายเพื่อไปเข้าตัวที่เป็นเจ้าตลาดเติบโตต่อเนื่องยาวนาน ผมว่าไม่ค่อยคุ้มเพราะหุ้นพวกนี้ขึ้นช้า กว่าตัวที่เราเคยถือ เมื่อตลาดกลับสู่ภาวะปรกติ
ทำงานสะสมเงินไปเรื่อยๆ โอกาสมีมาเสมอ
บ่นมาตั้งเยอะ สรุปคือ ลงทุนให้เหมาะสมกับความสุข ความสบายใจ ครับผม
naphas12

โพสต์ที่ 20

กันเงินสดตลอดเวลาที่ 20% ถ้าหุ้นตกจนหมดแรงตกแรงแล้วค่อยไปซื้อเพิ่มที่ละหน่อย
ถ้าซื้อจนเงินหมดก็ปิดจอ ไปทำงาน ได้เงินจากรายได้อื่นก็เอาไปฝาก Fixed ไว้ ให้เต็ม 20% อีก
ไม่เอาเงินมาใส่ Port ไว้ เพราะมันจะคันมือ อดซื้อไม่ได้
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

เงินตัวที่ขายไปตอน overvalue, เงินเดือน, เงินปันผล, เงินโบนัสอื่นๆที่เข้ามาในแต่ละจังหวะของชีวิต .. แต่ทั้งหมดทั้งมวลต้องเป็นเงินเย็นครับ
Invincible MOS is knowing what you're doing
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 22

ขุดจากตุ่มมาครับ
apollo

โพสต์ที่ 23

wasan_yu เขียน:อายจัง :oops: .........เงินเมียครับ
เหมือนหนูเลย แต่ของหนูเงินสามี... อิอิ :D
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 24

+1ครับ :ohno: :ohno: :ohno: ถ้าได้เมียไม่ว่า แต่ถ้าดอยไม่รอดแน่ครับ

55+
โพสต์โพสต์