มีวิธีเลือกทำประกันชีวิตกันอย่างไรบ้างครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hatehate
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีวิธีเลือกทำประกันชีวิตกันอย่างไรบ้างครับ ?

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความเห็นของแต่ละคนครับ
Saiko
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีวิธีเลือกทำประกันชีวิตกันอย่างไรบ้างครับ ?

โพสต์ที่ 2

พยายามเลี่ยงการทำประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ครับ ระยะยาว สภาพคล่องต่ำ เวนคืนกรมธรรม์ได้เงินคืนน้อยมาก หาIRRออกมาเงินเฟ้อแทบจะกินหมดเลย

ผมคิดว่าทำประกันชีวิตแบบตลอดชีพเบี้ยประกันถูกๆแล้วเอาสัญญาสุขภาพแปะครับ

พยายามอย่าเลือกแบบที่จ่ายปันผลระหว่างทาง เพราะเงินที่จ่ายก็เงินเรา เลือกแบบไม่มีปันผลนะครับ
"ตัวพี่ชอบกินผัดเผ็ด พี่ชอบกินเห็ดผัดตับ"
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: มีวิธีเลือกทำประกันชีวิตกันอย่างไรบ้างครับ ?

โพสต์ที่ 3

อันแรกให้ทำกรมธรรม์ที่คุ้มครองตลอดชีวิต
โดยคุ้มครอง 90-99 ปี
ไม่จ่ายค่าดอกเบี้ยคืน ส่งเพื่อเครมภาษีหรือ ให้คนหลังที่มีชีวิต(เบี้ยน้อยจะได้วงเงินคุ้มครองสูงมากๆ)
จากนั้น ทำโรคร้ายแรงเพิ่มเติม (แนบท้ายต่างๆลดภาษรไม่ได้ตั้งแต่ปี 2553 เป็นต้นมา) ยอดคุ้มครองจะตามกรมธรรม์หลัก แต่ซื้อเกินความคุ้มตรองกรมธรรม์หลักมิได้
จากนั้นซื้อ กรมธรรม์สุขภาพ (ค่าเบี้ยเปลี่บนทุกปี มีแต่เพิ่มเพราะค่ารักษาเพิ่มทุกปี)
แล้วซื้ออุบัติเหตุส่วนบุคคล อีกด้วย

ส่วนอันที่2 หรือมากกว่านั้น
แนะนำ ให้เลือกพวก unit link ถ้าเป็นสะสมทรัพย์
:)
:)
โพสต์โพสต์