สอบถามการถือครองเงินสดและแหล่งพักเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
นายช่างนักลงทุน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

สอบถามการถือครองเงินสดและแหล่งพักเงิน

โพสต์ที่ 1

ตามที่เคยได้ฟังจากท่านผู้มีประสบการณ์ที่ผ่านช่วงซับไพร์มมา บอกว่าเราควรจะมีเงินสดเก็บไว้บ้างบางส่วนเพื่อเราจะได้ไม่เสียโอกาสในช่วงที่ตลาดเกิดวิกฤตหรือปรับตัวลงอย่างหนัก และเท่าที่ผมทราบแม้แต่บัฟเฟตเองก็ยังต้องเก็บเงินสดไว้เพื่อรอโอกาสนี้ ผมจึงมีแผนการถือครองเงินสดดังนี้ครับ
ถ้า ดัชนี 1,300 จะถือเงินสด 20% ของพอร์ต
1,500 จะถือเงินสด 30% ของพอร์ต
1,700 จะถือเงินสด 40% ของพอร์ต
1,900 ขึ้นไป จะถือเงินสด 50% ของพอร์ต
เพื่อนๆพี่ มีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ แล้วแต่ละคนมีอัตราการถือครองเงินสดเป็นอย่างไรบ้างครับ
แล้วส่วนใหญ่พักเงินไว้ที่ไหนบ้างครับที่ได้ผลตอบแทนดีกว่าและสภาพคล่องใกล้เคียงกับออมทรัพย์ซึ่งดอกเบี้ยน้อยมาก
แถมดอกเบี้ยที่ได้ต้องเสียภาษีอีก ส่วนตัวกำลังมองที่พักเงินใน Monney Market Fund อยู่ครับ
ขอบคุณครับ
Green
ผู้ติดตาม: 236

Re: สอบถามการถือครองเงินสดและแหล่งพักเงิน

โพสต์ที่ 2

ของผมไม่ได้กำหนดเกณฑ์ อ่ะครับ

ช่วงไหน มีหุ้นถูกน่าซื้อเยอะ ก็เอาเงินเดือนที่ออกมา มาซื้อหุ้นเยอะหน่อย ที่เหลือก็เก็บไว้
ช่วงไหน ดูแพง ก็เอา เงินเดือนที่ออกมา เก็บ ในรูปแบบอื่น แต่ไม่ได้ไปดึงเอา ออกมาจากพอร์ตหุ้น

ส่วนถ้าไม่ได้เอาไปลงหุ้น ก็เอาไปซื้อ พวก กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ อ่ะครับ คือ แยกไว้เลยต่างหาก เก็บเกินปันผลเอา ไม่ไปรวมกับพอร์ตหุ้น
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 25

Re: สอบถามการถือครองเงินสดและแหล่งพักเงิน

โพสต์ที่ 3

ผมไม่เคยทำได้ซักทีเลยครับ ต้องฝึกจิตอีกเยอะเลย บางทีเก็บเงินเข้า MMF ได้สักพัก พอราคาหุ้นที่สนใจตกลงมาทีไรผมก็ซื้อตลอดเลย สุดท้ายก็ยังอยู่ในหุ้น 100%
Vi IMrovised
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

เก็บไว้ในหุ้นเหมือนกันครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 5

ผมแนะนำให้คำแนะนำของพี่ NB ในกระทู้นี้ครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 9&start=30

ต้องขอขอบคุณพี่ NB อีกซักหลายรอบ มา ณ ที่นี้ด้วย ช่วยเปิด กะลาหัวผุๆ ของผม :mrgreen:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
WaayVI
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ส่วนตัวมองว่าการมองดัชนี เท่านั้นเท่านี้ แล้วจะถือเงินสดเท่านั้นเท่านี้ ไม่ใช่การลงทุนแนวคุณค่าสักเท่าไหร่น่ะครับ

ปกติจะมีเผื่อเงินสดไว้ครับก็กำหนดตามอย่างอื่นครับ เช่นราคาหุ้นกิจการต่างๆที่สนใจ อยู่ในราคาที่ส่วนตัวคิดว่าแพงแล้ว ก็ถือเงินสดบางส่วนเฉยๆ บ้าง แต่คงไม่ใช่ตามตัวเลขดัชนีครับ

แต่ถ้าต้องการพักเงินในที่ๆมีสภาพคล่องดี และได้ผลตอบแทนพอสมควร ก็แนะนำ Money Market ครับ มีหลายเจ้าอยู่ของแบงก์ก็มีแทบทุกที่ ก็ดีครับจะเอาออกเอาเข้าวันรุ่งขึ้นก็ได้เลย ดอกเบี้ยผลตอบแทนก็โอนะครับ พยายามหาเจ้าที่เฉลี่ย 2.8% อย่าไปเอาที่ผูกกะแบงก์ใหญ่ๆ มักให้น้อย

ผลตอบแทนเล็กๆน้อยๆตรงนี้ก็โอเคนะครับสำหรับการอยู่เฉยๆและจะเอาเงินออกเมื่อไหร่ก็ได้ และคิดดอกทุกวัน
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 7

มารอฟังพี่ๆที่เก่งๆสอนครับ อยากเรียนรู้ตรงนี้เหมือนกัน แต่คงไม่ใช่เอาดัชนีมาเป็นตัวตัดสินแน่ๆ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
alexy

โพสต์ที่ 8

ผมใช้ ME TMB ครับ ดอก 3% คิดดอกเบี้ยทุกวัน ถ้าดอกเบี้ยไม่เกิน 20,000 ไม่เสียภาษี
แต่จะสะดวกสำหรับคนในกรุงเทพนะครับ เพราะต้องไปยืนยันตนที่ ME TMB Place ซึ่งมีเฉพาะในกรุงเทพ

ถ้าจะซื้อหุ้นก็โอนจาก ME TMB เข้าบัญชีออมทรัพย์ปกติของ TMB ก่อนและโอนเข้าโบรกครับ
paoz

โพสต์ที่ 9

ของผมอยู่ในหุ้นเกือบจะ 100% เลยครับ ><
จงทำตัวให้เหมือนน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิตและพร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่เสมอ
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ผมไม่เคยกำหนดสัดส่วนในการถือครองเงินสดครับ แต่จะลงทุนในหุ้นทิ้งหมดตราบเท่าที่ยังหาหุ้นที่ส่วนตัวคิดว่า under value (มี MOS) ได้ .. ส่วนถ้ามันหาไม่ได้ปเป็นไฟท์บังคับให้ต้องถือเงินสดมันก็อีกเรื่องนึง :roll:

ส่วนที่พักเงินผมนิยมพักใน Money Market Fund เนื่องจากความเสี่ยงต่ำและคิดว่าได้ผลตอบแทนดีกว่าฝากประจำทั่วไป แต่มีความคล่องตัวสูง (T+1) ผมพอจะเขียนสรุปคร่าวๆได้ ดังนี้ครับ

1) While waiting for the next investment opportunity, you could rest your money in mutual fund in "Money Market Fund" type because:
- low risk as invest in either government or corporate bond (I said LOW risk but don't assume NO risk)
- Return usually more than 12M savings account but able to buy/sell everyday (T+1) especially if your mutual fund has internet or mobile banking (e.g. SCB, KBANK) then transactions can be made easily through your laptop screen everyday anytime
2) Any banking or financial firms most likely similar in terms of return of the same type of mutual fund (estimated +/-3%) as we're not target this to be the main source of investment but only to make your money "rest" for a while after its hard working :B
3) From link below, you can now tentatively select the institution and mutual fund name that you may like to invest then .. please go into website of each mutual fund institution again to understand their portfolio and detail investing criteria (e.g. http://www.scbam.com/v2/user_upload/FUN ... SCBSFF.pdf)
4) After you have made your decision on both institution and mutual fund name then simply go to your nearby banking branch of that institution and tell them you want to open mutual fund account of the mutual fund name that you pre-selected. The rest process is most likely similar to open regular bank savings account and you'll get very similar book bank to savings account. .. Done :B ..
5) Same process applies to LTF/RMF (for tax deduction) and other mutual fund you may interested. Well, if you find other interesting mutual fund with low risk high return then don't forget to tell me too too :twisted: . Thx in advance :B

http://aimc.or.th/performance.html
Invincible MOS is knowing what you're doing
โพสต์โพสต์