หุ้นสุกี้mk ราคาจองประมาณเท่าไรคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นสุกี้mk ราคาจองประมาณเท่าไรคับ

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆคิดว่าตัวนี้ราคาipoน่าจะประมาณเท่าไรครับ ใครพอทราบบ้าง หรือเราจะลองมาคำนวณกันเองว่าราคาipoน่าจะประมาณเท่าไร แล้วตัวนี้น่าเหมาะกับการลงทุนระยะยาวมั้ยคับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
gripen

Re: หุ้นสุกี้mk ราคาจองประมาณเท่าไรคับ

โพสต์ที่ 2

เห็นว่าจะเริ่มเข้ามาเทรดแล้วคับประมาณเดือนหน้า เพื่อนๆคิดว่าวันแรกที่เข้าเทรดราคาจะพุ่งจากราคาipoมากไหมคับ
st.martin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Re: หุ้นสุกี้mk ราคาจองประมาณเท่าไรคับ

โพสต์ที่ 3

ใครเป็น underwriter ครับ
gripen

โพสต์ที่ 4

canon d เขียน:ใครเป็น underwriter ครับ
เอเชียพลัสคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 5

gripen เขียน:
canon d เขียน:ใครเป็น underwriter ครับ
ผมคงไม่ได้ ipo อ่ะครับ เป็นรายเล็ก 555

ผมว่าระบบการแจก Ipo เมืองไทย ไม่แฟร์เลยครับ ให้แต่รายใหญ่
รายเล็กจะได้ ก็ต่อเมื่อไม่มีคนเอา

น่าจะให้ทุกคนได้จอง แล้ว random คนได้เอามากกว่าครับ แฟร์ดี
tanawindee

โพสต์ที่ 6

luckyman เขียน:
gripen เขียน:
ผมคงไม่ได้ ipo อ่ะครับ เป็นรายเล็ก 555

ผมว่าระบบการแจก Ipo เมืองไทย ไม่แฟร์เลยครับ ให้แต่รายใหญ่
รายเล็กจะได้ ก็ต่อเมื่อไม่มีคนเอา

น่าจะให้ทุกคนได้จอง แล้ว random คนได้เอามากกว่าครับ แฟร์ดี
ใช่ครับพวกรายละเอียดพวกเราเป็นผู้อุปการะคุณ MKมายาวนาน ไม่พ้รายญ่าย กินกันทียกโขยงไปอุดหนุนทั้งเครือญาติ มองข้ามลูกค้าผู้จงรักภักดีไปได้ไง. ของอนแล้ว
tigerroad197

โพสต์ที่ 7

เสียงของรายย่อย ขาเล็กส่งไปไม่ถึงหรอกครับ

จะมีโอกาสก็ต่อเมื่อเหลือ หรือขาใหญ่สละสิทธิ์แล้วเท่านั้นครับ
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 8

:mrgreen: ผมถามมาร์ที่เอเชียพลัส
ได้ความว่าต้องมีวอลุ่มไม่ต่ำกว่าสิบล้านต่อเดือนครับ
ผมก็เลยอดครับ อิอิ :cry:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
st.martin
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 9

ตัวนี้ ถ้าเป็นเมื่อหลายปีก่อน ดีมาก ปัจจุบัน ผมคิดว่า แผ่วไปมาก ถูกชิง market share ไปมากจากอาหารยุ่นกับหลีไปเยอะ
Prof.sur
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

จากรูป กำไรสุทธิ ปีล่าสุด 2555 อยู่ที่ประมาณ 500 ล้านบาท

หุ้นสามัญทั้งหมดหลังเข้าตลาด ก็ประมาณ 925 หุ้น

ลองหารดู ก็จะได้ EPS ปี 55 อยู่ที่ ประมาณ 0.55

ถ้าคิดไป PE 20 ก็จะได้ราคาประมาณ 11-12 บาท

ปี 56 สมมติ ว่าโต 20% เลยเอ้า (เอากำไรสุทธิปี 54 กับ 55 มาคิดได้ ประมาณ 18.9%) ก็จะได้ EPS ปีนี้ที่ 0.66

ราคาที่เหมาะสมก็อาจเป็นถึง 14 บาทขึ้นไป ถ้าคิด PE แค่ 20

ทุกคนว่าไงครับแบบนี้ ถ้าเปิดราคาออกมา 20+ และผมคิดถูกไหมครับแบบนี้
แนบไฟล์

รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
Hopezz

โพสต์ที่ 11

Prof.sur เขียน:จากรูป กำไรสุทธิ ปีล่าสุด 2555 อยู่ที่ประมาณ 500 ล้านบาท

หุ้นสามัญทั้งหมดหลังเข้าตลาด ก็ประมาณ 925 หุ้น

ลองหารดู ก็จะได้ EPS ปี 55 อยู่ที่ ประมาณ 0.55

ถ้าคิดไป PE 20 ก็จะได้ราคาประมาณ 11-12 บาท

ปี 56 สมมติ ว่าโต 20% เลยเอ้า (เอากำไรสุทธิปี 54 กับ 55 มาคิดได้ ประมาณ 18.9%) ก็จะได้ EPS ปีนี้ที่ 0.66

ราคาที่เหมาะสมก็อาจเป็นถึง 14 บาทขึ้นไป ถ้าคิด PE แค่ 20

ทุกคนว่าไงครับแบบนี้ ถ้าเปิดราคาออกมา 20+ และผมคิดถูกไหมครับแบบนี้
จากรูป กำไร 3 เดือน 500 ล้านบาท ส่วนกำไร 9 เดือน 1610 ล้านบาทครับ
ดังนั้นกำไรทั้งปี 2555 คงอยู่ราวๆ 2100 ล้านบาท หรือมากกว่านี้ครับ

ลองหารดู ก็จะได้ EPS ปี 55 อยู่ที่ ประมาณ 2.27 บาทต่อหุ้น

Price @ PE 10 = 2.27 x 10 = 22.70
Price @ PE 15 = 2.27 x 15 = 34.05
Price @ PE 20 = 2.27 x 20 = 45.40
Price @ PE 25 = 2.27 x 25 = 56.75

หรือโดยความหมายอีกนัยหนึ่งก็คือ...
ถ้าบริษัททำ Growth ได้ 10 % ต่อเนื่อง ราคาที่ PEG 1 เท่า ก็จะเป็น 22.70 (Price @ PE 10)
ถ้าบริษัททำ Growth ได้ 15 % ต่อเนื่อง ราคาที่ PEG 1 เท่า ก็จะเป็น 34.05 (Price @ PE 15)
ถ้าบริษัททำ Growth ได้ 20 % ต่อเนื่อง ราคาที่ PEG 1 เท่า ก็จะเป็น 45.40 (Price @ PE 20)
ถ้าบริษัททำ Growth ได้ 25 % ต่อเนื่อง ราคาที่ PEG 1 เท่า ก็จะเป็น 56.75 (Price @ PE 25)

แต่ทว่า โดยปกติ Growth ที่บริษัทเคยทำได้มาก่อน เฉลี่ยแล้วจะอยู่ที่ประมาณ 15-20%

ถ้าบริษัทยังคงรักษาระดับนี้ไว้ได้ ผมคิดว่า IPO อาจมี 35-40 บาทให้เห็นครับ
A tool that will help you to invest easier ---> http://stocks.ilovecalculus.net
I_Jay

โพสต์ที่ 12

เค้าใช้ชื่ออะไรครับ mk ใช้ไม่ได้แล้วนี่
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 13

I_Jay เขียน:เค้าใช้ชื่ออะไรครับ mk ใช้ไม่ได้แล้วนี่
mkg krub
TissueThiti
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

งานนี้กลัวจะได้เห็นคนอยากซื้อหุ้นเอ็มเคสุกี้แต่ไม่ได้ IPO
เลยไปนั่งซื้อ mk เองใน set -O-
อร่อยเลยทีเดียว
arale07

โพสต์ที่ 15

เอ็มเค เรสโตรองต์ฯ เคาะราคา IPO ที่ 49 บาท/หุ้น
ขาย 5-7 ส.ค.
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 16

arale07 เขียน:เอ็มเค เรสโตรองต์ฯ เคาะราคา IPO ที่ 49 บาท/หุ้น
confirm ราคา49 บาทครับ เมื่อเช้ามาร์โทรมาให้จำนวนหนึ่ง แต่ผมไม่เอา ผมคิดว่าราคาแพงไป (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
neuhiran
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 17

ACME49 เขียน:
arale07 เขียน:เอ็มเค เรสโตรองต์ฯ เคาะราคา IPO ที่ 49 บาท/หุ้น
confirm ราคา49 บาทครับ เมื่อเช้ามาร์โทรมาให้จำนวนหนึ่ง แต่ผมไม่เอา ผมคิดว่าราคาแพงไป (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ถ้าเราเทียบกับ OISHI ได้มั๊ยครับ PE ประมาณ 40
MK จะดูว่าถูกกว่ารึเปล่า :?:
nz

โพสต์ที่ 18

I_Jay เขียน:เค้าใช้ชื่ออะไรครับ mk ใช้ไม่ได้แล้วนี่
mkg krub
ไม่ใช่ M เฉยๆ เหรอครับ
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 19

nz เขียน:
mkg krub
ไม่ใช่ M เฉยๆ เหรอครับ
เข้าใจว่าชื่อ M เฉยๆ ครับ และมีกระทู้ในร้องคนร้อยหุ้นแล้วครับ
โพสต์โพสต์