สรุป Money talk@SET 20Apr2013 เสียดายก่อนตายฯ และ กลยุทธ์ยาม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สรุป Money talk@SET 20Apr2013 เสียดายก่อนตายฯ และ กลยุทธ

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณมากคับ ไม่ได้ไป แต่ได้อ่านแล้วเหมือนนั่งฟังเลยคับ ละเอียดมากคับ เนื้อหาดีทั้ง 2 ช่วงเลยคับ
:D ตอนที่สรุป คอร์ทอบรม รุ่นที่ 1 ก้อละเอียดมากคับ ผลบุญจากการช่วยขยายและกระจายความรู้ ย่อมทำให้เจ้าของกระทู้มีปัญญามากขึ้นทั้งทางธรรมและการลงทุนคับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto
ผู้ติดตาม: 5

Re: สรุป Money talk@SET 20Apr2013 เสียดายก่อนตายฯ และ กลยุทธ

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณครับ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 33

อ่านไปเพลินๆลืมตัวนึกว่าดูรายการสด
เยี่ยมครับ
ขอบคุณมากครับที่แบ่งปัน
ตถตา
teevalue

โพสต์ที่ 34

เป๊ะมากครับพี่ ขอบคุณครับ
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

ผมก็เคยมานั่งขบคิดนะครับว่า ไอที่เขาพูดๆกันว่า "คนทำธุรกิจเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน
หวังแต่กำไรๆ" มันมีสาเหตุมาจากผู้ถือหุ้นหรือเปล่า!!!!...???

หลังจากได้ศึกษาการลงทุนในหุ้น รวมถึงฟังไฟล์เสียง oppday ไปประชุมผู้ถือหุ้นมาบ้าง
ทำให้เกิดคำถามว่า ทำไมบริษัทต้องตั้งยอดขายเติบโตเท่านั้นเท่านี้ กำไรเพิ่มขึ้นมากๆ
แล้วไปเอายอดขายกับกำไรเติบโตทุกๆปีมาจากไหน??? ก็เห็นว่ามีทั้งการขึ้นราคาสินค้าที่ขาย
บางธุรกิจก็ใช้วิธีกินมาร์เก็ตแชร์ คือ รายเล็กอยู่ไม่ได้ แล้วรายใหญ่ก็ไปกินส่วนรายเล็ก
แล้วแบบนี้มันไม่บาปเหรอ!!!....

พอคิดไปคิดมาก็มาเห็นว่าตอนเป็นธุรกิจธรรมดาไม่ได้อยู่ในตลาดหุ้นก็คิดแค่ว่าทำยังไงให้อยู่รอด
มีกำไรเหลือเลี้ยงครอบครัวและลูกน้อง แต่พอกลายเป็นบริษัทจดทะเบียนในตลาด ต้องเจอผู้ถือหุ้นตั้ง
คำถาม "ยอดขายจะเติบโตเท่าไร" "กำไรเป็นยังไง" "ลดต้นทุนได้ไหม" ล่าสุดที่ผมไปประชุมมาผู้บริหาร
บอกว่าค่าแรงขึ้น 300 บาท จึงได้มีการลงทุนเครื่องจักรเพิ่มเพื่อลดต้นทุนผลิต ฟังดูดีแต่ผมรู้สึกจี้ดๆ
เกิดคำถามในใจว่า "แล้วพนักงานที่ทำงานอยู่หละ???" แต่ก็ไม่ได้ถามออกไป มองไปมองมาจึงมาตกที่
ว่าผู้บริหารทำตามหน้าที่ในบริษัท แล้วก็ต้องทำให้ผู้ถือหุ้นพอใจ ทั้งกำไรที่เติบโต roeที่เพิ่มสูงขึ้น
เงินปันผลที่มากขึ้นหรือจ่ายปันผลระหว่างกาล......

เวลาผมอ่านรายงานประจำปีจะดูก่อนเลยรายได้โตไหม กำไรโตไหม ต้นทุนลดลงจากปีก่อนหรือเปล่า
แล้วผู้บริหารมองการเติบโตไว้ยังไง เรื่องการทำประโยชน์ต่อสังคมผมจะเปิดข้ามไปเลย ไม่เคยสนใจ
(เห็นแก่ตัวจริงๆเลยเรานี่!!!) ต่อแต่นี้ผมตั้งใจว่าจะสนใจเรื่องที่บริษัททำประโยชน์ต่อสังคมด้วย และดู
ด้วยว่าทำจริงจัง หรือเพียงแค่ให้มีลงในรายงานการประชุมเท่านั้น และจะมองหาการลงทุนในธุรกิจ
ที่ใส่ใจในเรื่องของสิ่งแวดล้อมและตอบแทนคืนสู่สังคมควบคู่กับการเติบโตของบริษัทไปด้วยครับ....

ปล. ขอระบายหน่อยแล้วกันนะครับ....^^)
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 36

Plant เขียน:ผมก็เคยมานั่งขบคิดนะครับว่า ไอที่เขาพูดๆกันว่า "คนทำธุรกิจเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน
หวังแต่กำไรๆ" มันมีสาเหตุมาจากผู้ถือหุ้นหรือเปล่า!!!!...???

หลังจากได้ศึกษาการลงทุนในหุ้น รวมถึงฟังไฟล์เสียง oppday ไปประชุมผู้ถือหุ้นมาบ้าง
ทำให้เกิดคำถามว่า ทำไมบริษัทต้องตั้งยอดขายเติบโตเท่านั้นเท่านี้ กำไรเพิ่มขึ้นมากๆ
แล้วไปเอายอดขายกับกำไรเติบโตทุกๆปีมาจากไหน??? ก็เห็นว่ามีทั้งการขึ้นราคาสินค้าที่ขาย
บางธุรกิจก็ใช้วิธีกินมาร์เก็ตแชร์ คือ รายเล็กอยู่ไม่ได้ แล้วรายใหญ่ก็ไปกินส่วนรายเล็ก
แล้วแบบนี้มันไม่บาปเหรอ!!!....

พอคิดไปคิดมาก็มาเห็นว่าตอนเป็นธุรกิจธรรมดาไม่ได้อยู่ในตลาดหุ้นก็คิดแค่ว่าทำยังไงให้อยู่รอด
มีกำไรเหลือเลี้ยงครอบครัวและลูกน้อง แต่พอกลายเป็นบริษัทจดทะเบียนในตลาด ต้องเจอผู้ถือหุ้นตั้ง
คำถาม "ยอดขายจะเติบโตเท่าไร" "กำไรเป็นยังไง" "ลดต้นทุนได้ไหม" ล่าสุดที่ผมไปประชุมมาผู้บริหาร
บอกว่าค่าแรงขึ้น 300 บาท จึงได้มีการลงทุนเครื่องจักรเพิ่มเพื่อลดต้นทุนผลิต ฟังดูดีแต่ผมรู้สึกจี้ดๆ
เกิดคำถามในใจว่า "แล้วพนักงานที่ทำงานอยู่หละ???" แต่ก็ไม่ได้ถามออกไป มองไปมองมาจึงมาตกที่
ว่าผู้บริหารทำตามหน้าที่ในบริษัท แล้วก็ต้องทำให้ผู้ถือหุ้นพอใจ ทั้งกำไรที่เติบโต roeที่เพิ่มสูงขึ้น
เงินปันผลที่มากขึ้นหรือจ่ายปันผลระหว่างกาล......

เวลาผมอ่านรายงานประจำปีจะดูก่อนเลยรายได้โตไหม กำไรโตไหม ต้นทุนลดลงจากปีก่อนหรือเปล่า
แล้วผู้บริหารมองการเติบโตไว้ยังไง เรื่องการทำประโยชน์ต่อสังคมผมจะเปิดข้ามไปเลย ไม่เคยสนใจ
(เห็นแก่ตัวจริงๆเลยเรานี่!!!) ต่อแต่นี้ผมตั้งใจว่าจะสนใจเรื่องที่บริษัททำประโยชน์ต่อสังคมด้วย และดู
ด้วยว่าทำจริงจัง หรือเพียงแค่ให้มีลงในรายงานการประชุมเท่านั้น และจะมองหาการลงทุนในธุรกิจ
ที่ใส่ใจในเรื่องของสิ่งแวดล้อมและตอบแทนคืนสู่สังคมควบคู่กับการเติบโตของบริษัทไปด้วยครับ....

ปล. ขอระบายหน่อยแล้วกันนะครับ....^^)

จริงๆเรื่องแบบนี้ผมก็เคยคิดนะครับ
แต่ผมคิดว่า คนเอาบริษัทเข้าตลาดเค้าก็ต้องคิดแล้วล่ะว่า ต้องโตเท่านั้น เพราะว่าไม่งั้นก็ไม่มีใครซื้อหุ้น
ถ้าเค้าไม่คิดจะโต คงไม่เอาเข้ามาระดมทุนในตลาด เพราะฉะนั้นสิ่งที่เค้าต้องรับภาระเพิ่มขึ้นคือตอบสนองความต้องการของผู้ถือหุ้น

แต่ให้พูดตรงๆนะครับ หลายๆบริษัทก็จะอยากจะโตด้วยตัวเองอยู่แล้วล่ะครับ ไม่ต้องเอาเข้าตลาดก็ได้ ซึ่งเราก็เห็นกันอยู่ทั่วไป
ทั้งนี้เพราะถ้าเค้าไม่โต เค้าก็ต้องตายครับเพราะคู่แข่งเค้าก็ต้องมาแย่งไป ธุรกิจมันเป็นแบบนี้เองนะครับ

สรุป เราก็ตั้งใจลงทุนไปเถอะครับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 37

Note1310 เขียน::D :D

ขอบคุณมากครับ ผมไม่มีโอกาสไปฟังเมื่อวานนี้
ว่าแต่รุมหลังงานเค้าให้ออกอากาศได้มั้ยครับ ชอตเด็ดเลยนะนั่น
ห้ามออกอากาศครับ :D
SAM11

โพสต์ที่ 38

ผมชอบหนังสือ "กลยุทธ์น่านน้ำสีขาว" ของคุณ ดนัย จันทร์เจ้าฉาย จากการสัมมนา Money talk@SET (จำเดือนไม่ได้แล้วนะครับ) เนื้อหาน่าสนใจดีนะครับ
ที่มา http://www.whiteoceansociety.com/download/
patongpa

โพสต์ที่ 39

ยุคสมัยนี้น่าจะทำไฟล์เสียงดีกว่านะครับ. แต่ก็นับถือความตั้งใจเผยแพร่ข้อมูลให้เพื่อนๆทราบครับ
ลูกหิน

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณครับ
ronnachai

โพสต์ที่ 41

SAM11 เขียน:ผมชอบหนังสือ "กลยุทธ์น่านน้ำสีขาว" ของคุณ ดนัย จันทร์เจ้าฉาย จากการสัมมนา Money talk@SET (จำเดือนไม่ได้แล้วนะครับ) เนื้อหาน่าสนใจดีนะครับ
ที่มา http://www.whiteoceansociety.com/download/
ขอบคุณครับสำหรับสาระดีๆ เคยฟังคุณดนัยแล้วชื่นชมท่านมากครับ คนประเสริฐโดยแท้
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
fogbank12

โพสต์ที่ 42

ละเอียดมาก อ่านแล้วเหมือนไปนั่งฟังด้วยเลย ขอบคุณครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 43

ยอดเยี่ยมครับ ขอบคุณครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
whiteknight_p

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณมากครับ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
odyssee

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณมากครับ พอดีไม่ได้ไปได้อ่านสรุปได้ความรู้ดีมากเลยครับ
มันเป็นการดีกว่าที่จะถูกแบบใกล้เคียงแทนที่จะผิดอย่างถูกต้อง : วอร์เรน บัฟเฟตต์
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 46

คลิปย้อนหลังครับ :D

ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut

โพสต์ที่ 47

อีกคลิปครับ :D

ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut

โพสต์ที่ 48

ย้อนหลังครับ :D

[youtube]QBSyKv6xoSk[/youtube]