หนังสือหุ้นเล่มไหนดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Winstein
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือหุ้นเล่มไหนดี

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มศึกษาเรื่องหุ้นเมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว ตอนที่ SET อยู่ที่ประมาณ 600 จุด แล้วก็เกิดเหตุเผาบ้านเผาเมือง ลงไปเหลือ 400 จุด มาจนถึงปัจจุบันที่ 1500 ถึงกำไรจะตามหลังตลาดบานตะไท แต่ก็รู้สึกว่าสิ้นสุดเส้นทางการเรียนรู้ แล้วก็ไม่กลัวถ้า 1500 กลับไป 600 อีก แต่คนที่เรียนรู้ตอนนี้น่าสงสารนะครับ ถ้าพลาดเจ็บหนักแน่ ๆ

กระทู้นี้อยากแนะนำ หนังสือที่ผมอ่านจบแล้วมีประโยชน์สุด 5 เล่ม + เหตุผลว่าทำไมถึงชอบ

1. Intelligent Investor ของ Ben Graham เป็นพื้นฐานเล่มแรกครับ ทำให้รู้จักตัวเลขต่าง ๆ เช่น p/e, p/bv รวมทั้ง 'Balance Sheet Method' ทำให้เข้าใจการอ่านงบอย่างง่าย ๆ ผมอ่านเล่มพิมพ์ปี 2006 มี commentary ของ Jason Zweig ต่อท้ายทุกบท (เล่มนี้เก่าเกินกว่าจะเอามาใช้ประโยชน์แล้ว แต่อ่านแล้วได้พื้นฐานทำให้คุยกับนักวิเคราะห์รู้เรื่อง)

2. Common Stock Uncommon Profits ของ Philip Fisher ทำให้เห็นวัฎจักรธุรกิจชัดเจน ความสำคัญของผู้บริหาร (และผู้ถือหุ้นใหญ่) ทำให้เข้าใจพื้นฐานของ Cyclical และ growth stock

3. The Snowball - Warren Buffett and the Business of Life โดย Alice Schroeder เรียกว่าเป็นชีวประวัติของ Buffett อย่างละเอียด รู้สึกว่าจะเห็นแปลไทยแล้วแวบ ๆ อ่านแล้วรู้สึกเหมือนได้ไปนั่งดู Buffett วิเคราะห์ เจรจา และซื้อบริษัทต่าง ๆ กับเขาด้วย คนเขียนเป็นนักวิเคราะห์ Walstreet ครับ เรื่องหุ้นละเอียดมาก

4. The Conscious Investor โดย John Price รวบรวม Stock valuation technique ต่าง ๆ เกือบครบ มีวิธีการคำนวณ Discount Cashflow, PEG ฯลฯ รวมทั้งข้อดีข้อเสียของ stock valuation แต่ละวิธี เล่มนี้สุดยอดครับ ทำให้อ่านบทวิเคราะห์โดยรู้ทันนักวิเคราะห์ หลังจากอ่านเล่มนี้ ผมอ่านบทวิเคราะห์หาข้อมูล แต่ไม่เคยดูคำแนะนำซื้อ/ขาย หรือมูลค่าพื้นฐานของคนอื่นอีกเลย คำนวณเองล้วนๆ

5. Beating the Street โดย Peter Lynch ผมชอบมากกว่า One up on Wallstreet รู้สึกว่าอ่านลื่นกว่า ให้ข้อคิดเยอะ ทำให้ผมกล้าลงทุนหุ้น Leasing กับ ธนาคาร

ขอแถมสองเล่มครับ

ตอนนี้ผมอ่านอยู่คือ The Economist Guide to Analysing Companies 5th ed. โดย Bob Vause เล่มนี้สอนวิธีการวิเคราะห์บริษัทครับ การดูงบอย่างละเอียดสุด ๆ (ทุกบรรทัด) มีการอ้างอิงมาตรฐานการบัญชีทุกสำนักให้ดูด้วย แถม Dupont analysis การดู Performance ratio และ Profitability ratio

และเล่มที่ทำให้นอนไม่หลับ The Quants โดย Scott Patterson ที่ผมกลัวคือคนอย่าง Peter Muller ที่ Morgan Stanley เขียนโปรแกรมเทรดหุ้นอัตโนมัติทั่วโลก 24 ชั่วโมงต่อวัน ด้วยเงินที่ธนาคาร IB พวกนี้ถือ อาจทำให้ชีวิตนักลงทุนทั่วไปยากขึ้นทุกวัน ตอนนี้มีภาคต่อแล้วคือ Dark Pools ยังไม่ได้อ่านครับ

รบกวนช่วยแนะนำหนังสือภาษาไทยด้วยครับ เอาที่ดีจริง ๆ เนื้อๆ เลยครับ เวลาเข้าร้านหนังสือ มันเลือกไม่ถูก เยอะไปหมดจริง ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หนังสือหุ้นเล่มไหนดี

โพสต์ที่ 2

อย่างพี่นี่ระดับเมพแล้ว :shock:
ไม่รู้แนะนำไปจะเป็นการ เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนอ๊ะป่าว

1. Psychology of Investing เขียนโดย John R. Nofsinger ฉบับแปลไทยมีคุณพรชัยแปลไว้
เมพจริงๆครับ
2. Fooled by Randomness - มีแปลเป็น เก่งเทียมฟ้าหรือว่าโชค (แต่ฉบับแปลคงไม่มีขายละ)
3. Rework (ยกเครื่องความคิด) มีแปล อ่านรีวิวสั้นๆที่ผมเขียนไว้ได้ที่
http://guimanstock.blogspot.com/2013/01/rework.html
4.Cartoonomics : เศรษฐศาสตร์ ฉบับการ์ตูน
เขียนโดย ดร. นักเศรษฐศาสตร์ 3 คน อธิบายเนื้อหาเศรษฐศาสตร์ Micro Macro เล่มหนาๆ ให้มาอยู่ในหนังสือเล่มเล็กๆได้ แถมเข้าใจง่าย สุดยอดมาก ไม่มีกราฟและสมการยุ่งยากให้ปวดกบาล

(2 เล่มแรกพี่จขกท อาจจะอ่านแล้ว)
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 3

ต้องหามาอ่านบ้างแล้ว อาจจะต้องสั่งจากe-bay
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หนังสือของพี่สุมาอี้
บทความของพี่โยโย่ พี่IH พี่ฮง ดร.นิเวศน์
ลงทุนเพื่อชีวิต
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

อ่านประสบการเสี่ยยักษ์สิครับ สุดยอด
โพสต์โพสต์