ทำไมต้องมีคำว่า ตกรถ กับ ขายหมู ด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมต้องมีคำว่า ตกรถ กับ ขายหมู ด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

หรือว่าคำนี้เขาสร้างมาเพื่อให้เรา "หวั่นไหว" กับนายตลาดครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 110

Re: ทำไมต้องมีคำว่า ตกรถ กับ ขายหมู ด้วยครับ

โพสต์ที่ 2

ผมว่า มันออกแนวฮาๆ ขำๆ ประชดชีวิตมากกว่าครับ :pig: :wall:

ปล. เซ้งกิจการ ต้องไม้โทป่ะครับ

"เซ็งกิจการ" มันออกแนว เบื่อๆไม่อยากทำนะคับ :oops:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
WaayVI
Verified User

Re: ทำไมต้องมีคำว่า ตกรถ กับ ขายหมู ด้วยครับ

โพสต์ที่ 3

เกิดจาก กิเลส
chitadisai
Verified User

โพสต์ที่ 4

เกิดจากการ สนใจคนอื่นมากเกินไป

เห็นคนอื่นได้ อยากได้บ้าง

เราขายก่อน เห็นคนอื่นยังไม่ขายเสียดายบ้าง

แต่จริงๆแล้วเราไม่จำเป็นต้องสนใจใคร

สิ่งที่สำคัญจริงๆคือสนใจบริษัทของเราให้มาก ดูว่าตอนไหนควรซื้อ ตอนไหนควรขาย สถาณการ์บริษัทเป็นอย่างไร

แข่งกับตัวเองก็เพียงพอแล้วครับ

เห็นคนอื่นได้ ก็ยินดีกับเขา อย่าไปอิจฉาเขา

ความโลภ ความกลัว เป็นอุปสรรค์ต่อการลงทุนระยะยาว ควรทำตัวเหมือนหุ่นยนต์ มีเหตุมีผล
the_matrix

โพสต์ที่ 5

romee เขียน:ผมว่า มันออกแนวฮาๆ ขำๆ ประชดชีวิตมากกว่าครับ :pig: :wall:

ปล. เซ้งกิจการ ต้องไม้โทป่ะครับ

"เซ็งกิจการ" มันออกแนว เบื่อๆไม่อยากทำนะคับ :oops:

ผมเห็นหลายคนพูดขายหมูมั้ง ตกรถมั้ง เพื่อนผมที่เข้ามาในตลาดหุ้นใหม่ๆอยากเป็นนักลงทุนพอเจอคำว่าเดียวตกรถเดียวขายหมู ตอนนี้หวั่นไหวกลัวไม่ทันเลยกลายเป็นนักเก็งกำไรไปแล้วแถมชวนผมพร้อมกับบอกว่าระวังไม่ทันน่ะ

ผมจึงมีความเห็นว่าถ้าจะเป็นนัลงทุนตัดคำว่าตกรถกับขายหมูออกไปดีกว่า ยึดติดกับคำพวกนี้เดียวจะหวั่นไหวกับราคาตลาดไปเปล่าๆ

ส่วน ปล. ขอบคุณมากครับ อิอิ

จริงๆเซ้งกิจการมาจากร่วมกิจการ แต่สำหรับผมคำว่าเซ้งกิจการมันทำให้เตือนสติตัวเองได้มากกว่า
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
maymekung

โพสต์ที่ 6

มีเพื่อนเล่นหุ้นคนละแนวสู้ไม่มีเสียดีกว่าครับ รอบตัวผมเป็น แทบไม่มีใครดูพื้นฐานสิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมทนดูเพื่อนเล่นแนว TA ได้กันคือ ผมไม่รู้จัก TA เลยครับ :D
Freedom
โพสต์โพสต์